ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเลิกกินเนื้อสัตว์เพราะคลิปนี้ครับ  (อ่าน 2217 ครั้ง)

ออฟไลน์ sams

• ปฐมะ
  • *
ผมเลิกกินเนื้อสัตว์เพราะคลิปนี้ครับ อยากให้ดูและวัดใจตัวเองว่า

ยังมีความเมตตามากพอที่จะเห็นเป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่า

http://www.jozho.net/index.php?mo=5&qid=666547

http://www.peta.org/issues/animals-used-for-food/photos.aspx

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
ขออนุญาตไม่ดูนะครับ จากคำบรรยายท่าทางจะสุดยอด
กลัวจะลันทดใจ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
เนื้อวัวกระเบือ และ สัตว์ที่อยู่ในป่าไม่กินครับ 11; 11;

ปรกติข้าพเจ้า ไปตลาดจะเลือกซื้อสัตว์ที่ตายแล้วครับ เช่น ปลา ไก่ หมู กุ้ง ไม่รู้บาปรึเปล่าครับ :075: :075:

ขอบคุณท่าน sams ที่นำลิงค์เว็บมาให้พี่น้องวัดบางพระได้ชมครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาชมคลิป ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
เนื้อวัวกระเบือ และ สัตว์ที่อยู่ในป่าไม่กินครับ 11; 11;

ปรกติข้าพเจ้า ไปตลาดจะเลือกซื้อสัตว์ที่ตายแล้วครับ เช่น ปลา ไก่ หมู กุ้ง ไม่รู้บาปรึเปล่าครับ :075: :075:

ขอบคุณท่าน sams ที่นำลิงค์เว็บมาให้พี่น้องวัดบางพระได้ชมครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาชมคลิป ขอบคุณมากครับ) :054: :054:

หลวงปู่บอกว่า..........

...แต่ก็เป็นของบริสุทธิ์โดยส่วนสาม คือไม่ได้เห็น ไม่ได้ยิน และเขาไม่ได้ฆ่าเพื่อเจาะจงเรา
และเราก็แสวงหามาโดยชอบธรรมแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2554, 11:38:09 โดย ทรงกลด »
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

...แต่ก็เป็นของบริสุทธิ์โดยส่วนสาม คือไม่ได้เห็น ไม่ได้ยิน และเขา
ไม่ได้ฆ่าเพื่อเจาะจงเรา และเราก็แสวงหามาโดยชอบธรรมแล้ว

ตามนั้นครับท่านทรงกลด

พิจารณาอาหารก่อนรับประทาน ว่าประกอบไปด้วยธาตุ ๔ คือ ดิน น้ำ ไฟ ลม ที่มาประชุมกันอย่างพอเหมาะ

เมื่ออาหารอันประณีตได้มาสัมผัสกับร่างกายของเราซึ่งประกอบไปด้วยธาตุ ๖ คือ ดิน น้ำ ไฟ ลม อากาศ วิญญาณ อาหารใหม่ก็จะกลายเป็นอาหารเก่า กลายเป็นของไม่น่าดูไม่น่าชม

เรารับประทานอาหารเข้าไปเพื่อบำบัดเวทนาเก่า คือ ความหิว ความกระหาย และเราก็จะไม่ทำให้เกิดเวทนาใหม่ขึ้นมาเช่นกัน คือ ความจุก เสียด แน่นจนเกินไป

เมื่อพิจารณาได้ดังนี้แล้วเราก็จะได้ชื่อว่ารับประทานอาหารอย่างไม่ประมาทมัวเมา ไปหลงติดในรูป รส สัมผัสของอาหาร

และที่สำคัญอาหารที่รับประทานเข้าไปก็เพื่อใช้เป็นกำลังในการสร้างความดีแก่ตนเอง และสังคมครับ

"หมั่นสั่งสมบุญบารมีให้เข้มข้นทับทวี ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระภายใน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2554, 12:00:51 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ตอบ: ผมเลิกกินเนื้อสัตว์เพราะคลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 12:10:53 »
โหดมากครับเห็นที่เขาทำกับลูกวัวไหมครับเหมือนพวกสนุกกับการฆ่าเลยน่ากลัวผมว่าชาวตะวันออกคงไม่มีอย่างนี้หรอกผมว่า อย่างน้อยก็ไทยกันญี่ปุ่น

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ผมเลิกกินเนื้อสัตว์เพราะคลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 12:14:24 »

...แต่ก็เป็นของบริสุทธิ์โดยส่วนสาม คือไม่ได้เห็น ไม่ได้ยิน และเขา
ไม่ได้ฆ่าเพื่อเจาะจงเรา และเราก็แสวงหามาโดยชอบธรรมแล้ว

ตามนั้นครับท่านทรงกลด

พิจารณาอาหารก่อนรับประทาน ว่าประกอบไปด้วยธาตุ ๔ คือ ดิน น้ำ ไฟ ลม ที่มาประชุมกันอย่างพอเหมาะ

เมื่ออาหารอันประณีตได้มาสัมผัสกับร่างกายของเราซึ่งประกอบไปด้วยธาตุ ๖ คือ ดิน น้ำ ไฟ ลม อากาศ วิญญาณ อาหารใหม่ก็จะกลายเป็นอาหารเก่า กลายเป็นของไม่น่าดูไม่น่าชม

เรารับประทานอาหารเข้าไปเพื่อบำบัดเวทนาเก่า คือ ความหิว ความกระหาย และเราก็จะไม่ทำให้เกิดเวทนาใหม่ขึ้นมาเช่นกัน คือ ความจุก เสียด แน่นจนเกินไป

เมื่อพิจารณาได้ดังนี้แล้วเราก็จะได้ชื่อว่ารับประทานอาหารอย่างไม่ประมาทมัวเมา ไปหลงติดในรูป รส สัมผัสของอาหาร

และที่สำคัญอาหารที่รับประทานเข้าไปก็เพื่อใช้เป็นกำลังในการสร้างความดีแก่ตนเอง และสังคมครับ

"หมั่นสั่งสมบุญบารมีให้เข้มข้นทับทวี ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระภายใน"
ขอบพระคุณมากครับ กระจ่างแจ้งเลยครับ 30; 30;

ขอบคุณท่านทรงกลด และ ท่านปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ที่นำหลักธรรมะดีๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ :053: :053:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2554, 12:16:21 โดย saken6009 »

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 09:44:01 »
ขอบพระคุณท่าน ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) ที่ต่อยอดความรู้ธรรมะ ขอบคุณท่าน saken6009 ที่ตั้งคำถามปุจฉาวิสัชนา :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2554, 09:44:39 โดย ทรงกลด »

ออฟไลน์ Chavalit

• ตติยะ
  • ช่างภาพอิสระ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 11:22:05 »
โหดได้ใจ แต่ก็กินยังไงเป็นวัฒจักร ปลง ครับ

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 03:29:10 »
โหดมากน่ากลัว กินไม่ลงครับ :070:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 04:24:21 »
ขอบคุณครับ................ :090: :090: :114: :090: :090:...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2554, 04:24:59 โดย yout »

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 04:57:24 »
น่าสงสารมากๆเลยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 05:57:02 »
- ดูแล้ว ทำให้ได้คิด เหมือนกันครับ

- ขออนุโมทนาครับ
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)