ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆครับ  (อ่าน 3358 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
อยากถามพี่ๆครับ
« เมื่อ: 06 มิ.ย. 2550, 07:40:43 »
อยากทราบว่าที่วัดบางพระเขาสักน้ำมันให้เด็กหรือป่าวครับ ผมอายุ 15 ปีครับ พอดีผมชื่นชอบเรื่องการสักยันต์มากเลยครับ เลยอยากถามพวกพี่ๆหน่อยครับ เพราะผมอยากได้ลายสักเสือเผ่นของวัดบางพระมากเลยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
ตอบ: อยากถามพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2550, 08:04:18 »
อายุ 18 ดีกว่ามั้งครับ อายุ15 พาผู้ปกครองมาด้วย  ถ้าจะเอาเสืออะพี่ว่าเอายันต์ที่ไปทางเมตตาจะดีกว่านะ  อย่าลืมเอาผู้ปกครองมาด้วยล่ะ อุๆๆ
ออมเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2550, 08:45:21 »
อายุ 18 ดีกว่ามั้งครับ อายุ15 พาผู้ปกครองมาด้วย? ถ้าจะเอาเสืออะพี่ว่าเอายันต์ที่ไปทางเมตตาจะดีกว่านะ? อย่าลืมเอาผู้ปกครองมาด้วยล่ะ อุๆๆ

ถูก เปนไรขึ้นมาพ่อแม่ผู้ปกครองได้ทราบ ว่าเป็นอะไร  ;D มีประสบการณ์ นะ ที่ อยู่ดีดีไปสักแล้วเกิดอาการแปลกๆ อ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2550, 09:55:07 »
ครับ .... หลวงพี่ หลวงลุง ต่างๆ เล็งเห็นความสำคัญ ในหน้าที่การงาน ของ ศิษย์ทุกคนครับ อายุยังไม่ถึง 18 ท่านเมตตาลงน้ำมันให้ครับ... เดี๋ยวมีงานการมั่นคงแล้ว ค่อยมาลงมึกนะครับขอบคุณครับ
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2550, 02:41:47 »
ต้องไปกับคนที่รู้จักกับหลวงพ่ออ่ะค่ะ

ที่สนิดด้วยนะค่ะไม่งั้นไม่สักค่ะ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2550, 06:42:45 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2550, 07:08:24 »
สักยันต์เมตตาดีกว่าครับอย่าเพิ่งเล่นของแรงเลยนะ ;)

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2550, 02:31:14 »
ตัวผมยัง ไม่ได้ลงหมึกเลยคับ แต่สักวันเถอะ จะเอาให้ได้  ::)
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2550, 10:56:30 »
การสักยันต์ ไม่ใช่ของเล่นนะคร๊าบ ได้สักแล้วเท่ห์ สักแล้วจ๊าบ มันไม่ใช่อ่ะ มันอยู่ที่ศรัทธา และความเคารพครูบาอาจารย์ แล้วก็มีข้อห้ามต่างๆ

ก็อย่างเช่น 1. ห้ามด่าพ่อแม่ ตัวเองและผู้อื่น
                  2. ห้ามรับประทานน้ำเต้า มะเฟือง (บางที่อาจห้าม บวบ ฟัก ห้ามทานไม้เรื้อยต่างๆ ด้วย)
                  3. ห้าม ลอด สะพานหัวเดียว เช่น ท่าเรือ เป็นต้น และ ราวผ้า ราวกางเกง
                  4. ห้าม ผิดลูกผิดเมีย
                  5. รักษาศิล 5 ด้วยนะ

ถ้าคิดว่าทำไม่ได้อ่ะ ไปสัก พวก กราฟฟิค ดีกว่านะถ้าอยากสักเพราะเท่ห์อ่ะ เพราะสักยันต์ ใช้ความเชื่อความศรัทธาที่มาจากใจจริง มากกว่าความ เท่ห์ น่ะครับ

ที่ออกมาพิมพ์ แนวบ่นๆ ให้ อ่านเพราะ หวังดี แก่เพื่อนๆ ทุกคน นะครับ  :-* ถ้าคิดว่ามาถูกแล้ววิ่งต่อไป ถ้าคิดว่ามาผิดทางให้เลี้ยวกลับทันที

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2550, 01:21:04 »
เห็นด้วยกับคุณโจรสลัดครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2550, 03:10:48 »
18 ขึ้นไปก่อนครับ นอกจากจะมีผู้ปกครองพาไปนะครับ  ของครูบาอาจารย์เป็นสิ่งดีทั้งนั้นแหละครับแต่จะได้มานั้นต้องอดทนครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]