ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
รบกวนสอบถาม
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2554, 11:58:29 »
อยากสอบถามพวกพี่ๆครับ ว่าถ้าข้อห้ามที่ว่าห้ามกินฟัก น้ำเต้า นี้รวมถึงน้ำซุปมันด้วยหรืเปล่าครับเพราะถ้าเราไปร้านก๋วยเตี๋ยวส่วนมากมีแน่ๆว่าอาจจะต้องมีแน่นอน แล้วผมอยากทราบสรรพคุณของยันต์ลิงลมแล้วก็ตำแหน่งที่สักครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนสอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2554, 01:33:00 »
ข้อห้ามวัดบางพระ ห้ามแค่ มะเฟืองและน้ำเต้าครับ

ฝักไม่ได้ห้ามทานครับ  :002: :002: :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2554, 06:48:26 »
ห้ามกินฟักน่าจะเป็นสายหลวงปู่กวย วัดโหษิตารามนะครับ  :001: :001: ของวัดบางพระทานได้ อร่อยได้ครับ

คุณค่าทางอาหาร

ฟักเป็นพืชฝักที่มีคุณค่าทางอาหารไม่มากนัก แต่มีคุณสมบัติในทางสมุนไพร ซึ่งก็มีไม่ใช่น้อย ผักเย็นอย่างนี้ก็หนีไม่พ้นการใช้ความเย็นให้เป็นประโยชน์ รากใช้ต้มเป็นยาลดไข้ แก้กระหายน้ำ และถอนพิษ ใบใช้ตำพอกแก้ฟกช้ำ แก้แมลงกัดต่อย เมล็ดและน้ำมันจากเมล็ด ใช้ขับพยาธิ ลดไข้ เป็นยาระบาย ลดอาการอักเสบ รักษาริดสีดวงทวาร ไตอักเสบ
      ประโยชน์

ผลเป็นฝักช่วยระบาย ขับปัสสาวะ แก้ธาตุพิการ

กินฟักจึงได้ผลทั้งเป็นผักและสมุนไพร โดยเฉพาะกินเป็นผักหน้าร้อยก็จะยิ่งดี

แต่ก็มีคำเตือน หากไปเมืองนอกเมืองฝรั่ง ให้เปลี่ยนชื่อฟัก เป็นแฟงเสียโดยไว จะไพเราะขึ้นอีกมาทีเดียว ใครไม่เชี่ยวชาญ ภาษาอังกฤษโปรดถามผู้รู้ด่วน

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

วราภรณ์ วิชญรัฐ, ไม้เลื้อยกินได้, สุรีวิยาสาส์น กรุงเทพมหานคร,2548. 120 หน้า

ภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต

ออฟไลน์ nut_ty

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2554, 10:39:43 »
เคยได้ยินมาว่าถ้าสักด้านคงกระพันเค้าจะไม่ให้กินผักประเภทฟักแฟงน้ำเต้านะ

***ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะค๊ะ***

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2554, 11:52:55 »
เคยได้ยินมาว่าถ้าสักด้านคงกระพันเค้าจะไม่ให้กินผักประเภทฟักแฟงน้ำเต้านะ

***ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะค๊ะ***
ครับใช่ แต่ก็แล้วแต่สำนักล่ะครับ
วัดบางพระไม่ได้ห้ามรับประทานฟัก ก็ไม่น่าจะเป็นไร แต่จะทำอะไรนึกถึงครูอาจารย์ไว้แล้วกันครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2554, 11:59:41 »
ขอบคุณครับพี่ๆ นึกว่าจะต้องเข้าข่ายเกลียดปลาไหลกินน้ำแกงซะอีก

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2554, 01:11:25 »
ไม่รู้สิ ผมกินทุกอย่างน๊ะ
ฟัก แฟง น้ำเต้า แตง หัวไชเท้า แครอท

อร่อยดีออก ถ้าจะเสื่อมก็คงช่วยไม่ได้
ก็ชอบ อ่ะ ครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2554, 02:31:30 »
ฟัก แฟง น้ำเต้า แตง หัวไชเท้า แครอท

อร่อยดีออก ถ้าจะเสื่อมก็คงช่วยไม่ได้
เอาอย่างงั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2554, 10:00:45 »
ถ้าสักแล้วทำตามข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์สั่งสอนบอกกล่าวไม่ได้..อย่าเสียเวลาสักดีกว่าครับ :069: :069:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 01:18:12 »

ขออภัย คิดแปลกนะครับ บางอย่างที่ท่านกิน มีในข้อห้าม ถ้าบอกว่าถ้าเสื่อมก็ช่วยไม่ได้  :062: คิดแปลกนะครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 08:48:53 »

ขออภัย คิดแปลกนะครับ บางอย่างที่ท่านกิน มีในข้อห้าม ถ้าบอกว่าถ้าเสื่อมก็ช่วยไม่ได้  :062: คิดแปลกนะครับ
แปลกจริงๆครับ

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 10:44:53 »
 ส่วนใหญ่ ที่วัดจะเน้น นําเต้า+มะเฟือง+มะไฟครับ (ส่วนฟักธรรดา+แตง หัวไชเท้า แครอท)ไม่ได้ห้ามนี่ครับ แต่ถ้าบางทีไม่มีอะไรให้กินจริงๆแล้วมีแต่อาหารพวกนี้ แล้วถ้ากินของพวกนี้ไปแล้วกลัวเสื่อมหรือไม่สบายใจ ก็มาที่วัดแล้วก็ให้ อาจารย์ท่านที่สักเป่าให้ก็ได้ครับ สรรพคุณของยันต์ลิงลมที่ถามก็ มีทั้ง คล่องแคล่ว ว่องไว คงกระพันครับ ส่วนตําแหน่งที่สักก็แล้วแต่อาจารย์ท่านจะเมตตาให้ครับเดี๋ยวท่านก็จะสักในตําแหน่งที่เหมาะสมให้เอง อาจารย์ย่อมมอบสิ่งที่ดีให้ลูกศิษย์เสมอครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 11:51:35 »

ถ้าเราพิจารณาให้เป็นอาหารไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าวันหนึ่งเราไม่สามารถที่จะเลือกกินได้เราก็ต้องกินแบบนี้เขาเรียกไม่ได้มีเจตนาเพราะไม่กินก็ตายอีกอย่างถ้าฝึกทหารเข้าแล้วเลือกกินก็ไม่ได้ แต่ถ้าเรารู้แต่ทำก็เต็มๆหล่ะครับ ท่านถึงบอกไงว่าพร้อมแล้วหรือยังที่จะสักเพราะอาจารย์สมัยก่อนถึงไม่สักให้ง่ายๆจะต้องดูว่าศิษย์คนนี้เหมาะสมหรือไม่ ( เคยถามหลวงพ่อเปิ่นเรื่องการกินอาหาร หลวงพ่อท่านบอกว่าให้พิจารณาให้เป็นอาหาร แต่ถ้ามีคนทักเราก็หยุดซะ )

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 06:37:01 »

ถ้าเราพิจารณาให้เป็นอาหารไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าวันหนึ่งเราไม่สามารถที่จะเลือกกินได้เราก็ต้องกินแบบนี้เขาเรียกไม่ได้มีเจตนาเพราะไม่กินก็ตายอีกอย่างถ้าฝึกทหารเข้าแล้วเลือกกินก็ไม่ได้ แต่ถ้าเรารู้แต่ทำก็เต็มๆหล่ะครับ ท่านถึงบอกไงว่าพร้อมแล้วหรือยังที่จะสักเพราะอาจารย์สมัยก่อนถึงไม่สักให้ง่ายๆจะต้องดูว่าศิษย์คนนี้เหมาะสมหรือไม่ ( เคยถามหลวงพ่อเปิ่นเรื่องการกินอาหาร หลวงพ่อท่านบอกว่าให้พิจารณาให้เป็นอาหาร แต่ถ้ามีคนทักเราก็หยุดซะ )
ผมเห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ 13; :053:
รักและศรัทธา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 01:47:50 »
ส่วนใหญ่ ที่วัดจะเน้น นําเต้า+มะเฟือง+มะไฟครับ (ส่วนฟักธรรดา+แตง หัวไชเท้า แครอท)ไม่ได้ห้ามนี่ครับ แต่ถ้าบางทีไม่มีอะไรให้กินจริงๆแล้วมีแต่อาหารพวกนี้ แล้วถ้ากินของพวกนี้ไปแล้วกลัวเสื่อมหรือไม่สบายใจ ก็มาที่วัดแล้วก็ให้ อาจารย์ท่านที่สักเป่าให้ก็ได้ครับ สรรพคุณของยันต์ลิงลมที่ถามก็ มีทั้ง คล่องแคล่ว ว่องไว คงกระพันครับ ส่วนตําแหน่งที่สักก็แล้วแต่อาจารย์ท่านจะเมตตาให้ครับเดี๋ยวท่านก็จะสักในตําแหน่งที่เหมาะสมให้เอง อาจารย์ย่อมมอบสิ่งที่ดีให้ลูกศิษย์เสมอครับ

ขอบคุณพี่มากนะครับ แล้วก็พี่ๆทุกท่านด้วยขอบคุณครับ

ออฟไลน์ adgreen

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 05:00:31 »
กระผมเคยนมัสการเรียนถามท่านพระอาจารย์พัน ในเรื่องดังกล่าว ท่านได้ให้ข้อคิดว่า ในอดีตท่านเคยได้รับการสั่งสอนจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น ว่าในบางครั้งการปฏิบัติตามข้อห้ามเรื่องการห้ามทาน น้ำเต้า หรือ มะเฟือง นั้น ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่เลือกได้ก็ให้พึงละเว้น แต่ในบางกรณีหรือบางสถานการณ์ถ้าไม่สามารถเลือกได้ด้วยเหตุผลบังคับอะไรก็แล้วแต่ พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นได้เมตตาแนะนำว่า ให้พิจารณาสิ่งที่ห้ามกินนั้นให้เป็นอาหาร คือเราจำเป็นจะต้องบริโภคเพื่อยังชีวิตอยู่ แต่เรามิได้ตั้งใจบริโภคเพื่อความอยาก หรือหลงใหลในตัวอาหารที่ห้ามนั้น ปฏิบัติเช่นนี้ถือว่าไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 07:23:36 »

มันคงจะห้ามยากครับ เพราะมันก็เป็นอาหาร เราอยู่กับคนหมู่มากไม่กิน ก็คงไม่ได้
บางทีไปนั่นไปนี่ ชาวบ้านเค้าเอามาให้กิน เวลาไปออกค่ายอาสา เวลาไปกินข้าวกับเพื่อน
ผมไม่ใช่ทหารหรอกครับ ผมเป็นนักศึกษาธรรมดาๆ คนหนึ่งนี่แหละครับ 
เราก็ปฎิเสธไม่ได้ เพราะสิ่งที่เค้าเอามาให้กิน มันเป็นสิ่งที่ดีที่สุดของเค้า
ถ้าเราไม่กินก็จะเป็นการดูถูกเค้าอีก อีกอย่างมันก็เป็นความชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
ถ้าหากจะเสื่อมก็คงเป็นอะไรที่ช่วยไม่ได้จริง
แต่ผมคิดว่าไม่เสื่อมง่ายขนาดนั้นหรอก
เพราะทุกสิ่งทุกอย่างมันจะเข้มขลังหรือไม่ ผมว่ามันอยู่ที่ศรัทธา และความดี
และที่สำคัญคือ ความกตัญญู กตเวที ต่อผู้มีพระคุณ สิ่งนี้สำคัญที่สุดที่จะช่วยให้ชีวิตเราเจริญมั่นคง

หากคิดอะไรพิมอะไรไปแล้ว มีใครไม่พึงพอใจ ก็ขออภัยไว ณ ที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2554, 07:25:25 โดย Vet_Max »

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2554, 10:47:13 »
จริงๆแล้ว
ใครจะิคิด เราไม่ได้คิดด้วย
ใครจะพูด เราไม่ได้พูดด้วย
ใครจะพิมพ์ เราไม่ได้พิมพ์ด้วย
ใครจะกิน เราไม่ได้กินด้วย
ใครจะทำ เราไม่ได้ทำด้วย
ใครของเสื่อม เราก็ไม่ได้เสื่อมตามเขาไปด้วย
ไม่ต้องเดือดร้อนแทนกันครับ

ขอให้เจ้าตัวรักษาศีลห้าไว้ครับ
ไว้มุดรูเข็มได้แล้วค่อยว่ากันอีกที

ปล. แต่น้ำเต้ากับมะเฟืองมันหากินยากจริงๆน๊ะครับ
(เกิดมายังไม่เคยเห็นน้ำเต้าลูกสดๆเลย มะเฟืองถ้าไม่ไปเข้าร้านอาหารเวียดนามก็แทบไม่เจอ)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2554, 12:44:08 »
ส่วนตัวผม แม้ข้อห้ามจะกินฟันได้แต่ผมก็หลีกเลี่ยงครับ

ส่วนเรื่องน้ำซุป ถ้าน้ำซุปมาแล้วมีชิ้นฟักมาด้วย ผมไม่แตะเลยครับ
แต่ถ้าน้ำซุปมา แต่ไม่มีชิ้นฟัก ผมก็ทานครับ เพราะอาจจะเป็นซุปโครงไก่ หัวไชเท้า ก็ได้

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2554, 01:41:10 »
ส่วนตัวผม แม้ข้อห้ามจะกินฟันได้แต่ผมก็หลีกเลี่ยงครับ

ส่วนเรื่องน้ำซุป ถ้าน้ำซุปมาแล้วมีชิ้นฟักมาด้วย ผมไม่แตะเลยครับ
แต่ถ้าน้ำซุปมา แต่ไม่มีชิ้นฟัก ผมก็ทานครับ เพราะอาจจะเป็นซุปโครงไก่ หัวไชเท้า ก็ได้
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ

ปล. แต่น้ำเต้ากับมะเฟืองมันหากินยากจริงๆน๊ะครับ
(เกิดมายังไม่เคยเห็นน้ำเต้าลูกสดๆเลย มะเฟืองถ้าไม่ไปเข้าร้านอาหารเวียดนามก็แทบไม่เจอ)
ข้างๆบ้านผมมีทั้งสองอย่างเลยละครับแม่ปลูกไว้แล้วชอบเอามาทานให้บ้านผมเลยอยากถามไว้เพื่อความเชอร์ไว้ก่อนครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2554, 01:44:54 โดย pakkredtop »