ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของการสัก  (อ่าน 8477 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ปัญหาของการสัก
« เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 01:58:12 »
   พี่ครับผมมีรุ่นพี่อยู่สองคนทำงานทำงานที่ธนาคาร1ทำงานโรงแรม1เขาสักเยอะมากแต่เขาสักตรงแผ่นหลังกับหน้าอก  ผมเคยก็เคยถามว่าไม่เป็นไรหรอสักเยอะเขารับเข้าทำงานหรอ พี่ผมทั้ง2เขาก็ตอบเหมือนกันว่า สักอยู่ในร่มผ้านะไม่มีปัญหาหรอกเพราะมองไม่เห็นไม่น่าเกลียด
ผมอยากถามว่า สรุปถ้าสักในร่มผ้ามันจะไม่มีปัญหากับการงานจริงๆใช่ไหม  ผมเห็นมักจะมีพี่ในเว็บมาเตือนเสมอว่าให้คิดดีๆก่อนจะสักมันมีผลต่ออนาคตและการงาน ผมเข้าใจในความหวังดีครับแต่ว่าถ้าสักในร่มผ้าไม่มีปัญหาจริงผมคิดว่าจะไปสักดูนะครับ

ขอความกรุณาช่วยกันตอบคำถามหน่อยครับเป็นเรื่องที่อยากรู้มาก ผิดถูกประการใดช่วยชี้แนะกันด้วย  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ปัญหาของการสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 02:29:16 »
ขึ้นอยู่กับอาชีพที่จะทำครับ

ถ้าเป็นอาชีพที่ตอนรับสมัคร ต้องมีการ ถอดเสื้อผ้า เพื่อตรวจร่างกาย  หรือมีสอบว่ายน้ำ

(เช่น ทหาร ตำรวจ งานราชการบางหน่วยงาน ส่วนบริษัทเอกชนนี่ผมไม่แน่ใจนะครับ)

ถ้ามีรอยสักปรากฎให้เห็น อาจจะเป็นปัญหา หรือเป็นข้ออ้างในการไม่รับเข้าทำงานได้ครับ

แต่ถ้าเข้าทำงานได้แล้ว จะสักก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ แต่เพื่อความเหมาะสมก็ควรสักในร่มผ้าล่ะครับ

สังคมไทยยังไงก็ยังมีอคติกับผู้มีรอยสักอยู่ครับ
:002: :002: :002:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 06:08:16 »
เป็นอย่างนี้นี่เองเข้าใจแล้วรับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 06:31:25 »
รุ่นพี่ผมคนนึง สักเต็มตัว เงินเดือนหลายหมื่น มีคนเตือนผมหลายคนว่าเดี๋ยวหางานไม่ได้หรอก ผมเลยบอกไปว่า ทำงานไม่ตรงสายหรอก และอีกอย่างผมไม่รับราชการอย่างแ่น่นอนครับ ขอแค่รอยสักไม่หลุดออกมาในร่มผ้าเป็นพอครับ ผิดพลาดขออภัยครับ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 08:33:44 »
คุณ pakkredtop ใจเย็นๆนะครับ ค่อยศึกษาข้อมูลเรื่องการสักยันต์
และข้อมูลการทำงานต่อไปเรื่อยๆก่อนก็ได้นะครับ
ผมเองตอนนี้ก็ทำงานแล้วเรื่องสักก็พอมีอยู่นะครับ (ไม่ถือว่าเยอะอะไรแต่ก็พอสมควร)
ผมเองก็ทำงานได้นะครับ แต่สายงานผมคือสถาปนิกนะครับ อาจจะไม่เกี่ยวกับราชการแค่เอาเงินไปจ่ายอย่างเดียว อิอิ
คุณต้องถามตัวคุณเองด้วยนะครับว่าคุณจะประกอบอาชีพอะไรในอนาคต
แล้วลองศึกษาเรื่องสายงานคุณดูว่าต้องประพฤติปฏิบัติตัวยังไงนะครับ

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 08:53:56 »
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
พี่ๆที่น้องพูดถึงมีอาชีพที่ไม่มีผลกับรอยสัก โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าต้องการจริงๆ อย่าเพิ่งลงหมึกเมื่อเรียนจบได้งานทำจะลงหมึกเมื่อไหร่ก็ได้  ใจเย็นๆครับ อย่าให้รอยสักมีผลกับการเลี้ยงชีพและการทำมาหากิน

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 09:34:35 »
อีกเรื่องที่ต้องระวังเลย พยายามอย่าให้เพื่อนร่วมงานเห็นครับ
เดี๋ยวจะเป็นประเด็น ของผมนี่เผลอใส่เสื้อยืดตัวบางไปทำงานครับ
พอเห็นแค่นั้นแหละ เป็นประเด็นจนได้ แม้จะไม่มีผลกระทบกับการทำงาน
แต่ก็มีผลทางจิตใจครับ......  :002:

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 11:28:05 »
อีกเรื่องที่ต้องระวังเลย พยายามอย่าให้เพื่อนร่วมงานเห็นครับ
เดี๋ยวจะเป็นประเด็น ของผมนี่เผลอใส่เสื้อยืดตัวบางไปทำงานครับ
พอเห็นแค่นั้นแหละ เป็นประเด็นจนได้ แม้จะไม่มีผลกระทบกับการทำงาน
แต่ก็มีผลทางจิตใจครับ......  :002:
เห็นด้วยครับ  ของดีอยู่กับตัวไม่ต้องให้ใครเห็นเพราะมีคนที่ชอบและไม่ชอบเขาจะไปต่อความยาวเอาเปล่าๆ เดี๋ยวนี้เวลาไปทำงานจะไม่ใส่เสื้อที่ทำให้เห็นรอยสัก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 09:38:18 »
ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยคนับที่ให้คำแนะนำใจผมจริงๆก็ไม่รีบมากหรอกครับกะว่าจะดูๆก่อนเหมือนกันเพราะมีเรื่องให้ศึกษาอีกเยอะ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 09:42:44 »
ผมลืมบอกไปผมเรียนเกี่ยวกับอาหารครับ คณะโรงเรียนการเรือน เอกวิชาภัตตาคารและร้านอาหารแบบเร่งด่วนครับ  จบไปคิดว่าจะความตั้งใจแรกคือเชฟครับพอมีประสบการณ์แล้วจึงจะเปิดร้านของตัวเองพี่ๆคิดว่าจะมีผลบ้างไหมครับถ้าจะสัก  ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 10:07:29 »
ผมลืมบอกไปผมเรียนเกี่ยวกับอาหารครับ คณะโรงเรียนการเรือน เอกวิชาภัตตาคารและร้านอาหารแบบเร่งด่วนครับ  จบไปคิดว่าจะความตั้งใจแรกคือเชฟครับพอมีประสบการณ์แล้วจึงจะเปิดร้านของตัวเองพี่ๆคิดว่าจะมีผลบ้างไหมครับถ้าจะสัก  ขอคำแนะนำหน่อยครับ
.ใจเย็นๆครับสักน้ำมันไปก่อนครับเรียนจบเมื่อไรมีงานทำก็ค่อยลงหมึกครับแต่ทำงานเชฟเปิดร้านเป็นของตัวเองก็คงจะไม่ผิดนะครับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะครับ :002:
รักและศรัทธา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 10:41:21 »
ขอบคุณครับพี่ๆทุกคนจะอ่านแล้วเอาไปคิดนะครับ ^^

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 09:57:46 »
การทำงานไม่ว่าสายงานไหน มันมีคนที่มีอคติทั้งนั้นล่ะครับ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ออกเป็นระเบียบในหน่วยงานก็ตาม การเข้ารับราชการโดยเฉพาะทหาร ตำรวจนั้น
เขากำหนดเลยครับว่าห้ามมีรอยสักเด็ดขาด แต่ในความเป็นจริงหากไม่โผล่ให้เห็นจนน่ากลัว ไม่มีปัญหาครับ แต่ต้องเข้ารับราชการแล้วเท่านั้นนะครับ ไม่มีใครว่าด้วย สังเกตุว่าตอนทดสอบร่างกายเข้ารับราชการเขาถึงห้ามมีรอยสัก แต่ถ้าเรียนหลักสูตรตามแนวทางรับราชการเขาไม่ได้ห้าม อาจจะแค่บ่นๆ (ลองไปอ่านระเบียบรับราชการดูก็ได้ครับ)

ผิดถูกประการใดขออภัย เพราะได้ศึกษามาพอสมควรจึงทำได้แค่สักน้ำมัน แต่ไว้อายุราชการเยอะๆหน่อยค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 11:33:31 »
ใจเย็นๆให้มากๆเลยครับ อย่างผมก็เริ่มสักตอนอายุ 35 ( เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ) งานการมั่นคงแล้วค่อยลงหมึกครับ เริ่มที่น้ำมันก่อนดีที่สุดครับผม

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 12:49:48 »
ขนาดผมเรียนสัตวแพทย์ จบไปผมเป็นสัตวแพทย์ ทำงานในคลินิก ใน รพ สัตว์ ในฟาร์ม

ผมยังสักหมึกจะเต็มหลังอยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้ออกนอกร่มผ้านะครับ

สำหรับ งานราชการนอกจากทหารตำรวจ อย่างอื่นไม่มีข้อห้ามเรื่องของการสักครับ ชอบแบบไหนก็จัดไปเลยครับ

ตอนนี้ผมอายุ22 ปีครับ อยู่ปี 4 อีก 3 ปีจบ เพราะคณะผมเรียน 6 ครับ

จัดเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2554, 12:51:02 โดย Vet_Max »
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 04:44:14 »

ไปใส่ใจอะไรกับลมปากของคนครับ สักแล้วทำตัวให้ดี เป็นคนดีให้เค้าเห็น พิสูจน์ด้วยการกระทำครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 04:48:39 »

ไปใส่ใจอะไรกับลมปากของคนครับ สักแล้วทำตัวให้ดี เป็นคนดีให้เค้าเห็น พิสูจน์ด้วยการกระทำครับ

ก็พยายามไม่ใส่ใจครับ เวลาพวกที่ออฟฟิศผมพูดอะไรผมก็จะเฉยๆไว้ สุดท้ายก็จะเงียบกันไปเอง
แต่บางครั้งก็แอบรู้สึกไม่ดีเหมือนกันครับ ก็เข้าใจว่าสังคมไทยยังมีอคติกับเรื่องการสักยันต์อยู่ครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 05:10:41 »
อย่าเก็บเอาคำพูดของคนเหล่านั้นมาทำร้ายตัวเองเลยครับ ลองคิดดู คำพูดเพียงครั้งเดียวถ้าคุณเก็บมาคิด มันก็จะทำร้ายคุณได้เป็นร้อยเป็นพันครั้งน่ะครับ เข้าหูซ้ายทะลุหูขวาไปเลยครับ จงเชื่อมั่นและศรัทธา บารมีหลวงพ่อเปิ่นจะคุ้มครองและดูแลตลอดไปครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 11:45:02 »
ขอบคุณพี่ AiNongTum/อภิรัตน์/Vet_Max มากครับได้ความรู้เพิ่มเติมมาก

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2554, 12:12:22 »
ขอบคุณสำหรับคำถามและคำตอบของพี่ๆทุกท่านครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2554, 11:44:18 »
ขอบคุณพี่ AiNongTum/อภิรัตน์/Vet_Max มากครับได้ความรู้เพิ่มเติมมาก
บ่ เป็นหยังครับ
มีอิหยังก็ปรึกษา หารือกันได้
โดยส่วนตัวผมแล้ว ชอบอะไรก็ทำไปเลยครับ
ความชอบส่วนตัวมันห้ามกันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 10:50:32 »
   พี่ครับผมมีรุ่นพี่อยู่สองคนทำงานทำงานที่ธนาคาร1ทำงานโรงแรม1เขาสักเยอะมากแต่เขาสักตรงแผ่นหลังกับหน้าอก  ผมเคยก็เคยถามว่าไม่เป็นไรหรอสักเยอะเขารับเข้าทำงานหรอ พี่ผมทั้ง2เขาก็ตอบเหมือนกันว่า สักอยู่ในร่มผ้านะไม่มีปัญหาหรอกเพราะมองไม่เห็นไม่น่าเกลียด
ผมอยากถามว่า สรุปถ้าสักในร่มผ้ามันจะไม่มีปัญหากับการงานจริงๆใช่ไหม  ผมเห็นมักจะมีพี่ในเว็บมาเตือนเสมอว่าให้คิดดีๆก่อนจะสักมันมีผลต่ออนาคตและการงาน ผมเข้าใจในความหวังดีครับแต่ว่าถ้าสักในร่มผ้าไม่มีปัญหาจริงผมคิดว่าจะไปสักดูนะครับ

ขอความกรุณาช่วยกันตอบคำถามหน่อยครับเป็นเรื่องที่อยากรู้มาก ผิดถูกประการใดช่วยชี้แนะกันด้วย  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จัดเลยครับ ถ้าท่านมีแรงศรัทธาขนาดนี้ไม่ต้องกังวลไรเลย ท่านทำแล้วท่านสบายใจทำเลยครับ ถ้าทำแบบไม่เต็มใจของก็ไม่ขลังเต็ม100ครับ ผมเชื่อว่าท่านมีแรงศรัทธาอันแรงกล้าแบบนี้ท่านก็จะได้รับพลังอันเข้มขลังไป ผมรับราชการครับแต่ผมก็สักทั้งตัวแขนและขาขึ้นถึงหัว ก็ไม่มีใครว่า แม้แต่รองเจ้ากรม สรรพาวุธทหารบก ให้ผมถอดเสื้อให้ดูก็เคยมาแล้ว ท่านยิ่งบอกว่าคนสักหน่ะดีมีคุณธรรม คนตัวสะอาดเป็นโจรเยอะแยะเพราะไม่มีศีล ( เอาเป็นว่าผมเอาใจช่วยครับผม )

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 11:17:02 »
ส่วนตัวเคยเจองานเอกชนที่ทำงานแล้วตรวจร่างกาย

มีงานที่สนามบินสุวรรณภูมิ กฏระเบียบชัดเจน เพราะเคยไปสมัครแต่ไม่ได้ทำ เพราะได้งานใหม่ที่ดีกว่า
แต่บริษัทที่ AOT   จ้างมาอีกที ไม่รู้ใช้กฏระเบียบเดียวกับ AOT หรือเปล่านะ  :049:

งานโรงแรม อันนี้รุ่นน้องสมัครไปแล้วมีตรวจ แต่มีในร่มผ้าเขาก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะไม่ใหญ่และอยู่ในร่มผ้า

งาน 7-11 มีรอยสักที่อยู่นอกร่มผ้า เขาไม่ให้ทำเลยครับ ยกเว้นรอยสักที่เล็ดรอด ออกมาตามชายเสื้อ แขนเสื้อ ตามกระดุม หรือปกเสื้อ ครับ พูดง่ายๆ สักแขน สักมือ ไม่ได้เลยครับ

ที่เหลือก็ไม่เห็นตรวจร่างกายกันเลยนะครับ แต่แนะว่า ตอนไปสัมภาษณ์งานก็ปิดๆ รอยสักหน่อยดีครับ ไว้ทำงานแล้วค่อยว่ากัน  :048:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 12:07:01 »

จัดเลยครับ ถ้าท่านมีแรงศรัทธาขนาดนี้ไม่ต้องกังวลไรเลย ท่านทำแล้วท่านสบายใจทำเลยครับ ถ้าทำแบบไม่เต็มใจของก็ไม่ขลังเต็ม100ครับ ผมเชื่อว่าท่านมีแรงศรัทธาอันแรงกล้าแบบนี้ท่านก็จะได้รับพลังอันเข้มขลังไป ผมรับราชการครับแต่ผมก็สักทั้งตัวแขนและขาขึ้นถึงหัว ก็ไม่มีใครว่า แม้แต่รองเจ้ากรม สรรพาวุธทหารบก ให้ผมถอดเสื้อให้ดูก็เคยมาแล้ว ท่านยิ่งบอกว่าคนสักหน่ะดีมีคุณธรรม คนตัวสะอาดเป็นโจรเยอะแยะเพราะไม่มีศีล ( เอาเป็นว่าผมเอาใจช่วยครับผม )
ขอบคุณมากครับพี่สำหรับกำลังใจ และก็ขอขอบคุณพี่ทุกท่านอีกครั้งที่ให้ความรู้ครับ