ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นถามกันเยอะของขี้นกับของเสือม  (อ่าน 2512 ครั้ง)

ออฟไลน์ massuba

• สัตตมะ
  • **
พอดีแวะเข้ามาน่ะครับเห็นพี่ๆ  น้อง ๆ ชอบถามเรื่องของขี้นกับของเสื่อม
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับอย่ายีดติดเอาเป็นสรณะ นะครับ จาก
ประสบการณ์ตัวเอง ผมไม่เคยเห็นว่าของจะเสื่อมอย่างไรถ้าใจเราไม่เสื่อม
แล้วตั้งแต่ผมสักมาตั้งแต่ปี 30 ครูบาอาจารย์ก็ห้ามข้อหลักๆที่ลงในเวปทั่วไป
เช่นน้ำเต้ามะเฟืองด่าพ่อล่อแม่ ผิดลูกเมียผู้อื่น ให้มั่นทำความดี เท่านั้นเองอย่า
คิดไปเองจนใจสเสื่อม ผมเคยเห็ฯแต่ ลพ มีแต่บอกมีอะไรให้คิดถีงท่านผมเลย
นำข้อนี้มาบอกพี่ ๆน้องๆ ทุกท่านให้สบายใจและคิดในสิ่งที่ดีๆ ทุกอย่างก็จะดี
พยายยามอย่าผิดลูกเมียผู้อื่น และด่าพ่อแม่ในขณะมีเหตุ ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็ยีด
ให้ติดแต่อย่ายีดให้แน่น

ผมจะถามทุกคนข้อหนี่งนะครับ     

พระและลอยสักทำให้ทุกท่านเป็นคนดีได้หรือไม่ครับ ตอบนะครับ............................   แล้วท่านจะทำให้พระหรือลอยสักเสื่อมได้อย่างไร
.

ส่วนเรื่องของขี้นผมไหว้ครูมา ตั้งแต่ปี 30 จนมาถีงปัจจุบันย้อนหลังผมไม่ได้ไปไหว้ครู 5 ปีแล้วแต่ไหว้และระลีกถีง ลพ อยู่ที่บ้านมาโดย
ตลอด ผมไม่เคยของขี้นเลย เคยแค่ปีหนี่งซีงจุดธุปบอกหน้าประรำพิธีเท่านั้นเองว่าอยากรู้ว่าครูบาอาจารย์มาประสิทธิเราจะเป้นอย่างไรขอ
ให้ได้สัมผัสบารมีของครูบาอาจารย์บ้าง มีอยู่ปีเดียวที่ของขี้นและไม่เคยขี้นอีกเลย และผมก็ไม่เข้าใจว่าพี่ๆ  เพื่อนๆทุกท่านชอบถามกันว่า
โมโหของจะขี้น หรือการใด ๆของจะขี้น ผมก็ไม่แน่ใจว่าจริตคิดกันเองหรือเปล่าลองถามคนที่เคยขี้นจริง ๆ ซิครับว่าตอนนั้นสติเป็นอย่างไร
ผมเชื่อว่าตอบไม่เหมือนกันแล้วก็เชื่อด้วยว่าทุกคนจะบอกว่าไม่รู้ตัวซี่งจริง ๆ เป็นอย่างไรก็............ เอาเป็นว่าผมคงพูดไว้เท่านี้นะครับดีกว่าพูดมากอาจมีพี่ๆ หรือน้องๆ สวดผมได้ดด เอาเป็นว่า

ผมขอฝากข้อนี้ดีกว่านะครับ        พระและลอยสักยังทำให้ท่านเป็นคนดีกันไม่ได้   แล้วท่านหรือจะทำให้พระและลอยสักเสื่อมได้

ยีดมั่นในครูบาอาจารย์ของเราระลีกถีงครูบาอาจารย์ของเราแต่อย่ายีดติดในรูปวัดถุผมว่าคงเพียงพอ

พระเครื่องลพ ใช้ได้ทุกรุ่นทุกพิมพ์ จะ
โชคลาภ เมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน อาราธนาขอพรเอานะครับ   

สุดท้ายนี้มีอะไรที่ผมลงมานี้ไม่ถูกต้องหรือไม่สมควรหรือไม่เหมาะสมต้องขออภัย มิได้มีการคิดเป็นอื่นใด ถ้าไม่ถูกใจเค้าหรือไม่ถูกใจใคร
ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ อันนี้เป้นข้อคิดเห็นส่วนตัว นะครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: เห็นถามกันเยอะของขี้นกับของเสือม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2554, 11:16:11 »
ขอบคุณมากครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ โบตั๋นสีขาว

• ไม้คดใช้ทำขอ เหล็กงอใช้ทำเคียว แต่คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย
  • สัตตมะ
  • **
  • จะสูงจะต่ำอยู่ที่เราทำตัวจะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ
ตอบ: เห็นถามกันเยอะของขี้นกับของเสือม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 09:26:52 »
ขอบคุณมากคะ สำหรับคำแนะนำที่ดี อ่านและได้ความรู้มากคะ  :090: :050: :090:
เคารพ กตัญญู บูชา หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ทั้งครอบครัวคะ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 09:40:48 »
ชี้แจ้ง ชี้ชัด ดีมากครับผม 36; 36;

ขอขอบคุณท่าน massuba สำหรับคำแนะนำดีๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ :016: :015:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 10:07:42 »
 :016:ชัดเจนเลยครับ :015:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 12:37:42 »
เป็นข้อคิดที่ดีจริงๆครับ หลวงพ่อท่านกล่าวมากับผมเช่นกันครับและถูกต้องที่สุดแล้วครับ.......... :090: :090: :114: :090: :090:........

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ค. 2554, 10:34:16 »
น่ายินดีครับ
ขอบคุณครับ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2554, 11:07:37 »
เป็นกระทู้ที่สร้างสรร
อีก1กระทู้ครับท่านmassuba  :053: :053: :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2554, 11:22:05 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ค. 2554, 12:43:59 »
เว็บนี้เค้ากด LIKE..กันตรงไหนครับเนี่ย..ผมจะกดซักพันครั้งเลย
สรุปว่า..เห็นด้วยอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พ.ค. 2554, 01:00:45 »
ชัดเจนดีจริงๆ   ขออนญาตกด "Like"  ครับ   :015:

ออฟไลน์ somjung1900

• จตุตถะ
  • ดื่มนมจากเต้า ดีกว่าดื่มเหล้าจากกลม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พ.ค. 2554, 09:53:41 »
ขอบคุณครับ :095:

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พ.ค. 2554, 11:42:02 »
ทุกคนล้วนมีประสบการณ์ คงคิดไว้ในใจ บอกไม่ถูก

แต่ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็นที่ดี
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 07:48:25 »
เห็นด้วยครับผม ฝากเป็นข้อคิดสำหรับลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น  ทุกๆท่านนะครับ พอดีพอควร สมัยนี้ถ้าไม่อยู่ในพิธีไหว้ครู จะไปขึ้นกันเองผมว่าไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ครูบาอาจารย์ท่านคงทราบข้อนี้ดี ท่านคุ้มครองเราทุกคน ถ้าไปขึ้นสุ่มสี่สุ่มห้า เห็นจะไม่งาม เสียภาพพจน์ชื่อเสียงของวัดหมด ช่วยกันรักษาความดี วัฒนธรรมดีงามของศิษย์วัดบางพระให้คงอยู่ในสังคมตลอดไปครับ
ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พ.ค. 2554, 09:12:31 »
เห็นด้วยครับผม ฝากเป็นข้อคิดสำหรับลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น  ทุกๆท่านนะครับ พอดีพอควร สมัยนี้ถ้าไม่อยู่ในพิธีไหว้ครู จะไปขึ้นกันเองผมว่าไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ครูบาอาจารย์ท่านคงทราบข้อนี้ดี ท่านคุ้มครองเราทุกคน ถ้าไปขึ้นสุ่มสี่สุ่มห้า เห็นจะไม่งาม เสียภาพพจน์ชื่อเสียงของวัดหมด ช่วยกันรักษาความดี วัฒนธรรมดีงามของศิษย์วัดบางพระให้คงอยู่ในสังคมตลอดไปครับ
ขอบคุณครับ :054:
เห็นด้วยเลยครับพี่ ของดีมีไว้คุ้มครองมิใช่มีไว้ขึ้นโชว์ อาจเสียเชื่อได้หาว่าเราบ้า บางคนขึ้นจริงๆก็ไม่ว่ากันบางคนขึ้นไม่จริงนี่ก็น่า...นะส่วนน้อยครับที่จะขึ้นหนึ่งในล้านก็ว่าได้ ถ้ามาขึ้นในพิธีครอบครูก็ไม่ว่ากันเต็มที่ไปเลยเพราะมีแต่พวกเดียวกัน

ออฟไลน์ fon913

• หนุมานเชิญธง
  • จตุตถะ
  • ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พ.ค. 2554, 12:23:10 »
 :016:ตรงประเด็นเลยครับ  เห็นด้วยครับเเละก็ขอบคุณมากครับ : :015: :058: