ผู้เขียน หัวข้อ: กุมารทองวัดสามง่ามแท้หรือไม่  (อ่าน 3699 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
กุมารทององค์นี้เป็นรุ่นไหนหรอครับแท้หรือเปล่า วอนท่านที่รู้โปรดชี้แนะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: กุมารทองวัดสามง่ามแท้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 09:18:17 »
พึ่งเคยเห็น และความรู้สึกส่วนตัวก็คิดว่าที่วัดสามง่ามไม่มีออกแบบนี้แน่นอน
ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ :001: :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2554, 09:18:55 โดย umpawan »

ออฟไลน์ Boom

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ตอบ: กุมารทองวัดสามง่ามแท้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2554, 11:44:52 »
เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน ไม่ขอออกความคิดเห็นนะครับ รอผู้รู้มาให้คำตอบเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Nick_Charansarom

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - charansarom_tect@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - charansarom.tect@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 09:03:18 »
แท้หรือไม่ไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าเรียกแล้วมาก็เลี้ยงเค้าไปละกันนะครับ ด้วยความเคารพครับ

การเลี้ยงกุมารทอง รักยม
คาถากุมารทอง
(นะโม 3 จบ)
"นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ จะภะกะสะ จิเจรุนิ นะออแอ โมออแอ พุทออแอ ธาออแอ ยะออแอ มะอะอุ พุทธะสังมิ อิติกุมาโร ประสิทธิเม"
คาถาเรียกกุมารทอง
การถวายขนม น้ำแดงหรืออาหารให้กับกุมาร
“มา มะ ปะริภุญชันตุ จะมหาภูตา อาคัจฉายะ อาคัจฉามิ เอหิมะมะ มามา”
วิธีการนำกุมารทองเข้าบ้าน
1. จุดธูปขออนุญาตพระภูมิเจ้าที่ เจ้าทาง
ใช้ธูป 12 หรือ 16 ดอกกลางแจ้งในรั้วบ้าน
จากนั้น แนะนำตัวข้าพเจ้าชื่อ.....อยู่บ้านเลขที่......ขออนุญาตเจ้าที่เจ้าทางสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายแห่งนี้ที่ปกปักษ์รักษาบ้านข้าพเจ้าอยู่ จงเปิดทางเข้า-ออกให้กุมารทองชื่อ............................
จากวัด...........ให้เข้า-ออกบ้านข้าพเจ้าฯได้โดยสะดวก
เพื่อเสริมทรัพย์ เสริมบารมี เฝ้าบ้าน ป้องกันภัย
และช่วยค้าขายให้ข้าพเจ้าให้รวยขึ้น ดีขึ้น ขอให้เจ้าที่จงเปิดทางให้กุมารทองด้วย
2. จุดธูปบอกกุมาร ใช้ธูป 2 ดอกปักกลางแจ้ง - เวลาจะเรียกให้มา จุดธูปบนบานกุมาร (ใช้ธูป 5 ดอก)
-ขอเรื่องค้าขาย
วิธีแนะนำตัวกับกุมาร
พ่อ/แม่ชื่อ........ เจ้าชื่อกุมารทองแม่ตั้งชื่อว่า.......พ่อ/แม่นำเจ้ามาบูชาเพื่อ.......จงให้พ่อ/แม่สมดังใจ มีเงินใช้ไม่ขาดมือ และคุ้มกันภัย ถ้าได้ดังสมประสงค์ พ่อ/แม่จะซื้อ.........แก่เจ้าเป็นรางวัล เจ้าจงเชิ่อฟังพ่อนะ
(แนะนำบอกกุมารทองอย่าซน อย่าหนีเที่ยว) **แล้ว จะถวายอะไรให้กินบ้าง
3. ของถวายกุมารทองที่ชอบมีดังนี้ - นมสด น้ำหวาน น้ำแดง น้ำเขียน -น้ำเปล่า โค้ก น้ำอัดลม -ขนมทั่วไป ขนมปังลูกเกด ขนมโบราณ เช่น ทองหยิบ ทองหยอด สาคู - ผลไม้ น้ำผึ้งสด
** น้ำเปล่า **ห้ามขาดจากหิ้ง
วิธีตั้งกุมาร
ห้ามตั้งกุมารทองหันหน้าไปทางทิศตะวันตก ใต้บันได หรือปลายเท้า และห้ามหันหน้าตรงกับประตูห้องน้ำ
***ก่อนนอนทุกคืนต้องสวดคาถาบูชา เพื่อกุมารทองจะได้เชื่อฟัง และศักดิ์สิทธิ์ยิ่งขึ้น
สวดก่อนนอน นะโม 3 จบคาถาท้าวเวสสุวรรณ
อิติปิโสภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ มรณังสุขัง อะหังสุคะโต นะโมพุทธายะ ท้าวเวสสุวรรณโณ จตุมหาราชาชิกา ยักขะพันตาภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อรหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโมพุทธายะ
คาถาบูชาหลวงพ่อทวด (วัดช้างไห้)
นะโม โพธิสัตโต อาคันติ มายะ อิติ ภควา
คาถาสวดให้กุมารทอง ทุกวัน
หลังไหว้พระสวดมนต์ ทำสมาธิ เสร็จแล้ว
(นะโม 3 จบ)
คาถาชุมนุมธาตุ
โอม นะโม พุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ
เอหิ ปฐวี พรหมมา เอหิ อาโป อินทรา
เอหิ เตโช นะรายะ เอหิ วาโย อิสะรา

(คาถาเรียก) กุมาระจิจา จิเจรุนิ
เอ่ยชื่อกุมารทอง.......จงมา

บูชากุมารทอง (ทั่วไป)
สุวัณโณปิยะกุมาโร มหาภูโต มะหิทธิโก สัพพะทิ
เสสุวัตติโก สัพพะคาเมสุ โคจะโร สัพพะชะนานัง
หะทะเย มหาเตโช ประวัตติโก รัตตะนะตะ เตตะสา
เทวานังอิทธิพะเลนะ กุมาโรจะ มะหิทธิโก
นะมะพะทะ นะโม พุทธายะ จะภะกะสะ จิเจรุนิ
นะออแอ โมออแอ พุทออแอ ธาออแอ ยะออแอ
มะอะอุ พุทธะสังมิ อิติกุมาโร ประสิทธิเม.

ขออนุญาตเข้ามาตอบนะครับ ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
อิติสุคคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ
สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม.

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 11:12:31 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกท่านที่ให้คำตอบ ตนนี้ที่ได้มาเพราะที่วัดหมดไม่เหลื่อแม้แต่ตนเดียวที่สำคัญได้บ่นไว้จะมารับลูกเพิ่มเลยจำเป็นต้องเอาที่แผงหล่ะครับผมไม่มีทางเลือกจริงๆ ก็ว่ามันแปลกๆเหมือนกัน แต่ว่าจุดธูปบอกเขาก็มาหานะครับมาในความฝัน จะเป็นไปได้หรือเปล่าที่ลูกศิย์ทำกันเองแล้วให้หลวงปู่ปลุกเสก แต่ที่ผมเชื่อมั่นก็คือจะแท้หรือปลอมผมก็ให้หลวงปู่แย้มท่านเจิมแป้งให้ก่อนเป็นอันดีถือเป็นสิริมงคลแล้ว บางอย่างทำให้ผมตกใจก็คือก่อนที่ท่านจะเจิมท่านจับกุมารทองยกขึ้นแล้วก้มองหน้าผมแล้วท่านก็วางเจิมแป้งให้

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 04:36:54 »
ถ้าหลวงปู่แย้มเจิมให้แล้วก็ไม่ต้องคิดมากครับ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 05:22:57 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกท่านที่ให้คำตอบ ตนนี้ที่ได้มาเพราะที่วัดหมดไม่เหลื่อแม้แต่ตนเดียวที่สำคัญได้บ่นไว้จะมารับลูกเพิ่มเลยจำเป็นต้องเอาที่แผงหล่ะครับผมไม่มีทางเลือกจริงๆ ก็ว่ามันแปลกๆเหมือนกัน แต่ว่าจุดธูปบอกเขาก็มาหานะครับมาในความฝัน จะเป็นไปได้หรือเปล่าที่ลูกศิย์ทำกันเองแล้วให้หลวงปู่ปลุกเสก แต่ที่ผมเชื่อมั่นก็คือจะแท้หรือปลอมผมก็ให้หลวงปู่แย้มท่านเจิมแป้งให้ก่อนเป็นอันดีถือเป็นสิริมงคลแล้ว บางอย่างทำให้ผมตกใจก็คือก่อนที่ท่านจะเจิมท่านจับกุมารทองยกขึ้นแล้วก้มองหน้าผมแล้วท่านก็วางเจิมแป้งให้

เช่าในวัดก็ต้องระวังให้มากครับพี่  เพราะว่าภายในวัดสามง่ามก็มีป้ายเตือนออกมาครับ ว่าให้เช่าที่กุฏิหลวงปู่เพียงแห่งเดียวเท่านั้น
ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดครับ แค่เคยเป็นวัดแล้วเห็นป้ายจริงๆ  :015: :016: 

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 06:35:50 »

เช่าในวัดก็ต้องระวังให้มากครับพี่  เพราะว่าภายในวัดสามง่ามก็มีป้ายเตือนออกมาครับ ว่าให้เช่าที่กุฏิหลวงปู่เพียงแห่งเดียวเท่านั้น
ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางวัดครับ แค่เคยเป็นวัดแล้วเห็นป้ายจริงๆ  :015: :016: 
[/quote]
ขอบคุณครับ ผมตั้งใจจะเช่าในวัดครับแต่ที่วัดตอนนี้ไม่เหลือเลยหมดทุกอย่างเหลื่อแต่ผ้ายันต์พระสีครับ ตั้งใจจะแก้บน 9 ตน เลยจำเป็นต้องเอาข้างน้อง ผมก็กลัวเหมือนกันแต่มันจำเป็นต้องเอาครับ ตอนไหนที่วัดจะทำอีกก็ไม่ทราบเลย จะได้ไปรับมาอีก 8 ตน ถึงจะครบ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2554, 08:10:33 »
ครับพี่ทหาร มีบอร์ดของวัดสามง่ามอยู่นะครับ พี่ลองติดตามข่าวจากในนั้นจะได้ข้อมูล 100% มากกว่าครับ
แต่องค์ที่พี่เช่ามา วัดสามง่ามไม่เคยสร้างหรือสร้างเพราะผมไม่รู้ ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2554, 08:41:10 »

ขอบคุณครับ ผมตั้งใจจะเช่าในวัดครับแต่ที่วัดตอนนี้ไม่เหลือเลยหมดทุกอย่างเหลื่อแต่ผ้ายันต์พระสีครับ ตั้งใจจะแก้บน 9 ตน เลยจำเป็นต้องเอาข้างน้อง ผมก็กลัวเหมือนกันแต่มันจำเป็นต้องเอาครับ ตอนไหนที่วัดจะทำอีกก็ไม่ทราบเลย จะได้ไปรับมาอีก 8 ตน ถึงจะครบ
[/quote]
กุมารทองทางวัดสร้างออกมาเรื่อย ๆ ครับ

แนะนำไปให้รับวันอาทิตย์กับวันพุธครับ  เพราะหลวงปู่ท่านจะเสกวันเสาร์และวันอังคาร(ตรงข้อมูลส่วนนี้ผมไม่ยืนยัน 100% นะครับ  จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน)

ส่วนแท้หรือไม่นั้น  นำไปให้หลวงปู่ท่านเจิมแหละครับ  ถ้าของแท้ท่านก็เจิมปกติ  แต่ถ้าปลอม  ท่านก็จะไม่เจิมแล้วบอกว่าเก๊

การเช่าที่แผงหน้าวัด   แนะนำว่าไม่ควรไปเช่า  และถ้าหากไปเช่าควรระวังให้มาก  เพราะมีทั้งของแท้และของปลอม  คนโดนกันมาเยอะแล้วครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2554, 10:30:07 »
ขอบคุณครับ หลวงปู่ท่านเจิมให้ครับ ขอบคุณมากครับที่พี่ๆแนะนำสำหรับคนหัดเลี้ยงครับผม