ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกหน่อยคับ  (อ่าน 3558 ครั้ง)

ออฟไลน์ 123456

• ทุติยะ
  • **
ช่วยบอกหน่อยคับ
« เมื่อ: 01 มิ.ย. 2550, 09:03:21 »
พระปิดตาหลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก มีคาถาใหมคับและมีข้อห้ามอะไรใหม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ช่วยบอกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 12:56:11 »
การห้อยพระไม่น่ามี ข้อห้ามนะครับ โดยมากแล้ว การห้อยตะกรุด เคยได้ยินมา ตะกรุด 5 ธาตุ ห้ามกินเหล้า กินแล้วต้องถอดออกทันที ไม่งั้นจะร้อน

แต่การห้อยพระไม่เคยได้ยินนะครับ แต่ก็ต้องรอความคิดเห็นต่อไปครับผม  ;D

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 07:12:35 »
พระหลวงพ่อผาง จิตตคุโต วัดอุดมคงคาคิรีเขต  ห้ามใส่ไปกินเหล้าครับ...จะมีเรื่อง

....เวลาไปกินเหล้าอย่าใส่พระดีๆไปครับ   เวลาเมาแล้วเพื่อนจะขอ เหอะๆๆ.....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ โอ้เอ้

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 11:26:30 »
ห้ามทำชั่ว
ห้ามนำติดตัวไปด้วย เดี๋ยวหาย

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 05:44:12 »
หลวงพ่อแม้น ศิษย์ หลวงพ่อจง แห่ง วัดหน้าต่างนอก หรือไม่.... ศิษย์ห่างมากนะผมคิดว่า  ในขณะนั้น คงได้ยินกันบ่อยๆ ว่า " จาด - จง - คง - อี๋ "  ปี 2485 สงครามอินโดจีน
หลวงพ่อทั้ง 4 ขึ้นเครื่องบิน โปรย ข้าวตอก ดอกไม้ เพื่อเป็นสิริมงคล เกิดเหตุมหัศจรรย์ ทุกทีที่ท่าน โปรยไป ระเบิด ไม่ลงเลยสักลูก ไม่มีร่องรอยระเบิดลงเลย
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 07:37:40 »
พระหลวงพ่อผาง จิตตคุโต วัดอุดมคงคาคิรีเขต? ห้ามใส่ไปกินเหล้าครับ...จะมีเรื่อง

....เวลาไปกินเหล้าอย่าใส่พระดีๆไปครับ?  เวลาเมาแล้วเพื่อนจะขอ เหอะๆๆ.....

เห็นด้วย มั่ก ๆๆ เรย์

ออฟไลน์ สาลีโข

• ตติยะ
  • "บุคคลผู้ฝึกตนแล้ว ย่อมเป็นผู้ไร้เทียมทาน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 09:24:23 »
หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม หลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ

สุดยอดครับ4ท่านนี้ทำเสื้อยันต์แจกในสมัยสงครามอินโดจีน ประสบการณ์มากมาย
ส่วนหลวงพ่อแม้นก็ใช่ย่อยครับ แต่ผมไม่ทราบคาถาเลยครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2550, 09:52:04 »
ขอบคุณคับ สำหรับคำตอบ แต่ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมบอกผมอีกนะครับอยากรู้ครับจะได้เก็บไว้เป็นความรู้

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2550, 12:13:00 »
หลวงพ่อแม้น ศิษย์ หลวงพ่อจง แห่ง วัดหน้าต่างนอก หรือไม่.... ศิษย์ห่างมากนะผมคิดว่า? ในขณะนั้น คงได้ยินกันบ่อยๆ ว่า " จาด - จง - คง - อี๋ "? ปี 2485 สงครามอินโดจีน
หลวงพ่อทั้ง 4 ขึ้นเครื่องบิน โปรย ข้าวตอก ดอกไม้ เพื่อเป็นสิริมงคล เกิดเหตุมหัศจรรย์ ทุกทีที่ท่าน โปรยไป ระเบิด ไม่ลงเลยสักลูก ไม่มีร่องรอยระเบิดลงเลย

ถึงว่า มีคน ขอหลวงพ่อจง ผมง่ะ -*- อิอิ  ;D

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2550, 08:21:43 »
คาถาอาราธนาพระเครื่อง
ตั้งนะโม3จบ รำลึกถึงคุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์
พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม พุทธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ มะอะอุ โสธายะ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2550, 10:42:26 »
ถ้าพี่มีหลวงพ่อจง เยอะขอผมมังจิคับ อิอิ พูดเล่นนะครับ :093:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2550, 10:37:31 »
ถ้าพี่มีหลวงพ่อจง เยอะขอผมมังจิคับ อิอิ พูดเล่นนะครับ :093:
มีปี 2485 แล้วก็ ที่มีสิงค์ข้างหลัง ครับ แล้วมีเสื้อยันต์ ด้านหน้า มีพ่อแก่ อ่ะครับ  ;D