ผู้เขียน หัวข้อ: อยากศึกษาประวัติ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับ  (อ่าน 15735 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
พี่ๆท่านใดมีประวัติท่านมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ
วัตถุมงคลของท่านประสบการณ์สูงมาก อยากศึกษาประวัติท่านครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ :002:

ออฟไลน์ ineedonly

• ทุติยะ
  • **
เรื่องประสบการณ์พระเครื่องของหลวงพ่อตัด นี่ ผมเจอกับตัวเองเลยครับ พระขุนแผนเนื้อดินเผา ไม่ทราบรุ่นนะครับ เป็นพระแจก เป็นดินจากหน้าวัด ใช้ดีเลยครับ  ประวัติที่แน่ชัดผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ถ้าได้ศึกษาจะดีมากครับ ท่านเก่งตะกรุดกับปลัดขริก

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
ขอบคุนครับ ส่วนตัวผมนั้นยังไม่มีวัตถุมงคลของท่านสักอย่างนึงเลย อยากได้ๆๆๆ :(

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตะกรุดหลวงพ่อตัด ท่านเก่งม๊ากๆ นะ  ;D

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com

หลวงพ่อตัด วัดชายนา อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี อายุ 75 ปี พรรษาที่ 55 ท่านโด่งดังมานานไม่ว่าตะกรุดหรือปลัด  ท่านเป็นพระที่ชอบเรียนวิชาอาคมมาก สนใจตั้งแต่ยังหนุ่ม ท่านบอกว่า "สมัยก่อน ปี 2496 เอาหมด เอาทุกอย่างที่ไหนเขาว่าดีไปหมด ในกระจิวนี้ไปขอเรียนมาหมด..." พูดง่ายๆว่าตำราเก่าๆในจังหวัดเพชรบุรีนี้ท่านเรียนมาหมดครับ แต่ท่านไม่ค่อยคุยโอ้อวด ท่านเรียนวิชาการทำ "ตะกรุด" จาก ล.พ.ทอง อยู่ที่วัดเขากระจิวและ เรียนตำราของ ล.พ.กริช ที่ตกทอดมาซึ่งเป็นพระยุคเก่าเป็นอาจารย์สาย ล.พ.กุน วัดพระนอน เรียนทำ "ปลัด" จาก ล.พ. ชุ่ม วัดกุฏิบางเค็ม ซึ่งมีเคล็ดลับว่าให้ใช้ "ไม้ผูกคอตาย ทำถึงจะดี" และ ท่านยังได้เดินทางไปต่อวิชากับ ล.พ.ทองศุข วัดโตนดหลวง รวมทั้งอีกหลายอาจารย์  ท่านเป็นพระที่ใฝ่หาความรู้วิชาอาคมต่างๆ อย่างจริงจัง วัตถุมงคลของท่านนั้นทำเพื่อแจกและให้แก่ผู้ร่วมทำบุญบูรณะวัดอย่างแท้จริง หลวงพ่อไม่อวดตัว ไม่ให้สัมภาษณ์หรือนำเรื่องของท่านและวัตถุมงคลไปลงหนังสือ หรือรายการโทรทัศน์ใด ๆ ทั้งสิ้น วัตถุมงคลของท่านจึงมีชื่อเสียงจากประสบการณ์ปากต่อปากล้วนๆ ไม่มีสื่อภายนอกมาเป็นตัวช่วย ปฎิปทาที่ประทับใจผมมากก็คือ หลวงพ่อท่านแจกฟรี ในช่วงที่ตะกรุดยังไม่ดังมากมายขนาดนี้ ใครไปวัดชายนา การบท่าน ท่านแจกทั้งนั้น ถ้าท่านไม่อยู่ก็จะมีลูกศิษย์ท่านคอยนั่งแจกทั้งวัน ในส่วนวัตถุมงคลที่อยู่ในตู้ให้ทำบุญนั้น หลวงพ่อจะสร้างวัตถุมงคล เพื่อนำปัจจัยที่ได้มาซ่อมแซมบูรณะโบสถ์ ซึ่งมีพระกริ่ง พระผง รูปเหมือนและเหรียญ มีประชาชนไปบูชาทำบุญกับท่านไม่ได้ขาด แต่พอปัจจัยที่ได้ในการบูรณะโบสถ์พอเพียงแล้ว หลวงพ่อท่านจะสั่งปิดตู้งดบูชา ผมเคยไปกราบท่านตั้งใจว่าจะไปบูชาวัตถุมงคลของท่านที่ออกให้บูชาซ่อมโบสถ์ ปรากฏว่าไม่มีตู้วัตถุมงคล ถามลูกศิษย์ที่วัด บอกว่า หลวงพ่อสั่งให้เลิก ได้เงินพอซ่อมโบสถ์แล้ว ไม่ต้องหาเงินแล้ว ถ้าอยากได้เข้าไปกราบแล้วบอกท่าน ท่านจะแจกให้เอง ผมจึงเข้าไปกราบหลวงพ่อแล้วถามว่า ทำไมไม่มีวัตถุมงคลให้บูชา หลวงพ่อท่านบอกว่า พอแล้วซ่อมโบสถ์ได้แล้ว อยากได้อะไรก็มาเอาไป แล้วท่านก็หยิบเหรียญมาแจก พร้อมพระขุนแผนเนื้อดินเผาอีก 2 กำมือ มานับตอนจะกลับได้มาต้ง 14 องค์เลยทีเดียว หลวงพ่อเมตตามากครับ  ไม่ได้ทำของเผื่อพุทธพาณิชย์ แต่ทุกวันนี้ ถ้าใครไปกราบท่านคงยากหน่อยเพราะคนไปกันเยอะ ท่านไม่ชอบคนวุ่นวายมากมาย แล้วก็คงแจกไม่ไหวแล้วละครับ อีกทั้งทางวัดกำลังสร้างหอฉันหลังใหม่ด้วย จึงมีวัตถุมงคลให้เปลี่ยนอีกครั้ง เพื่อนำเงินมาสร้างหอฉัน ส่วนตะกรุดก็แจกไม่ไหวแล้วครับ ท่านให้ช่วยค่าตะกั่วดอกละ 100 บาท ช่วงไหนตะกั่วขาดตลาดหลวงพ่อจะให้เปลี่ยนได้แค่ คนละ 1 ดอกเท่านั้น แต่ถ้ามีตะกั่วก็แล้วแต่จะเปลี่ยนกันครับ มากน้อยได้ทั้งนั้น แต่ภาพที่เคยเห้นหลวงพ่อตัด นั่งแจกตะกรุดคงหาดูได้ยากแล้วละครับ เพราะคนไปกันมากมาย ทุกวัน

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ถ้ากล่าวถึง หลวงพ่อตัด วัดชายนา หลายคนจะนึกถึงตะกรุดเนื้อตะกั่ว กันแทบทั้งนั้น เพราะต้องถือเป็นวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านทำแจกมาตั้งแต่ดั้งเดิม  ตะกรุดของหลวงพ่อตัดนั้น ยุคแรกจะเป็นตะกรุดจารมือ แต่จริงๆแล้ว หลวงพ่อไม่ได้จารเองหรอกครับ ท่านให้หลวงพี่ทินจาร ตะกรุดจารทุกดอกที่แจกหรือมีให้บูชา หลวงพ่อท่านไม่ได้จารทั้งสิ้น ตัวท่านก็บอกเอง แต่ถ้าอยากได้ตะกรุดที่ท่านจารเอง ต้องเตรียมแผ่นตะกั่ว ขนาดเบอร์ ๒๘ ตัดให้ได้ขนาด แล้วนำไปขอความเมตตาให้ท่านจารให้ นั้นละครับ ถึงจะได้ตะกรุดหลวงพ่อตัดที่ท่านจารเอง เรื่องนี้แล้วแต่ความสามารถเฉพาะตน นะครับ หุหุ  ใครคิดว่าแน่ก็ลองไปขอท่านดู ถ้าโชคดีคงได้ตะกรุดจารมือของท่านกลับมาเป็นของดีติดตัว เพราะปกติหลวงพ่อท่านค่อนข้างดุ ครับ แล้วเป็นพระที่ตรงไปตรงมา ไม่ชอบอ้อมค้อม พูดจากโผงผาง อีกทั้งถ่อมตัว ใครไปกราบท่าน ท่านมักจะพูดว่า "มากราบทำไม ไมได้ศักดิ์สิทธิ์อะไร " แต่ถ้าอยากได้อะไร กราบท่านแล้วบอกไปเลย ถ้าได้ก็คือได้ ถ้าบอกว่าไม่ ยังไงก็ไม่ได้ครับ  หลวงพ่อท่านเป็นพระเรียบง่ายครับ ลงทำวัตรสวดมนต์ไม่เคยขาด ถ้าไม่ติดภารกิจจำเป็น  วัตรปฎิบัติงดงาม ครับ แต่ จริยาของท่านจะแนวคนเพชรฯ ละครับ พี่น้อง..
 ตะกรุดนั้นถ้าไม่ได้เห็นท่านจารด้วยมือกับตาเราเองหรือเคยเห็นลายมือหลวงพ่อ ต้องถือว่าหลวงพ่อไม่ได้จารครับ ถ้าจะมีตะกรุดจารก็คือท่านจารให้เลย  แต่ถึงอย่างนั้นอยากจะบอกดัง ๆ ว่า "ตะกรุดหลวงพ่อตัด ที่กล่าวกันว่า ขลัง ๆ และมีประสบการณ์นั้น ล้วนแต่เป็นตะกรุดแจกฟรี ที่หลวงพ่อไม่เคยจารเองเลยครับ ท่านปลุกเสกให้อย่างเดียวครับ แต่เรื่องเหนียว มหาอุดนี่ ชงัดนักละครับ พี่น้อง
ผมเคยลงรูปตะกรุดของหลวงพ่อพร้อมรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ไว้บ้างแล้ว  ลองแวะไปอ่านกันตามสะดวกละกัน ครับ

http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,2252.0.html

• ตติยะ
อะโห......ขอบคุณครับพี่อชิตะ ได้ความรู้เยอะเลย ผมต้องไปกราบท่านแน่ๆครับ

ออฟไลน์ dekbanmi

• ตติยะ
    • อีเมล
ครับนับถือท่านมานาน แล้ว ยังไม่มีโอกาสไปกราบท่าน

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ได้ความรู้มากเลยครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
พึ่งได้มาวันนี้สดๆ ร้อนเลยค๊ะ  :080:

ตระกรุด ตะกั่ว ยาวประมาณ 2 นิ้วกว่าๆ ได้มั้ง พี่ชายคนหนึ่ง เค้าให้มา เค้าบอกว่าคุยด้วยแล้วเห็นเราเปนคนจริงใจ  :050:นิสัยดี  :009:และคุยสนุก  :004:ก็เลยเสียสละตระกรุดนี้ให้  :075:

รุ่นอะไรก็ไม่รู้หนะค๊ะ  :100:เห็นเค้าบอกว่า พี่แอ๊ด  :052:คาราบาว เค้ากวาดไป 4-5 ร้อยดอก แต่หนูมีดอกเดียวเจ้าค่า

รายละเอียด ที่พี่เค้าบอก คือว่า ตระกรุดนี้ ปลุกเสกวันเสาร์ที่ 5 เดือน 5 จำนวน 5 ครั้งอะไรประมาณนั้นอ่ะ แล้วอีฉันเป็นคนเกิดวันเสาร์ด้วย น่าจะสิริมงคลม๊ากมาก  :054:

ตระกรุดนี้ ประเภท แคล้วคลาด คงกระพัน เมตตามหานิยม ครบหมด แต่ไม่รู้ชื่อแหนะค๊ะ..... ใครทราบบ้างไม๊เอ่ย!!!!  :090:

วันหลังถ่ายรูปมาลงให้ดูนะ เพราะพึ่งได้มากี้นี้เอง ขี้เกียจถ่ายแน่ะค๊ะ  :005:

cho presley       

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
ผมก็ได้มาดอกนึงเห็นว่าประสบการณ์เยอะ น่าเก็บ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
อยากศึกษาประวัติ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 09:15:53 »
ฮื่มหน้าสนใจครับ ผมไปกราบท่านมาแล้วครับ อยากทราบเรอื่งทำปลัดขิกของท่านสักหน่อยก็ดีครับท่าน :054: :005: :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อยากศึกษาประวัติ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 2551, 10:28:03 »
ปลัดขิก เห็นว่าทำจากไม้ที่มีคนผูกคอตายอ่ะครับ  :001:

• อัฏฐมะ
ใช่ครับ แบบที่พี่สิบทัศน์ให้ความรู้ไว้  ถ้าให้ดีต้องเป็นไม้ที่มีคนผูกตาย
ช่วงก่อนเวลาปลุกเสกหลวงพอ่จะหยุดเทียน บริกรรมคาถาจิดามณีมนต์ แล้วหยดเทียนลงที่ตัวปลัดขิก  ซึ่งไม่ค่อยจะได้พบเห็นในทุกวันนี้แล้ว
มีผู้ใช้บางท่านที่บอกกลาวให้ฟังว่า ปลัดขิกของหลวงพ่อถ้าศรัทธานับถือดีๆ มีตัวมีตนจริงๆครับ บางตัว จะมาลาตอนไปเกิด
เป็นศาสตร์ลี้ลับที่มีเรื่องเล่ากันไม่ขาดปากทีเดียว
พอ่ค้าแม่ค้า ต่างมาบูชากันเป็นประจำ
ชาวบ้านแถวนั้น เขาเอาไปใช้ เอาบูชานะคับ แค่ชิ้นเดียวกอ้บูชาสุดจิดสุดใจเลยเห็นผลทันตา
ไม่เห็นจะต้องสั่งจองแบบสวยงามอะไรมากมาย ..
ในฐานศิษย์บางพระคนนึง อยากแนะนำใหพี่ๆน้องๆก็บไว้บูชานะคับ ของดีจิงๆ
เห็นทีวัดถ้าเป็นไม้ธรรมดาก้อ ตัวละ 59 บาทเองครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พ.ค. 2551, 07:38:41 »
ขอบคุณครับท่าน ถ้ามีโอกาสคงได้ไปบูชาครับ :053: