ผู้เขียน หัวข้อ: จิ้งจกหางด้วน  (อ่าน 4667 ครั้ง)

ออฟไลน์ supergoku

• ทุติยะ
  • **
จิ้งจกหางด้วน
« เมื่อ: 04 มิ.ย. 2554, 02:23:24 »
ผมสักกับพระอาจาร์ย "ญา" มานะครับ มีความหมายว่าอะไรหรอครับ

....รบกวนผู้รู้หน่อยครับ.....

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ตอบ: จิ้งจกหางด้วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 12:00:30 »
ไม่ทราบครับแต่อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 03:32:40 »
เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับผม....แต่ผมว่าน่าจะทางเมตตาเหมือนจิ้งจกทั่วไปนะครับ

รอผู้รู้มาให้ความกระจ่าง
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 10:36:10 »
ขออนุญาติตอบนะครับ ความหมายของจิ้งจกหางด้วนก็คือจะเป็นเมตตามหานิยมที่สุดยอดพอๆกับจิ้งจกสองหาง เหตุผลก็คือความผิดแปลกตามธรรมชาติของมันทำให้บรรดาจิ้งจกที่พบเจอมันก็จะวิ่งเข้ามาหาหรือเข้ามาลุมดูมัน ( ครูอาจารย์ท่านเลยนำมาทำเป็นวัตถุมงคลหรือแม้กระทั่งนำมาลงขักขระเลขยันต์อย่างที่พบเจอกันเกือบทุกสำนัก ) น้อยคนมากที่จะได้จิ้งจกหางด้วน ที่เคยเห็นส่วนมากก็2หาง แม้แต่ตัวข้าพเจ้าเองที่ชื่นชอบจิ้งจก สักไปตั้ง29ตัว ก็ยังไม่มีวาสนาที่จะได้เลย  ท่านเป็นคนที่โชคดีมากที่พระอาจารย์เมตตาให้ ยิ่งพระอาจารย์ญาสักให้แล้ว สุดยอดมหานิยมเลยหล่ะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 10:40:39 »
นี่หล่ะครับลายสักของอาจารย์ยุคก่อนๆดูยังไงก็เข้มขลัง สุดยอดไปเลยพระอาจารย์ญาถือเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นรุ่นแรกๆเลยทีเดียว 1.พระอาจารย์ญา 2.พระอาจารย์ติ่ง 3.พระอาจารย์ต้อย 4.พระอาจารย์พันครับผมต่อมาก็หลวงพี่แป๊ว

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2554, 10:44:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 12:24:17 »
ขอโทษนะครับอยากถามว่าถ้าเราจะสักที่วัดบางพระจำเป็นไหมต้องสักกับหลวงพ่อรูปเดิมหรือว่าไปแล้วจะเลือกสักกับรูปไหนก็ได้ไปครั้งนึงก็สักกับอีกรูปไปอีกครั้งสักกับอีกรูป

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 08:36:49 »
ขอโทษนะครับอยากถามว่าถ้าเราจะสักที่วัดบางพระจำเป็นไหมต้องสักกับหลวงพ่อรูปเดิมหรือว่าไปแล้วจะเลือกสักกับรูปไหนก็ได้ไปครั้งนึงก็สักกับอีกรูปไปอีกครั้งสักกับอีกรูป
ไม่จำเป็นครับแต่ถ้าอยากให้ออกมาสวยลายมืออาจารย์เดียวจะสวยกว่าครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2554, 09:40:04 »
ตามนั้นครับ...