ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาบอกสาวๆ ควรอ่านและระวังไว้นะจ๊ะ  (อ่าน 5527 ครั้ง)

ออฟไลน์ jidarsarika

• ปัญจมะ
  • อาจาริโย วันทามิ
มีเรื่องมาบอกสาวๆ ควรอ่านและระวังไว้นะจ๊ะ  :052:

สำหรับผู้หญิงที่ชอบใส่ ชุดแซก เดรส เสื้อตัวยาวกับเลคกิ้ง ชุดนอนแบบกระโปรง หรือเสื้อผ้าที่ยาวต่ำลงมากว่าเอว (หรือนั่งทับได้)
ควรสวมจากขาขึ้นบนนะ ไม่ควรสวมขึ้นหัวเด็ดขาด :069: คิดว่าคงมีคนลืมกันบ้าง เพราะหลายคนบางทีสวมเป็นเสื้อตัวยาวกับกางเกงเราอาจคิดว่าไม่เป็นไร  คิดดูว่ายิ่งช่วงที่ผู้หญิงเรามีประจำเดือนแล้วเราใส่เสื้อยาวๆนั่งทับล่ะ...
นี่เราเคยลืมนึกมาตลอด 1 ปีที่สักมา หารู้ไม่พลาดอย่างแรง
พอเรานึกได้ไม่นานมานี้ จึงต้องเอ่ยถามครูบาอาจารย์ท่านเลย ท่านบอกไม่ควรอย่างยิ่งจร้า เพราะก้อไม่ต่างอะไรกับเอาผ้าถุงหรือของต่ำมาครอบ (ใจชื้นหน่อยตอนนี้เราเป่าครอบมาใหม่แล้ว)

ไม่อยากให้มีใครพลาดอย่างเราเลยมาบอกกันไว้จ๊ะ :052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 02:06:04 โดย jidarsarika »
พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง มาตาปิตุโร อาจาริโย

ออฟไลน์ Nagasia

• ความขลัง ความศักสิทธิ์ อยู่ที่จิตท่านศรัทธา เชื่อมั่นในคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์
  • สัตตมะ
  • **
  • บูชาครูบารอาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์ทุกท่าน
    • MSN Messenger - fly_boy39@hotmail.com
ยังดีนะครับที่ คิดได้ท้น(อิอิ)...สาวๆควรรู้อย่างยิ่ง
แต่ผม...ผู้ชายนะยะ...เอ้ยครับ(แต่รู้ไว้ไม่เสียหลาย)

25; 25;
[shake]           อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ                                                                ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.[/shake]

• ปัญจมะ
ยังดีนะครับที่ คิดได้ท้น(อิอิ)...สาวๆควรรู้อย่างยิ่ง
แต่ผม...ผู้ชายนะยะ...เอ้ยครับ(แต่รู้ไว้ไม่เสียหลาย)

25; 25;

ฮือ.. แต่กว่าจะคิดได้ทันก็นานร่วมปีเหมือนกันนะคะ เรื่องเล็ก(ความจริงเรื่องใหญ่)ที่มองข้ามไป
หนุ่ม ๆ น้อยมากแต่ก็อาจมีเหมือนกันนะ เสื้อตัวยาวๆน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2554, 02:51:36 โดย jidarsarika »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
 :065: เป็นเรื่องที่....ไม่ได้คิดไว้จริงๆ

ถ้าใส่ชุดแบบนี้แล้วมากังวลกัน มาลำบากในการใส่อีก ก็ใส่เสื้อยืดธรรมดาดีกว่าค่ะ :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ มีประโยชน์อย่างเลยค่ะ :016: :015:

ออฟไลน์ chavab

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cha_vab2207@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ อยากถามเพิ่มเติมคะแล้วถ้าเรากำลังมี ปจด. ช่วงนั้นเป็นข้อห้ามที่ร้ายแรงเลยหรือป่าว ที่ว่าห้ามสัก
ศิษย์น้องจ้าาา

• ปัญจมะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ อยากถามเพิ่มเติมคะแล้วถ้าเรากำลังมี ปจด. ช่วงนั้นเป็นข้อห้ามที่ร้ายแรงเลยหรือป่าว ที่ว่าห้ามสัก

ตอนมีประจำเดือน ห้ามไปสักค่ะ ไม่เป็นผลดีทั้งกับอาจารย์และตัวเราจ๊ะ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นขอรับ ความจริงแล้วมันไม่เสื่อมหรอกครับมันเป็นของๆคุณเองและไม่ได้มีเจตนาที่จะลบหลู่ ถ้าสำหรับสายบางพระแล้วสิ่งที่จะทำให้ผิดอย่างร้ายแรงเลยก็คือ ผิดสามีหรือภรรยาผู้อื่นรวมทั้งด่าบุพการีครูอาจารย์ผู้มีพระคุณ นี่แหล่ะครับที่จะเสื่อมได้ แม้กระทั่งท่านโดนผ้าถุงเปื้อน ปจด คลุมหัวแล้วยิงเขาก็ยังไม่เป็นไรเลย มาตายเพราะถูกกดน้ำ ( ทหารที่ใต้คงทราบดีว่าใครที่โดนโจรใต้ทำอย่างงั้น ) ผู้หญิงท่านหนึ่งมาสักกับพระอาจารย์พัน บอกว่าเป็น ปจด สักได้ไหม อาจารย์ท่านบอกว่าได้ ข้าพเจ้าไม่ได้มีเจตนากล่าวหาว่าใครควรมิควรแล้วแต่พิจารณา หลักของการรักษาข้อห้ามต่างๆอย่าได้กงวนในสิ่งที่ไม่ควรเพราะจะทำให้รังเรสงสัยในวิชา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
การกระทำบางอย่างที่ผิดพลาดพลั้งไปไม่รู้ ครูบาอาจารย์จะเมตตาถือว่าไม่ผิด
แต่การกระทำผิดทั้งๆที่รู้   ถือว่าผิดครูของเสื่อมครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อแนะนำของพี่ๆ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

• ปัญจมะ
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นขอรับ ความจริงแล้วมันไม่เสื่อมหรอกครับมันเป็นของๆคุณเองและไม่ได้มีเจตนาที่จะลบหลู่ ถ้าสำหรับสายบางพระแล้วสิ่งที่จะทำให้ผิดอย่างร้ายแรงเลยก็คือ ผิดสามีหรือภรรยาผู้อื่นรวมทั้งด่าบุพการีครูอาจารย์ผู้มีพระคุณ นี่แหล่ะครับที่จะเสื่อมได้ แม้กระทั่งท่านโดนผ้าถุงเปื้อน ปจด คลุมหัวแล้วยิงเขาก็ยังไม่เป็นไรเลย มาตายเพราะถูกกดน้ำ ( ทหารที่ใต้คงทราบดีว่าใครที่โดนโจรใต้ทำอย่างงั้น ) ผู้หญิงท่านหนึ่งมาสักกับพระอาจารย์พัน บอกว่าเป็น ปจด สักได้ไหม อาจารย์ท่านบอกว่าได้ ข้าพเจ้าไม่ได้มีเจตนากล่าวหาว่าใครควรมิควรแล้วแต่พิจารณา หลักของการรักษาข้อห้ามต่างๆอย่าได้กงวนในสิ่งที่ไม่ควรเพราะจะทำให้รังเรสงสัยในวิชา

ขออนุญาตชี้แจงน่ะค่ะ
ไม่ได้เขียนว่าทำแบบนี้ของจะเสื่อม แต่มันไม่สบายใจก็เลยไปครอบ
อาจารย์ท่านก็บอกไม่เสื่อมหรอก แต่แค่ไม่ควรสักเท่าไหร่ ถ้าไม่รู้ไม่เป็นไร
เรื่องสวมชุดแซก หรือเสื้อต่ำกว่าเอวแล้วไม่ควรสวมทางหัวขึ้นมา
จริงอยู่ชุดที่เราใส่เป็นของของเรา แต่นั่นก็เหมือนเป็นการแสดงความเคารพ และใส่ใจต่อครูบาอาจารย์
เพราะรอยสักทุกลายเป็นพุทธคุณเป็นของสูงเป็นครูบาอาจารย์ของเราทั้งนั้น
- ยกตัวอย่างเช่น ที่มีคนเคยบอกไว้ อาบน้ำให้ใช้ผ้าขนหนูแยก หัว กับตัว
- เวลาจะให้ใครตัดผม นวดหน้า-ตัว ต้องขออนุญาตครูอาจารย์
- เวลามีเพศสัมพันธ์ ทำกิจต้องขออนุญาตครูบาอาจารย์
- ผู้ชายเวลาแฟนมีประจำเดือน ห้ามแฟนขึ้นคร่อมตัว
(คิดว่าข้อเหล่านี้หลายท่านคงเคยได้ยินหรือเคยทราบ บางคนก็ถือเรื่องพวกนี้)
แต่หากลืมไม่มีเจตนา เราก็ยกมือไหว้ขออาจารย์ทีหลังได้ ใครถือไม่ถือไม่มีใครว่าอยู่ที่ตัวของคุณ

ส่วนเรื่องผู้หญิงมีประจำเดือนแล้วไม่ควรไปสักที่ตอบไปแบบนั้น คิดว่าเดี๋ยวจะมีผู้รู้มาให้ความกระจ่างเอง :086:
หรือเพื่อนๆพี่ๆลอง หาอ่านได้ในกระทู้เว๊ปบางพระนี่แหละค่ะ เพราะที่เรารู้ก็ยกเอาข้อมูลมาจากเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มาลงไว้
มีโพสท์บ่อยมาก ลองย้อนไปอ่านดูค่ะ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยค่ะ

ต่อไปนี้ขออนุญาตไม่ตอบอะไรในกระทู้หัวข้อนี้อีกแล้ว พอเข้าใจร้อยคนก็ร้อยความคิดเห็น :010:

เพราะเราก็แค่เจตนาอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ทราบไว้เป็นเกร็ดความรู้ ก็แค่นั้นไม่ได้บังคับให้ใครทำ
เพื่อนๆ พี่ๆ ใครข้องใจอะไรรบกวนผู้รู้มาตอบแทนให้ดีกว่าค่ะ  :086:

ขออภัยค่ะหากกระทู้นี้ขัดกับความคิดเห็นของใคร  
และขอบพระคุณสำหรับคำขอบคุณและความเห็นของทุกท่านค่ะ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2554, 08:37:39 โดย jidarsarika »

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมว่าดีแล้วครับ มาแบ่งปันความคิดเ็็ห็นกัน เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง และปฎิบัติให้เหมาะสมต่อไป เรื่องแบบนี้ไม่ใช่มีหลักสูตรการสอนในโรงเรียน

ไม่มีใครรู้ถูกไปเสียทุกอย่าง การที่ท่านระลึกและเคารพครูบาอาจารย์ก่อนจะทำอะไรเป็นสิ่งที่ดี เพราะคุณธรรมข้อแรกที่จะนำไปสู่ความรู้ ก็คือ ความเคารพ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
การกระทำบางอย่างที่ผิดพลาดพลั้งไปไม่รู้ ครูบาอาจารย์จะเมตตาถือว่าไม่ผิด
แต่การกระทำผิดทั้งๆที่รู้   ถือว่าผิดครูของเสื่อมครับ
นั่นหล่ะครับตาที่คุณลุงต้อบอก ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนาไม่รู้ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ขออนุญาตชี้แจงน่ะค่ะ
ไม่ได้เขียนว่าทำแบบนี้ของจะเสื่อม แต่มันไม่สบายใจก็เลยไปครอบ
อาจารย์ท่านก็บอกไม่เสื่อมหรอก แต่แค่ไม่ควรสักเท่าไหร่ ถ้าไม่รู้ไม่เป็นไร
เรื่องสวมชุดแซก หรือเสื้อต่ำกว่าเอวแล้วไม่ควรสวมทางหัวขึ้นมา
จริงอยู่ชุดที่เราใส่เป็นของของเรา แต่นั่นก็เหมือนเป็นการแสดงความเคารพ และใส่ใจต่อครูบาอาจารย์
เพราะรอยสักทุกลายเป็นพุทธคุณเป็นของสูงเป็นครูบาอาจารย์ของเราทั้งนั้น
- ยกตัวอย่างเช่น ที่มีคนเคยบอกไว้ อาบน้ำให้ใช้ผ้าขนหนูแยก หัว กับตัว
- เวลาจะให้ใครตัดผม นวดหน้า-ตัว ต้องขออนุญาตครูอาจารย์
- เวลามีเพศสัมพันธ์ ทำกิจต้องขออนุญาตครูบาอาจารย์
- ผู้ชายเวลาแฟนมีประจำเดือน ห้ามแฟนขึ้นคร่อมตัว
(คิดว่าข้อเหล่านี้หลายท่านคงเคยได้ยินหรือเคยทราบ บางคนก็ถือเรื่องพวกนี้)
แต่หากลืมไม่มีเจตนา เราก็ยกมือไหว้ขออาจารย์ทีหลังได้ ใครถือไม่ถือไม่มีใครว่าอยู่ที่ตัวของคุณ

[/quote] ขอถามครับเรื่องเพศสัมพันธ์นี้ต้องขอทุกครั้งใช่ไหมครับ แต่เวลาช่วงเป็น ปจด. นี้ถือว่าเป็นช่วงที่เราไม่สมควรมีอะไรกันอยู่แล้วใช่ไหมครับอยากทราบเพื่อที่จะได้ปฏิบัติให้ถูกตามประเพณีที่ถูกต้อง