ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแก้เคล็ดทะเบียนรถมีตัวกาลกิณี  (อ่าน 31832 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
พี่น้องชาวบางพระทุกท่านคะ ใครพอจะทราบไหมว่า แถวๆนครชัยศรี,พุทธมณฑล,สามพราน ที่ไหนรับแก้เคล็ดทะเบียนรถมีตัวกาลกิณีบ้าง  พอดีว่าไปจองทะเบียนรถมาค่ะแต่เลี่ยงหมวดอักษรกาลกิณีไม่ได้ รบกวนพี่ๆน้องๆด้วยนะคะ (ที่วัดบางพระมีแก้เคล็ดไหมคะ)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ไม่ทราบว่าเป็นอักษรตัวอะไรบ้าง
จะได้แนะนำได้ถูกต้อง
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

• ปัญจมะ
ไม่ทราบว่าเป็นอักษรตัวอะไรบ้าง
จะได้แนะนำได้ถูกต้อง

กราบนมัสการค่ะ
  ทะเบียนรถ  ญธ 7027 ตัวที่เป็นกาลกิณี คือ ญ

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
วิธีแก้..ให้ติดทองตรงที่ท้อง...ญ...
จะกลายเป็น..ถ..1 ธ..7027
7027เป็นเลขดีเพราะรวมแล้วได้ 16
เป็นโสฬสมงคล...พอจะช่วยลดแรงของอักษรกาลกิณีได้

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
กราบนมัสการ พระอาจารย์ มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ :054: :054:  รักษาดูแลสุขภาพด้วยนะครับ :054: :054:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ)  :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
กราบนมัสการครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการ ท่านพระอาจารย์ครับ............ :090: :090:  :114: :090: :090:................

ออฟไลน์ superpood

• ทุติยะ
  • **
กราบนมัสการพระอาจารย์
แต่อยากขอเตือนท่านใดที่นิยมแก้เคล็ดเสริมดวงด้วยวิธีการปิดทองทับเลขทะเบียนรถ
 ระวังนะครับตำรวจจะตามไปจับยันหัวบันไดบ้าน
 ข้อหาปิดบังป้ายทะเบียนทำให้มองเห็นได้ไม่ชัดเจน (
ตามข้อกฏหมายจราจรทางบก)
เพราะเดี๋ยวนี้มีผู้ที่นิยมและรักความถูกต้องบนท้องถนน(
แมวมองบนท้องถนน) ร่วมมือกันเป็นหูเป็นตาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ โดย
การถ่ายรูปรถคันที่ผิดด้วยกฏหมายไม่ว่าจะเป็นปิดทองป้ายทะเบียน
ติดป้ายทะเบียนคว่ำหน้า รวมทั้งไม่ยอมติดป้ายทะเบียน ฯลฯ (
ทุกเรื่องครับที่ผิดกฏหมายจราจร) แล้วส่งรูปเข้าเวปไซต์
หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ๆดูแลเวปไซต์ก็จะตรวจสอบว่ารถคันดังกล่าวใคร
เป็นเจ้าของ บ้านอยู่ที่ไหน หลังจากตรวจสอบจนได้ ชื่อและที่อยู่ ก็ถึง
ขั้นตอนแจ้งไปยังท้องที่นั้นๆให้เข้าทำการจับกุมดำเนินคดีทันที
ตอนนี้เอาจริงเอาจังในเขตกรุงเทพกันน่าดูเลยละครับ ระวังนะครับ
 ด้วยความปราถนาดีครับ

ออฟไลน์ superpood

• ทุติยะ
  • **
ลิงค์ไปชมครับ

http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=15291

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
กราบเรียนพระอาจารย์ เป็นเลขทะเบียนรถของน้องชาย เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะแม ทะเบียน รถ ฌช 4852  ควรแก้อย่างไรครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนเลข ควรเปลี่ยนเป็นเลขอะไรครับ

• รองประธาน
กราบเรียนพระอาจารย์ เป็นเลขทะเบียนรถของน้องชาย เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะแม ทะเบียน รถ ฌช 4852  ควรแก้อย่างไรครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนเลข ควรเปลี่ยนเป็นเลขอะไรครับ
ฌ และ ช เป็นอักษร อุตสาหะ ซึ่งหมายถึงความขยันหมั่่นเพียร มานะอดทน
มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ จนประสพความสำเร็จในหน้าที่การงาน
ส่วนเลขทะเบียน 4852 นั้น บวกกันแล้วได้เท่ากับ 19 ซึ่งเป็นกำลังวันของพระพฤหัสบดีอยู่แล้ว
ส่วนสีที่เป็นมงคลของคนเกิดวันพฤหัสบดีนั้น ได้แก่สีน้ำเงิน..สีแดงและสีเขียว
สีที่ควรงดเว้นคือสีดำ..สีกรมท่าและสีน้ำเงินแก่
ส่วนเลขที่เป็นศัตรูได้แก่เลข 2และเลข 8 เป็นเลขที่ควรเปลี่ยน

• ปัญจมะ
วิธีแก้..ให้ติดทองตรงที่ท้อง...ญ...
จะกลายเป็น..ถ..1 ธ..7027
7027เป็นเลขดีเพราะรวมแล้วได้ 16
เป็นโสฬสมงคล...พอจะช่วยลดแรงของอักษรกาลกิณีได้

กราบ ขอบพระคุณพระอาจารย์ค่ะ  ที่ให้คำแนะนำ
เมื่อวานได้ไปกราบหลวงพ่อสำอางค์มาค่ะ และได้ปรึกษาท่าน ท่านก็แนะนำเหมือนพระอาจารย์ค่ะ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
 ตามที่คุณSupperpood ว่ามาก็จริงนะ แต่เคยมีคดีนี้เกิดขึ้นมาแล้ว และมีการฟ้องร้องกันถึงโรงถึงศาลมาแล้วครับ
ตกลงว่าไม่ผิดครับ ศาลท่านเห็นว่าเป็นเรื่องของความเชื่อซึ่งมีอยู่ในวัฒนธรรมไทย เรื่องนี้เคยเกิดที่แถวบางแคครับ
หลายปีมาแล้ว เผอิญเจ้าของรถสู้คดีครับ เลยเป็นคดีตัวอย่างไป
* ถ้าจำเป็นต้องปิดทองก็เอาแต่พอประมาณไม่ต้องทั้งหมดหรอกครับ เอาเป็นเคล็ดพิธีก็พอ ปิดนิดเดียวให้ตัวขาดก็
น่าจะพอ  เรื่องของความเชื่อนะ ผมเคยขี่รถที่มีเลข 644 ยังไม่เคยเป็นอะไรเลย 6+4+4 =14 1+4=5 มอง
ให้เป็นมงคลเข้าไว้ก็พอไหว สำหรับผมเลขทุกตัวเป็นมงคลทั้งนั้นมันอยู่ที่เราจะมองยังไง เอาตรีนิสิงเหจับยิงสบายไป

ออฟไลน์ jopzeedza

• ปฐมะ
  • *
เกิดวันพฤหัสที่30พฤศจิกา2532ปีมะเส็งเวลา3ทุ่ม  ได้รถมือสองป้ายทะเบียน กษธ346

ทะเบียนเป็น13 แถมมี ธ เป็นกาลกิณีอีก บวกรวมได้ 25 เป็น 7ไม่ถูกโฉลกด้วยอีก

ควรเติมหรือเเก้เคล็ดอะไรอย่างไรมั่งครับ รู้สึกไม่ดียังไงไม่รู้ครับท่าน กันไว้ดีกว่า

ขอกราบนมัสการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2554, 11:35:37 โดย jopzeedza »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
อีก1ข้อคร๊าบ อย่าลืมหาฤกษ์ยาม มงคลในการ เริ่มต้น เสริมมงคลให้ป้ายทะเบียน อย่าไปลงโจราฤกษ์นะขอรับ  :114: ด้วยความเป็นห่วงขอรับ

ครูรักษาขอรับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ปัญจมะ
กราบเรียนถามพระอาจารย์โด่งครับ  ผมออกรถกระบะมาใหม่ เป็นสีดำ ทะเบียนรถ ญท 8334 ผมกิด วันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2522 ครับ เรียนถามว่าดีไหมครับ ควรทำอะไรเพิ่มไหมครับ

• รองประธาน
กราบเรียนถามพระอาจารย์โด่งครับ  ผมออกรถกระบะมาใหม่ เป็นสีดำ ทะเบียนรถ ญท 8334 ผมกิด วันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน 2522 ครับ เรียนถามว่าดีไหมครับ ควรทำอะไรเพิ่มไหมครับ
        ดีแล้วจ๊ะ ถูกโฉลกกับตัวเรา สิ่งที่ควรเพิ่มก็คือ หาพระพุทธรูปองค์เล็กๆ
หรือรูปครูบาอาจารย์ที่เราเคารพนับถือ มาติดรถไว้เพื่อคุ้มครองรักษาและเตือนสติ
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความไม่ประมาท ขอให้มีความสุขความเจริญในชีวิตครอบครัว
และเจริญก้าวหน้าในชีวิตการทำงาน...

• รองประธาน
เกิดวันพฤหัสที่30พฤศจิกา2532ปีมะเส็งเวลา3ทุ่ม  ได้รถมือสองป้ายทะเบียน กษธ346

ทะเบียนเป็น13 แถมมี ธ เป็นกาลกิณีอีก บวกรวมได้ 25 เป็น 7ไม่ถูกโฉลกด้วยอีก

ควรเติมหรือเเก้เคล็ดอะไรอย่างไรมั่งครับ รู้สึกไม่ดียังไงไม่รู้ครับท่าน กันไว้ดีกว่า

ปรับเปลี่ยนที่หุ้มพวงมาลัยหรือผ้าคลุมเบาะ ให้เป็นสีแดงหรือสีน้ำเงิน
แปะสติกต์เกอร์สีดำเล็กๆให้พอมองเห็นระหว่างตัวเลข ให้เป็น 3.46
หาวัตถุมงคลหรือพระปางสมาธิองค์เล็กๆ (ซึ่งเป็นพระประจำวันของเรา)
มาตั้งบูชาไว้ในรถ เพื่อเพิ่มขวัญและกำลังใจ ช่วยคุ้มครองรักษา...

• ปัญจมะ
        ดีแล้วจ๊ะ ถูกโฉลกกับตัวเรา สิ่งที่ควรเพิ่มก็คือ หาพระพุทธรูปองค์เล็กๆ
หรือรูปครูบาอาจารย์ที่เราเคารพนับถือ มาติดรถไว้เพื่อคุ้มครองรักษาและเตือนสติ
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความไม่ประมาท ขอให้มีความสุขความเจริญในชีวิตครอบครัว
และเจริญก้าวหน้าในชีวิตการทำงาน...
กราบเรียนพระอาจารย์ ขอบพระคุณมากครับที่กรุณา ผมให้คุณพ่อกับคุณแม่เจิมรถให้ แล้วก็อาราธนา เหรียญหลวงปู่เปิ่น แขวนที่หน้ารถองค์เดียวตั้งแต่วันออกรถแล้วละครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ jopzeedza

• ปฐมะ
  • *
เกิดวันพฤหัสที่30พฤศจิกา2532ปีมะเส็งเวลา3ทุ่ม  ได้รถมือสองป้ายทะเบียน กษธ346

ปรับเปลี่ยนที่หุ้มพวงมาลัยหรือผ้าคลุมเบาะ ให้เป็นสีแดงหรือสีน้ำเงิน
แปะสติกต์เกอร์สีดำเล็กๆให้พอมองเห็นระหว่างตัวเลข ให้เป็น 3.46
หาวัตถุมงคลหรือพระปางสมาธิองค์เล็กๆ (ซึ่งเป็นพระประจำวันของเรา)
มาตั้งบูชาไว้ในรถ เพื่อเพิ่มขวัญและกำลังใจ ช่วยคุ้มครองรักษา...

น้อมรับนำไปใช้ครับ ขอกราบนมัสการ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
กราบนมัสการท่านอ.ครับ
คือของผมครับ  เกิดวันอังคารที่ 1 ต.ค.  หมายเลขทะเบียนรถ คกก  991 ครับ
ตัวอักษร กก  เป็นกาลากีณี ของวันอังคาร  ผมรบกวนพระอ.ช่วยวินิจฉัยด้วยครับ
....นมัสการครับพระอาจารย์...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2554, 10:36:42 โดย Naraphat »
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ PidpidPerdperd

• ปฐมะ
  • *
กราบนมัสการท่าน อ.ครับ

ผมจะซื้อรถมือสองซึ่งเลขทะเบียน มีตัวอักษรที่ไม่ถูกโฉลก กับวันเกิดผมเกิดวันอังคารที่ 14 มกราคม 2529 และตัวเลข หน้าหลังรวมกันได้ 13 ไม่ทราบจะแก้เคล็ดยังไงดีครับ เลขทะเบียน    ขข 5178 ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mommam

• ปฐมะ
  • *
เกิดวันพุธกลางคืนค่ะ พอดีได้เลขทะเบียนรถมาแล้วคือ ญศ-9403 เลขคู่หน้ารวมกันได้13 และเขสุดท้ายเป็นเลข3ซึ่งไม่ดี แก้ไขอย่างไรบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะไม่สบายใจเลย

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ถ้าขับรถดีๆ มีวินัยจราจร ต่อให้ทะเบียนเลขแย่ห่วยแตกมันก็ไม่มีผลอะไร ถ้าตัวเลขมันดีเลิศ พ่อแม่หมอนั่งเทียนบอกว่าเลขนั้นเลขนี้ พยัญชนะตัวนั้นตัวนี้คือความปลอดภัย ร่ำรวย แข็งแรง อายุยืน แต่ยังขับรถฝ่าฝืนวินัยจราจร ใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย ลุ่มหลงอบายมุข เลขทะเบียนก็ไม่ช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ดื่มเหล้าหัวราน้ำกลับบ้านทุกวัน สุขภาพก็เสื่อมโทรม เลขพยัญชนะที่บอกว่าแข็งแรงก็เป็นแค่เรื่องที่พูดลอยๆ ชีวิตคนเรามันจะดีหรือเฮงซวย อยู่ที่การใช้ชีวิต อีกอย่างหนึ่งคือกรรมเก่า สิ่งที่ช่วยได้คือบุญกุศลที่เคยทำไว้ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติที่แล้ว ถ้าชาติที่แล้วทำบุญมาดีมาก ต่อให้เลขทะเบียนมันห่วยแตกโคตรอัปมงคล เช่น เลขทะเบียน "จน6666" ถ้าผู้ขับรถเกิดมาร่ำรวยซะอย่าง ชาติก่อนทำบุญมาดี ขยันทำงานมีเงินเก็บจำนวนมาก มันก็มีค่าแค่เลขทะเบียนรถ แต่เลขทะเบียน"จน6666"ก็แค่ทำให้รู้สึกไม่ดีเวลาเห็น เพราะมันอ่านว่า จน แต่ก็ไม่ได้ทำให้เจ้าของรถยากจนลงแต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ phassakorn

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
กราบเรียนพระคุณเจ้าครับ พอดีผมเกิดวันพุธ รถผมสีฟ้า ทะเบียน ฎท212 ตั้งแต่ได้รถมาการเงินติดขัดมากมีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง

ออฟไลน์ theluka

• ปฐมะ
  • *
นมัสการพระคุณเจ้าครับ ได้ทะเบียน ฆฆ8106 เกิดวันอังคารที่ 26 กุมภาพันธ์ 2528 เวลา 02.43น.

จะแก้เคล็ดอย่างไรครับ เพราะ ฆฆ เป็นอักษร กาลกิณี เมื่อมารวมกับ เลข 4 ตัวท้าย ผลที่ออกมาไม่ดีเลยครับ

รบกวนพระคุณเจ้าช่วย แนะนำหรือ วิธีการแก้ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ pockderng

• จตุตถะ
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ ผมเกิดวันจันทร์ ออกรถมือสองมา สีดำ ทะเบียน กน 8122 รวมแล้วได้13 ดูไม่ดีเลย ให้พระอาจารย์พิจารณาดูให้ด้วยครับว่าต้องแก้ไขยังไงดีครับ มีเลขกาลกิณีหรือปล่าว ขอบพระคุณคัรบ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับ

ผมชอบกระทู้นี้ครับ

นมัสการพระอาจารย์ สาธุ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ขอขอบพระคุณ พระอาจารย์อย่างสูงยิ่งครับ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลพิภพ
ดลบันดาลให้พระอาจารย์ ประสบแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป
ปราศจากสรรพทุกข์ โศก โรค ภัย ตลอดกาลนานเทอญ.
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ ck

• ทุติยะ
  • **
กราบนมัสการพระอาจารย์ค่ะ

รบกวนพระอาจารย์ดูเลขทะเบียนรถให้ด้วยนะคะ เกิดวันศุกร์ 20 มกราคม 2521 ใช้รถสีขาว ทะเบียน "ฌผ 4004" ไม่ทราบว่าถูกโฉลกไหมคะ ถ้าไม่ถูก ควรแก้ยังไงคะ

ขอบพระคุณพระอาจารย์ค่ะ

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
กาลกิณีหรือไม่กาลกิณีมันอยู่ที่คนขับ ถ้าขับขี่ดีมีสติ เมาไม่ขับ ทะเบียนมันก็ดี
ถ้าคิดจะเปลี่ยนเลขทะเบียนรถ ต่อไปผมแนะนำให้เปลี่ยนเบอร์มือถือ เบอร์บ้าน เลขที่บ้าน เลขบัตรประชาชน เลขบัตรเครดิต ฯลฯ 
เวลามีคนมาทักว่าอายุน้ำหนักส่วนสูงมารวมกันแล้วเป็นเลขอัปมงคล คุณจะแก้ไขอย่างไร?

ผมไม่เชื่อว่าเปลี่ยนเลขทะเบียนมันช่วยให้ชีวิตดีขึ้นครับ เพราะชีวิตคนจะรุ่งเรืองหรือตกต่ำไม่ได้อยู่ที่ตัวเลข เรื่องเปลี่ยนชื่อยังพอเข้าใจแต่เปลี่ยนเลขทะเบียนรถผมฟังแล้วดูแปลกๆ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
กาลกิณีหรือไม่กาลกิณีมันอยู่ที่คนขับ ถ้าขับขี่ดีมีสติ เมาไม่ขับ ทะเบียนมันก็ดี
ถ้าคิดจะเปลี่ยนเลขทะเบียนรถ ต่อไปผมแนะนำให้เปลี่ยนเบอร์มือถือ เบอร์บ้าน เลขที่บ้าน เลขบัตรประชาชน เลขบัตรเครดิต ฯลฯ 
เวลามีคนมาทักว่าอายุน้ำหนักส่วนสูงมารวมกันแล้วเป็นเลขอัปมงคล คุณจะแก้ไขอย่างไร?

ผมไม่เชื่อว่าเปลี่ยนเลขทะเบียนมันช่วยให้ชีวิตดีขึ้นครับ เพราะชีวิตคนจะรุ่งเรืองหรือตกต่ำไม่ได้อยู่ที่ตัวเลข เรื่องเปลี่ยนชื่อยังพอเข้าใจแต่เปลี่ยนเลขทะเบียนรถผมฟังแล้วดูแปลกๆ

เรื่องเปลี่ยนชื่อยังพอเข้าใจแต่เปลี่ยนเลขทะเบียนรถผมฟังแล้วดูแปลกๆ   
มันจะต่างกันตรงไหน จะเปลี่ยนชื่อกับเปลี่ยนเลขทะเบียนมันก็เปลี่ยนเหมือนกันแล้วทำไมไม่เข้าใจเหมือนกัน

อีกอย่างเพื่อนสมาชิก ck เขามากราบเรียนขอความเมตตาขอคำแนะนำจากพระอาจารย์ไม่ใช่หรือ

• ตติยะ
เปลี่ยนชื่อมันมีตำรานะ แต่เปลี่ยนเลขทะเบียนรถถามว่าเปลี่ยนแล้วมันจะดีขึ้นเหรอครับ?
ต่อให้เปลี่ยนเป็นเลขอักษรมงคล แต่พฤติกรรมขับรถยังเหมือนเดิม เมาแล้วขับ ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เลขทะเบียนมันไม่ช่วยอะไรหรอกครับ

ในเมื่อบอกว่าเลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตได้ แล้วเลขบัตรประชาชนตัวเองไม่ยิ่งกว่านี้เหรอครับ ไปไหนมาไหนพกบัตรประชาชน คนไทยต้องพกบัตร หรือไม่ก็มีคนบอกว่าเอาวันเดือนปีเกิดมาบวกลบคูณหารแล้วออกมาบอกว่าโชคร้าย ไม่ต้องหาทางเปลี่ยนวันเดือนปีเกิดเลยหรอ? คนไทยสมัยก่อนไม่มีรถขับรถ ไปไหนไกลๆนั่งรถม้า วัว ลา ล่อ ฯลฯ รวมไปถึงการนั่งเรือไปไหนมาไหน ยังไม่มีการรับรู้เรื่องตัวเลขดีร้ายอะไร

ความเชื่อเรื่องทะเบียนรถอะไรนั่นมันมากับการรับรู้เรื่องตัวเลขและพยัญชนะ(แบบฉบับที่เป็นมาตรฐานที่กระทรวงกำหนด) ว่าสามารถให้คุณให้โทษกับการใช้ชีวิต แล้วไม่ใช่ความเชื่อที่เก่าแก่โบราณอะไร ถ้าบอกว่าเลขทะเบียนรถสามารถให้คุณโทษกับผู้ใช้รถได้ แบบนั้นวันเดือนปีเกิดรวมไปถึงเลขบัตรประชาชนก็ให้คุณให้โทษได้ หรือไม่ก็เลขบัตรเครดิตคงมีคนทำนายว่าจะหมดเนื้อหมดตัวได้เพราะเลขไม่ดี

ผมเชื่อในหลักของเหตุผลครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล โปรดใช้วิจารญาณในการรับชม
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• ตติยะ
ตอบเจ้าของกระทู้ อยากถามว่าใครบอกคุณว่าเลขทะเบียนรถของคุณเป็นกาลกิณี?

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เปลี่ยนชื่อมันมีตำรานะ แต่เปลี่ยนเลขทะเบียนรถถามว่าเปลี่ยนแล้วมันจะดีขึ้นเหรอครับ?
ต่อให้เปลี่ยนเป็นเลขอักษรมงคล แต่พฤติกรรมขับรถยังเหมือนเดิม เมาแล้วขับ ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เลขทะเบียนมันไม่ช่วยอะไรหรอกครับ

ในเมื่อบอกว่าเลขทะเบียนรถมีผลต่อชีวิตได้ แล้วเลขบัตรประชาชนตัวเองไม่ยิ่งกว่านี้เหรอครับ ไปไหนมาไหนพกบัตรประชาชน คนไทยต้องพกบัตร หรือไม่ก็มีคนบอกว่าเอาวันเดือนปีเกิดมาบวกลบคูณหารแล้วออกมาบอกว่าโชคร้าย ไม่ต้องหาทางเปลี่ยนวันเดือนปีเกิดเลยหรอ? คนไทยสมัยก่อนไม่มีรถขับรถ ไปไหนไกลๆนั่งรถม้า วัว ลา ล่อ ฯลฯ รวมไปถึงการนั่งเรือไปไหนมาไหน ยังไม่มีการรับรู้เรื่องตัวเลขดีร้ายอะไร

ความเชื่อเรื่องทะเบียนรถอะไรนั่นมันมากับการรับรู้เรื่องตัวเลขและพยัญชนะ(แบบฉบับที่เป็นมาตรฐานที่กระทรวงกำหนด) ว่าสามารถให้คุณให้โทษกับการใช้ชีวิต แล้วไม่ใช่ความเชื่อที่เก่าแก่โบราณอะไร ถ้าบอกว่าเลขทะเบียนรถสามารถให้คุณโทษกับผู้ใช้รถได้ แบบนั้นวันเดือนปีเกิดรวมไปถึงเลขบัตรประชาชนก็ให้คุณให้โทษได้ หรือไม่ก็เลขบัตรเครดิตคงมีคนทำนายว่าจะหมดเนื้อหมดตัวได้เพราะเลขไม่ดี

ผมเชื่อในหลักของเหตุผลครับ

มันก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลครับ .......เรื่องความเชื่อความศรัทธาไม่มีใครมาบังคับกันได้  
ถ้าทุกอย่างที่ทำแล้วเป็นมงคลทำแล้วสบายใจ จิตใจก็ดีขึ้นตามไปด้วย ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีเสียอีก  ซึ่งดีกว่าที่ไม่ทำอะไรเลย

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ถามคนที่เรียนเจ้าของกระทู้ กระทู้ของปี54 คับ คุณจะเอาชนะเพื่ออะไร  

คนเค้าเดือดร้อน เค้าหนีร้อนมาพึ่งเย็นมาสอบถาม พระอาจารย์ท่านก็เมตตาตามาตอบให้

คนที่เค้าเข้ามาขุดกระทู้เค้าเป็นสมาชิกใหม่ เก็บกดไรหรือป่าวครับ

ถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องมาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เม.ย. 2555, 01:41:40 โดย ท่าจีน »

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
หนูว่าตอบ-แสดงความเห็นไม่เข้าท่า เป็นกาลกิณี

• ตติยะ
ขอโทษที ลืมดูวันที่ของกระทู้ไปเลย ไม่ได้ดูด้วยว่าเคยตอบกระทู้แล้ว เพราะเน็ตอืดมาก

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขออนุญาตินะครับท่าน ถ้าจะแนะนำอะไร? ให้พี่น้องและเพื่อนๆสมาชิกวัดบางพระ ผมขอให้สิ่งที่ท่านแนะนำนั้นทำได้ด้วยนะครับ ผมอ่านแล้วผมว่าตนที่มีการศึกษาไม่น่ามาตอบแบบนี้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล.พยายามสร้างสรรค์นะครับ อย่าทำลาย
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
อย่าลืมคำว่าทางสายกลางนะครับ   สตินั้นก็มีส่วนและศรัทธาก็มีส่วนเช่นกัน 
ทุกอย่างล้วนมีเหตุและผลเสมอ เมื่อถึงเวลาและศึกษาก็จะรู้ได้ว่าทำไม 

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ความเห็นส่วนตัว ทุกคนมีอิสระที่จะแสดง แต่ความรู้จักควรไม่ควร ต้องขวนขวายหามาใส่ตัวไว้บ้างนะ

เว็บบอร์ดวัด จะมายึดหลักวิทยาศาสตร์ไม่ดูบริบทรายล้อมก็ใช่ที่ แล้วคำตอบมากมายที่พระอาจารย์ท่านตอบมา ฆราวาสอย่างเราไปล่วงล้ำตำหนิได้อย่างไรครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• เด็กวัด
ก่อนที่พระอาจารย์ท่านจะตอบอะไร ท่านก็ต้องมีเหตุและผลของท่านอยู่แล้วครับ
 ซึ่งถ้าคุณเข้าใจในเหตุและผลของพระอาจารยคณจะบอกว่าอ๋อเป็นแบบนี้นี่เอง
ซึ่งตัวผมก็ได้ท่านสั่งสอนชี้แนะมาตลอดครับ

• ตติยะ
ผมมองว่าถ้าตัวเลขทะเบียนรถมีอิทธิพลต่อชีวิตคนได้ เลขอื่นๆเช่น เลขบัตรประชาชน เลขบัตรเครดิต เลขโทรศัพท์ ก็ต้องมีอิทธิพลต่อชีวิตเช่นกัน
อันนี้ถ้ามองในอีกแง่มุมหนึ่ง ซึ่งผมไม่ได้พูดถึงวิทยาศาสตร์แม้แต่น้อย

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ผมมองว่าถ้าตัวเลขทะเบียนรถมีอิทธิพลต่อชีวิตคนได้ เลขอื่นๆเช่น เลขบัตรประชาชน เลขบัตรเครดิต เลขโทรศัพท์ ก็ต้องมีอิทธิพลต่อชีวิตเช่นกัน
อันนี้ถ้ามองในอีกแง่มุมหนึ่ง ซึ่งผมไม่ได้พูดถึงวิทยาศาสตร์แม้แต่น้อย
ผมว่าตัวเลขอาจจะไม่มีอิทธิพล กับท่านเลยก็ได้นะครับ เพราะท่านคงไม่ยึดติดกับตัวเลขของความคิดท่าน
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ goftzaa

• ปฐมะ
  • *
เรียนพระอาจารย์ค่ะ
   พอดีเลขทะเบียนรถที่ใช้อยู่  ฎจ-3554 ค่ะ เกิดวันพฤหัส ที่4 สิงหาคม ปีกุน ค่ะ มีคนบอกว่าเลขไม่ดีค่ะตามหลักเลขศาสตร์ จึงอยากกราบเรียนถามพระอาจารย์ว่า เลขนี้เป็นอย่างไรบ้าง และถ้าไม่ดีควรแก้เคล็ดอย่างไรค่ะ
                     ขอบกราบขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ruenrudeet

• ปฐมะ
  • *
กราบเรียนพระอาจารย์
เกิดวันที่ 26 มกราคม 2525  เกิดวันอังคาร  ทะเบียนรถ ฆผ 8142  เครียดเรื่องทะเบียนมากเลยค่ะ มีทั้งอักษรกาลกิณี ฆ และ ตัวเลข กาลกิณี ลงท้ายด้วย 2  ต้องทำอย่างไรบ้างคะ 

ออฟไลน์ pakkad

• ทุติยะ
  • **
กราบเรียน พระอาจารย์
         ดิฉัน เกิด วันที่ 12 กันยายน วันศุกร์ ปีขาล
ทะเบียนรถ วย 2542 ซึ่งเป็นกาลกิณีเพราะเป็นอักษรต้องห้าม
ส่วนตัวเลขนำมาบวกกันแล้วได้ 13 มีวิธีแก้ยังไงบ้างค่ะ

กราบขอบพระคุณพระคุณเจ้า

ออฟไลน์ j-junior

• ปฐมะ
  • *
กราบเรียน พระอาจารย์
ผมเกิดวันที่26 มกราคม พศ.2530ปีขาล ใช้เลขทะเบียน ฆผ 998 ผลรวมได้37ซึ่งเป็นเลขไม่ดี ผมควรทำอย่างไรครับพระอาจารย์ ผมกังวลมากครับ

กราบขอบพระคุณพระคุณเจ้าครับ

ออฟไลน์ nusuke

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
กราบเรียนพระอาจารย์ครับ
  กระผม เกิดวันอังคาร เวลา ตี5.21 นาที ทางโหรศาสตร์บอกว่า ไม่เกิน 6โมงเช้า ถือเป็นวันจันทร์ ที่19 มิถุนายน 2522 ปีมะแม
ได้เลขทะเบียน  1กฒ-1186 ซึ่งเลข 1 เป็นกาลกินี จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ zechs

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

กระผม เกิดวันพุธที่ 1 กันยายน 2525
ทะเบียนรถ 1กญ-3068 ซึ่งเป็นกาลกิณีเพราะเป็นอักษรต้องห้าม ญ และ ตัวเลขกาลกิณี 3 , 8

มีวีธีแก้อย่างไรบ้างครับ

• ปัญจมะ
กราบนมัสการพระอาจารย์ ค่ะ
สวัสดีพี่ๆน้องๆ ชาวบางพระค่ะ ก่อนอื่นก็ขอกราบขอโทษพระอาจารย์และพี่ๆน้องๆชาวบางพระค่ะ ที่ทำให้เกิดกระทู้ที่เป็นประเด็นการขัดแย้งกันภายในเว็ปบอร์ด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเกิดจากความเชื่อและศรัทธาในหลักของโหราศาสตร์ไทย เชื่อในวีถีชีวิตของคนไทยที่มีมาแต่โบร่ำโบราณ ทำอะไรก็แล้วแต่ ต้องถือเอา ฤกษ์งามยามดีเป็นหลัก หากไม่มีปัจจัยที่มีผลกับชีวิตคนได้ คงไม่ต้องหาฤกษ์แต่งงาน ,บวช,ขึ้นบ้านใหม่,ออกรถใหม่ ฯลฯ แม้บางคนมองว่าเป็นเรื่องที่งมงายไร้ซึ่งเหตุผล แต่ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่าสิ่งเร้นลับมีจริง แรงศรัทธามีจริง เหมือนกับที่ทุกคนเชื่อและศรัทธา ในองค์หลวงพ่อเปิ่น 
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา เชื่อฤกษ์สะดวก อะไรก็ได้ ถอยรถมา 1 คัน ต่อให้มีสติดี ไม่ประมาท ขับรถช้าไม่ปรี๊ดปราด แต่ก็ยังโดนชนอยู่ดี
เพราะคนขับรถประมาทมีอยู่รอบด้านไปหมด

สำหรับรถคันใหม่ จากวันที่ถอยรถออกมา จนถึงทุกวันนี้ ตั้งแต่ ปี 54 ก็ 2 ปีแล้วค่ะ ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุเลยค่ะ

ออฟไลน์ DestinyJ

• ปฐมะ
  • *
กราบนมัสการพระอาจารย์คะ

ดิฉัน เกิดวันที่ 2 กันยายน 2524
ทะเบียนรถ กค 802 ซึ่งเป็นกาลกิณีเพราะเป็นอักษรต้องห้าม ก,ค ตัวเลข 2

มีวีธีแก้อย่างไรบ้างคะ
เพราะตั้งแต่ได้รถคันนี้มามีเรื่องเสียทรัพย์ ซ่อมรถตลอดเลยคะ

ออฟไลน์ Fey

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์ค่ะ
ดิฉันอยากจะปรึกษาเกี่ยวกับเลขทะเบียน :005: ความหมายรวมแย่มาก
เกิดวันพฤหัสบดี ปีมะแม ทะเบียน ฌช 2554 คือเลขคู่หลังดีนะคะ 4+5 ได้ 9 แต่ผลรวมเฉพาะตัวเลขสี่ตัวได้ 16
ซึ่งเท่าที่ซื้อมาขับ นี่ก็เข้าปีที่ 5 แล้วค่ะ มีอุบัติเหตุหนักๆ ยกเครื่องใหญ่ด้วยค่ะ การงานก็ไม่ค่อยดีค่ะ ได้ตำแหน่งมา ก็มีคนคอยอิจฉา ขัดขาค่ะ
ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนป้ายทะเบียนได้ พอจะมีทางแก้ไขได้อย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ hanong

• ปฐมะ
  • *
กราบนมัสการพระอาจารย์
แฟนหนูเกิดวัน อาทิตย์ที่ 15เดือน พฤศจิกายน 2530 ส่วนตัวหนู เกิด วันจันทร์ ที่5 เดือน พฤศจิกายน2533  ซื้อรถมาได้ ป้ายทะเบียน กว 1607 ไม่ถูกโฉลกกับทั้งสองคน  ควรแก้ไขยังงัยคะ ( รถเป็นชื่อแฟนหนูค่ะ ) :086: