ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 1300 ครั้ง)

ออฟไลน์ newlop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ
« เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 08:52:06 »
คือว่า  ผมได้เผลอแหย่เพื่อนไปว่า  "พ่อมึงสิ "  ผมกังวลใจมากเลยครับ  กลัวจะผิดข้อห้ามอ่ะครับ  ที่ว่าห้ามด่าพ่อแม่อ่ะครับ  จะเป็นอะไรไหมครับพี่ๆ
รบกวนด้วยครับ  กังวลมากเลยครับพี่

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 10:16:25 »
คือว่า  ผมได้เผลอแหย่เพื่อนไปว่า  "พ่อมึงสิ "  ผมกังวลใจมากเลยครับ  กลัวจะผิดข้อห้ามอ่ะครับ  ที่ว่าห้ามด่าพ่อแม่อ่ะครับ  จะเป็นอะไรไหมครับพี่ๆ
รบกวนด้วยครับ  กังวลมากเลยครับพี่
ผมว่าทีหน้าทีหลังก็อย่าพูดเลยดีกว่าครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2554, 10:26:40 »
ยกมือขอขมาครูบาอาจารย์ แค่นั้นก็พอครับ ไม่เสื่อมหรอกครับ ผมเคยได้ยินจากอาจารย์ของผมท่านบอกว่า ผิดที่สุดคือทำกับผู้หญิงครับ ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 12:13:34 »
ยังงี้ผิดเต็มๆยิ่งกว่าข้อห้ามทั้งปวงเพราะพ่อแม่ถือว่าเป็นพระอรหันของลูกไม่ควรด่าว่าทั้งของตนและผู้อื่น ฟังให้ดีนะครับแต่ที่ท่านด่าผมเข้าใจว่าเป็นการอุทานมากกว่าคือไม่ได้เจาะจงว่าพ่อเพื่อนแค่คำอุทานก็ถือว่าเบาครับ จุดธูปขอขมาท่านครับตามหลักครูอาจารย์ท่านจะบอกว่า มันเสื่อมชั่วคราวครับแค่24ชั่วโมง ผิดถูกประการใดลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ newlop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 09:18:08 »
ถ้าผมยกมือไหว้ขอขมาครู-อาจารย์  แต่ไม่ได้จุดธูปจะได้ไหมครับ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 09:34:51 »
ขออนุญาติครับ
ไม่มีใครไม่เคยทำผิด เมื่อได้เผลอทำสิ่งใดผิดพลาดไป ไม่ต้องกังวลและทุกข์ร้อนเพราะสิ่งนั้นได้ผ่านไปแล้ว สิ่งที่ทำได้ในเวลานี้คือการไม่ทำผิดในเรื่องเดิมๆอีก ระมัดระวังกาย วาจา ใจ มีสติ ครับ

ออฟไลน์ chavab

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cha_vab2207@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2554, 04:34:12 »
คำแนะนำที่ดีเลิศ สาธุ
ศิษย์น้องจ้าาา