ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดคาดเอว  (อ่าน 16714 ครั้ง)

ออฟไลน์ football_in_law

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตะกรุดคาดเอว
« เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 05:49:52 »
ใครพอจะทราบเกี่ยวกับ ตะกรุดคาดเอว ดังๆๆบ้างมั้ยคับ ว่ามีที่ไหนบ้าง
หรือไม่ก็พอจะมีใครแบ่งปัน ให้บ้างคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ตะกรุดคาดเอว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 06:32:39 »
ตะกรุดคาดเอวอันดับแรกขอแนะนำเป็นของหลวงปู่เปิ่น ที่กุฏิใหญ่มี
และส่วนสายอื่นก็หาข้อมูลตามอินเตอร์เน็ตนะครับ ชอบสายไหน ที่ไหน งบพอไหม ถามใจตัวเองเลยครับ  :090: :114: :090:

ออฟไลน์ iambkk

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2554, 11:36:15 »
หลวงพ่อเทียมวันกษัติ์ตราธิราช เก่าหน่อย แต่ของดี

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 01:49:43 »
-ของหลวงปู่เปิ่น ดีทุกรุ่น
-หลวงปู่ตัด วัดชายนา ทั้งรุ่น 1 และ 2 (ส่วนตัวใช้รุ่นแรกน้าชายให้มา)
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ubonboy

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 03:32:31 »
หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ จ.พระนครศรีอยุยา
หลวงพ่อสายทอง วัดพรหมนิวาส จ.พระนครศรีอยุยา
หลวงพ่อสืบ วังสิงห์ จ.นครปฐม
หลวงพ่อตัด วัดชายนา
หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง
หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง จ.นนทบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2554, 03:33:52 โดย ubonboy »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 08:27:39 »
ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆไกล้กรุงเทพและปริมณทลนะครับ

นครปฐม วัดไกล้กันครับ ไม่ไกลกันมากครับ
หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ ตะกรุดหลวงปู่ตอนนั้นผมไปยังเหลือของที่หลวงปู่ปลุกเสกอยู่นะครับ
หลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม
หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ
หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์
หลวงพ่อเพี้ยน วัดตุ๊กตา

อยุธยา
หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง
หลวงพ่้อแม้น วัดหน้าต่างนอก
หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ (วัดท่านไกลจากตัวเมืองมากๆ เกือบถึงสระบุรี เดินทางรำบากครับ ไม่อยากแนะนำ ถ้าไม่มีรถส่วนตัว)
หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน
หลวงพ่อสายทอง วัดพรหมนิวาส

ส่วนจังหวัดอื่นๆถ้ามีรถส่วนตัวก็ลุยโลดครับพี่ ถ้าไม่มีก็ลำบากในการเดินทาง
เพชรบุรี
หลวงพ่อตัด วัดชายนา ท่ายาง เพชรบุรี ผมไปเมื่อต้นเดือนที่แล้ว วัดท่านเงียบมากๆครับ วัตถุมงคลก็มีอยู่ครับ แนะนำให้เก็บตะกรุดในบาตร
หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด ตำบลสามพระยา อำเภอชะอำ เพชรบุรี วัดท่านทางไปหลวงปู่ทวด วัดห้วยมงคลครับ
หลวงพ่อคง วัดเขากลิ้ง แก่งกระจาน เพชรบุรี ไปกราบท่านมาแล้วครับ ท่านเมตตาดี ใจดีมากๆครับ
หลวงปู่เลิศ วัดโพธาวาส อำเภอเมือง เพชรบุรี ศิษย์สายหลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวง
หลวงพ่อผล วัดหนองแขม ท่ายาง เพชรบุรี วัดท่านเลยซอยเข้าวัดชายนา ไปประมาณ 2-3 โลได้ วัดติดถนนใหญ่เลยครับ

นครนายก
หลวงพ่อเกิด วัดโพธิ์แทน

สมุทรปราการ
หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ
หลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร

นนทบุรี
หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏิทอง
หลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อย
หลวงพ่อแย้ม วัดตะเคียน
หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง
หลวงพ่อย้อย วัดอัมพวัน

ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ ผมเอาตามที่ผมเคยไปกราบท่านมาครับ  :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2554, 08:28:34 โดย umpawan »

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 09:33:23 »
ถ้าเป็นตระกรุดรุ่นเก่าแล้วท่านดูขาดก็โอเคครับ ส่วนมากทำปลอมกันเยอะปลอมแม้กระทั่งในวัดผมโดนมาแล้วครับ พอแกะตระกรุดออกมาดูเขียนว่า ไอ้หน้าโง่ อีกต่างหาก แนะนำครับให้เล่นยุคปัจจุบันที่มีประสบการณ์ ที่ทหารตามแนวชายแดนให้การยอมรับ 1.ตระกรุดมหารูด หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ 2.หลวงพ่อจำลองวัดเจดีแดง 3.หลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 09:54:09 »
ถ้าเป็นตระกรุดรุ่นเก่าแล้วท่านดูขาดก็โอเคครับ ส่วนมากทำปลอมกันเยอะปลอมแม้กระทั่งในวัดผมโดนมาแล้วครับ พอแกะตระกรุดออกมาดูเขียนว่า ไอ้หน้าโง่ อีกต่างหาก แนะนำครับให้เล่นยุคปัจจุบันที่มีประสบการณ์ ที่ทหารตามแนวชายแดนให้การยอมรับ 1.ตระกรุดมหารูด หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ 2.หลวงพ่อจำลองวัดเจดีแดง 3.หลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง

ใช้เลยพี่ทหาร ลืมหลวงพ่อสุวรรณ วัดยางไปอีกหนึ่งท่าน
ผมเองก็ไปกราบท่านครั้งนึง วิ่งจากตัวเมืองเข้าไป ไกลและลำบากมาก ถ้ามาทางจากพระนอนจักรสีห์ จะวิ่งง่ายกว่า ทางโล่ง ตะกรุดท่านราคาก็พอสมควร แต่จะเป็นตะกรุดปั้ม ท่านใจดีมากครับ เช่าเสร็จให้ท่านเป่าให้อีกครั้งก็ได้ โบสถ์ท่านสร้างเสร็จแล้ว สวยมากๆ  :054: :054:

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 03:52:07 »
ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ 48ce055

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 04:09:12 »
ที่มีอยูในครอบครองที่เอวตอนนี้ก็9ดอกครับ
หนังสือสามห่วง บางพระ
ตะกรุดดำ หลวงพ่อจำลอง
ตะกรุดหลวงพ่อประเทือง 2
ตะกรุดโทน หลวงพ่อ....
ตะกรุดดำไตรมาส  หลวงพ่อจำลอง
ตะกรุดหนังเสือ ไม่ทราบวัด 3
 ทุกดอกที่คาดเอว  นำไปเข้าพิธีไหว้ครูใหญ่ที่วัดบางพระ...
ครับผม

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 04:15:22 »
ถ้าตัวกระผมอยากจะเช่าบูชา แต่ไม่มีปัจจัยในการเดินทาง อีกทั้งด้วยระยะทางที่อยู่ไกล ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้มั้ยคับ ว่าที่ไหนมีให้บูชาบ้างคับกระผม

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 05:19:05 »
ถ้าตัวกระผมอยากจะเช่าบูชา แต่ไม่มีปัจจัยในการเดินทาง อีกทั้งด้วยระยะทางที่อยู่ไกล ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้มั้ยคับ ว่าที่ไหนมีให้บูชาบ้างคับกระผม
อยากได้จริงๆไม่ยากหรอกครับผมไปวัดบ่อยฝากผมก้ได้ไม่คิดค่าไรหรอกครับที่วัดเท่าไหร่ก็เท่านั้น แต่ต้องรอกลับจากฝึกอาทิตย์หน้าก่อนนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 05:21:02 »
ที่ผมใช้ที่เอวนะครับตระกรุด39ดอก ไม่มีเช่าตามแผงครับถึงวัดอย่างเดียวและต้องมีประสบการณ์ดีด้วยเพราะอาชีพอย่างผม มันแขวนอยู่บนเส้นด้าย ของที่ใช้ต้องชัวครับ

ออฟไลน์ ubonboy

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2554, 09:46:38 »
ถ้าเดินทางไม่สะดวก แนะนำ เป็นของ หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง ครับ หลวงพ่อท่านจารเองประสบการณ์มีครับ

ทางวัดมีจัดส่งทางไปรษณีย์ ครับ (เนื้อหาไม่เหมาะสมลบได้ครับ)

ออฟไลน์ num5321

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2554, 08:29:57 »
หลวงพ่อสุพจน์  วัดศรีทรงธรรม
หลวงพ่อเกิด  วัดโพธิ์แทน
หลวงพ่อจำลอง  วัดเจดีย์แดง
หลวงพ่อตัด   วัดชายนา

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2554, 10:09:44 »
หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง อยุธยา (ตะกรุดดำนะครับตะกรุดแดงมหานิยมถ้าจะให้ดีต้องตะกรุดหนังกลองแต่ไม่รู้ยังมีอยู่ไหม)
หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน นนทบุรี
หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง นนทบุรี
หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ชัยนาท
และของท่านขุนพัน วัดเขาอ้อ ครับยอมรับว่าดีจริงเพราะผมมีอยู่แล้วเกิดปาฏิหารแคล้วคล้าดหนังเหนี้ยวจริง

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2554, 12:48:14 »
ตะกรุดที่ผมห้อยอยู่ที่เอวครับ
หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง อยุธยา ตะกรุดดอกดำนะครับ
หลวงพ่อสุพจน์  วัดศรีทรงธรรม ตะกรุด คงมหากาฬ (ดอกดำ)
หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว ตะกรุดป้องปกจักรวาล เนื้อตะกั่ว
หลวงพ่อเสาร์ วัดดอนหญ้านาง ตะกรุดลูกปืนโป่งฟ้า
หลวงพ่อโฉม  วัดตำหนัก ตะกรุดโทนพระเจ้าอมโลก จ.ปทุมธานี

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2554, 07:07:43 »
ของผมตะกรุดหลวงปู่เปิ่นครับที่เดียวครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2554, 09:06:45 »
ของผมตะกรุดหลวงปู่เปิ่นครับที่เดียวครับ :002:
ใช่ครับ ผมหลวงปู่เปิ่นทั้งเอว
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2554, 09:21:15 »
ด้วยความเคารพครับ
 พึ่งได้มาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง
ตระกรุดชุดสี่ดอก พิชัยสงคราม
ของท่านครูณัฐเดช
ผมไปไหว้ครูไม่ทัน
  ตอนนั้นพี่ๆน้องๆที่เรียนกับครูณัฐเดช
เอาตระกรุดมาอวดกัน
  ผมบอกครูว่า"พ่อดูเอวผมดิไม่มีซักดอก"
ครูท่านเลยเมตตามอบให้เส้นหนึ่งครับ
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2554, 11:16:43 »
ตะกรุดลูกปืนวันสายไหม ปทุมธานี
 กับหลวงน้าสิริวัดตาล นนทบุรีก็ดีนะครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ก.ค. 2554, 11:43:38 »
ส่วนตัวผมแล้วตระกรุดที่ผมใช้รวมเกจิทั้งนั้นเก่งทุกๆทางคงกระพันก็ดีเยี่ยมครับเพราะทำงานภาคใต้ แต่ท่านต้องมองก่อนว่าชอบแบบไหนทางคงกระพันเห็นกันชัดเลยว่า หากินไม่ดีจริงๆ แน่ะนำให้ใช้ทางแคล้วคลาดเมตตาดีกว่าไปไหนจะได้ไม่มีเรื่อง มหาอุตมันใจร้อนจะได้หากินคลองแต่ถ้าท่านทำงานเสี่ยงค่อยใช้มหาอุตครับ จากประสบการณ์ที่ผมใช้มันเป็นเช่นนั้น เพราะสมัยนี้ของที่เน้นทางเงินทองจะนิยมมากกว่ามหาอุต คิดให้ดีๆนะครับ แต่ถ้าอยากเก็บก็ไม่เป็นไร ตระกรุดที่โดดเด่นมากทางมหาอุต ก็คือตระกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา แต่หากินไม่ขึ้นนี่เรื่องจริงจากคนที่เคยใช้ แต่เรื่องมหาอุตแล้ว ผมเชื่อว่าไม่เป็นรองใครแม้ในยามผิดข้อห้ามก็ยังคงความขลังอยู่ ถ้าชอบบู๊ก็ได้เลยหล่ะครับ

ออฟไลน์ khonkhaw@hotmail.c

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 ก.ค. 2554, 10:43:40 »
ตะกุดมงคลโสรส หลวงปู่เอี่ยมวัดสะพายสูง นนทบุรี ไปที่วัดได้ของดีแน่นอน และยังได้ทำบุญอี่กด้วย :054:

ออฟไลน์ wayu

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 ก.ค. 2554, 10:29:44 »
  :016: ต้องตะกรุดคาดเอว เสาร์ 5 ปี 40 หลวงพ่อเปิ่น ครับ :015:

ออฟไลน์ wayu

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 ก.ค. 2554, 01:22:44 »

ออฟไลน์ nic41

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 06:21:23 »
สอบถามหน่อยครับ ตะกรุดหลวงปู่ตัด วัดชายนา ที่วัดยังมีให้เช่าบูชารึเปล่าครับ  :054:

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 07:20:03 »
สอบถามหน่อยครับ ตะกรุดหลวงปู่ตัด วัดชายนา ที่วัดยังมีให้เช่าบูชารึเปล่าครับ  :054:

ที่วัดยังมีให้บูชาอยู่นะครับ  :002:

ออฟไลน์ nuk*-*

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 07:48:36 »
ที่ผมใช้ที่เอวนะครับตระกรุด39ดอก ไม่มีเช่าตามแผงครับถึงวัดอย่างเดียวและต้องมีประสบการณ์ดีด้วยเพราะอาชีพอย่างผม มันแขวนอยู่บนเส้นด้าย ของที่ใช้ต้องชัวครับ

พี่ทำงานอะไรอ่ะครับ 39 ดอกเลย

และอยากทราบแถว วงศ์สว่าง มีที่ให้เช่าให้บูชาบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 12:57:10 »
ที่ผมคาดกับแขวนอยู่ตอนนี้

1 หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ มี2ดอก หลังเสือ กับ ปี40ทองแดงปั้ม
2 หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้
3 หลวงพ่อสืบ วังสิงห์
4 หลวงพ่อตัด วัดชายนา
5 หลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์แดง
6 หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม
7 หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน
8 หลวงพ่อเที่ยง วัดม่วงชุม
9 หลวงพ่อเที่ยง วัดเขากระโดง
10 หลวงพ่อเกษม สุสานไตรลัก
11 หลวงพ่อทบ วัดชนแดน
12 หลวงปู่สุข วัดโพร์ทรายทอง

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 01:01:20 »

พี่ทำงานอะไรอ่ะครับ 39 ดอกเลย

และอยากทราบแถว วงศ์สว่าง มีที่ให้เช่าให้บูชาบ้างไหมครับ

พี่ท่านนี้เขาเป็นรั้วของชาติครับผม  :053:

อีกอย่างตอนนี้ ตะกรุด สายที่กำลังมาแรงก็คงเป็น สายใต้ครับผม
พ่อท่านคล้าย พ่อท่านพรหม พ่อท่านเขียว ลอง ศ฿กษาดูก่อนครับ เลื่อมใสเเละชอบ ของพระอาจารย์รูปไหน ก็ ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 07:30:59 »
แนะนำอีก 1ท่าน คือ   ตะกรุด 108 ของหลวงพ่อสุดวัดกาหลงครับ อาจารย์ ตี๋ใหญ่

ออฟไลน์ lovesanook2111

• ตติยะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 02:47:17 »
ผมมีตะกรุดลูกปืนหลวงพ่ออี้ด1ดอกครับ  อยากจะใส่กรอบครับไม่รุ้ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ CHARATORN

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 03:51:28 »
ดีทุกๆวัดเลยครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 07:35:46 »
ตะกรุด ขุนกระบี่ ๘ กร หลวงพี่อภิญญา วัดบางพระ

ออฟไลน์ satid77

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 08:25:41 »
ของดีๆทั้งน้านครับ :074: :074:

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 08:50:43 »
 :050:
ผม มี
ตะกรุดหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท /ทองแดงเก่ามาก
ตะกรุดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ จ.นครสวรรค์ 2 ดอก /เนื้อเก่า-การตัดปลายที่มุมชัดเจนถึงยุค
ตะกรุด..หลวงปู่บุดดา จ.ลำพูน
ตะกรุดหอมเชียงหลวงพ่อเปิ่น จ.นครปฐม
ตะกรุดโทนหลวงพ่อเพี้ยน จ.ลพบุรี

นึกได้เท่านี้ก่อนครับ..ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ jackjackjack

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2554, 04:51:08 »
แนะนำ
1.ตะกรุดมหารูด หลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ(ชัยนาทครับ)ครับ
2.ตะกรุดหลวงพ่อยวง วัดโพธิ์ศรี (อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี) ประสบการณ์เยอะมาก เหนียวสุดๆๆๆๆครับ ขนาดพวกที่ไม่นับถือพระ(3 จว.ทางใต้)ยังขึ้นมาเหมาตะกรุดท่านเลยครับ แต่หลวงพ่อไม่ให้ครับ หลวงพ่อบอกไม่นับถือพระ แล้วจะมาเอาของพระไปใช้ทำไม 55(อันนี้ผมฟังจากหลวงพ่อเลยครับ ท่านเมตตาเล่าให้ฟัง และยังมีอีกเยอะครับ)หลวงพ่อใจดีมากครับ ใจดีเหมือนหลวงพ่อเกาะเลยครับ
3.ตะกรุดหลวงปู่หนู วัดไผ่สามเกาะครับ อันนี้ท่านดังเงียบๆในหมู่ลูกศิษย์ครับแต่เรื่องเหนียวนี่ไม่เป็นสองรองใครครับ

ออฟไลน์ jackjackjack

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2554, 04:59:31 »
ส่วนตัวผมแล้วตระกรุดที่ผมใช้รวมเกจิทั้งนั้นเก่งทุกๆทางคงกระพันก็ดีเยี่ยมครับเพราะทำงานภาคใต้ แต่ท่านต้องมองก่อนว่าชอบแบบไหนทางคงกระพันเห็นกันชัดเลยว่า หากินไม่ดีจริงๆ แน่ะนำให้ใช้ทางแคล้วคลาดเมตตาดีกว่าไปไหนจะได้ไม่มีเรื่อง มหาอุตมันใจร้อนจะได้หากินคลองแต่ถ้าท่านทำงานเสี่ยงค่อยใช้มหาอุตครับ จากประสบการณ์ที่ผมใช้มันเป็นเช่นนั้น เพราะสมัยนี้ของที่เน้นทางเงินทองจะนิยมมากกว่ามหาอุต คิดให้ดีๆนะครับ แต่ถ้าอยากเก็บก็ไม่เป็นไร ตระกรุดที่โดดเด่นมากทางมหาอุต ก็คือตระกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา แต่หากินไม่ขึ้นนี่เรื่องจริงจากคนที่เคยใช้ แต่เรื่องมหาอุตแล้ว ผมเชื่อว่าไม่เป็นรองใครแม้ในยามผิดข้อห้ามก็ยังคงความขลังอยู่ ถ้าชอบบู๊ก็ได้เลยหล่ะครับ
ขออนุญาตแนะนำพี่ทหารนะครับในฐานะที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเกาะเหมือนกันครับ
ผมอยากให้พี่ทหารลองหาตะกรุดหลวงพ่อยวง วัดโพธิ์ศรี (อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี)มาติดตัวเพิ่มอีกซักดอกครับ ประสบการณ์เยอะมาก เหนียวสุดๆๆๆๆครับ ขนาดพวกที่ไม่นับถือพระ(3 จว.ทางใต้)ยังขึ้นมาเหมาตะกรุดท่านเลยครับ(คงรู้นะครับว่าเพราะอะไร) แต่หลวงพ่อท่านไม่ให้ครับ หลวงพ่อบอกว่าไม่นับถือพระ แล้วจะมาเอาของพระไปใช้ทำไม (อันนี้ผมฟังจากหลวงพ่อเลยครับ ท่านเมตตาเล่าให้ฟัง และยังมีอีกเยอะครับ)หลวงพ่อใจดีมากครับ ใจดีเหมือนหลวงพ่อเกาะเลยครับ ผมแนะนำนะครับ ถ้าพี่ทหารมีโอกาสลองมากราบท่านดูครับ แล้วลองขอบูชาตะกรุดท่านดูครับ
ปล.ขอให้พี่ทหารปลอดภัย ผมคอยเอาใจช่วยพี่ทหารอยู่แนวหลังนะครับ
ขอบคุณครับ / แจ็ค