ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ทำไมยันต์ที่ใช้อักษรขอมไทย ยกเว้น ตัว ฤ ฤๅ ฦ ฦๅ ใช้อักษรไทยครับ  (อ่าน 4158 ครั้ง)

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ฤ ฤๅ ฦ ฦๅ ทำไมใช้ตัวอักษรไทย ในขณะที่ตัวอื่นใช้อักษรขอมไทยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ทำไมไม่กลับไปถามอาจารย์คุณ ที่เคยสอนตอนเรียนปี3 ของคุณหละครับ    :095:

หรือคุณอยากเป็นปรมาจารย์วิชาตักง้อ ...ก็คงต้องไปศึกษาวิชากันต่อไปอะครับ   :075:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2554, 05:37:34 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• ตติยะ
เพราะเคยถามแล้วแต่ไม่มีใครทราบครับ

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
...คงไม่ว่ากันนะครับ ถ้าผมจะตอบเป็นแนวทางให้คิดนิดหน่อยแล้วกัน

จริงแล้ว อักขระ คาถา ต่างๆนั้นจะเขียนหรือสักเป็นภาษาอะไรก็ได้ครับ ขอให้คำอ่าน คำสะกดถูกต้องเป็นใช้ได้ครับ
และในบางครั้ง อย่าสงสัยว่าทำไมยันต์ที่ท่านได้มามีอักขระน้อยนิดเดียวที่เหลือไปไหนหมด
อาจารย์บางท่านได้ทำการซ่อนอักขระลงไปในเส้นยันต์โดยการเสกเป่าลงไปในลายในเส้นให้ท่านแล้ว
คาถาอาคมวิชาเหล้านี้ มีวิธีการใช้ที่พลิกแพลงได้มากมายนัก สุดแท้แต่ท่านจะต้องเรียนรู้พลิกแพลงปรับใช้เอง
ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ มีตัวสะกดภาษาอื่นที่อ่านออกเสียงเดียวกับ  ตัว ฤ ฤๅ ฦ ฦๅ ที่ท่านถามมาท่านจะเอามาใช้แทนก็ได้ครับ
ไม่ผิดขอแค่อ่านออกเสียงแล้วเป็นคำสะกดออกเสียงเดียวกันถูกต้องตามหลักอ่านออกเสียงเป็นใช้ได้

การใช้วิชาอาคมคาถาอักขระสำหรับผม ผมยืดกฎเหมือนเรามีกระทะทำกับข้าวเราใส่เครื่องปลุงลงไป หยิบคาถาขึ้นมา1ถ้วยใส่ลงไป
หยิบมนต์ขึ้นมาหนึ่งถ้วยใส่ลงไป หยิบหัวใจขึ้นมา1ส่วนใส่ลงไป ทีนี้เราก็คนให้ทั้ง3ส่วนเข้ากัน โดยเป็นสัดส่วนที่พอดีไม่มากไปไม่น้อยไป
ก็เป็นอันว่าใช้ได้ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เราปรับใช้ครับ
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

• ตติยะ
ขออนุญาตถามต่อนะครับ
ฤ ฤๅ ฦ ฦๅ ในการลงยันต์ สักยันต์ มีความหมายว่าอะไรเป็นพิเศษรึเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :114:

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
ตามที่ตอบไปก่อแล้วส่วนหนึ่ง ถ้ายันต์ที่ท่านได้ไม่มีค่าที่ต้องใช้เกี่ยวกับพ่อแก่ ตามตัวอย่างเบื้องต้นด้านล่าง

คาถาหัวใจพระฤษี ทั้ว ร้อยแปด คือทุกองค์ไม่จำเพาะ รวมทั้งหมด
นะโม สามจบ
โอม ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ
พระฤษีนารายณ์
โอม นะมะ นะขาลีติ มหานามัง ฤๅษีนารายณ์ นามะ
พระฤษีตาไฟ
โอม สุขายะ สุขายะ นิพพานาจะ อัคคิจักขุ นามะ
พระฤษี จตุทิพยเนตร (ภาคหนึ่งของพระอิศวร แยกภาคมาจากปู่ตาไฟ)
โอม นาสะมะโณ สุขายะ นิพพานาจะ โอม นะมะ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ ฤ ฤๅ นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ

ตัวข้าพเจ้าผู้ตอบเองก็คงตอบให้มิได้ว่าจะเจาะจงหรือมีความหมายเฉพาะหรือไม่เพราะเคยตอบไปก่อนหน้าแล้วว่าครูอาจารย์ทุกท่านมีวิธีการพลิกแฟลงปรับใช้ไม่เหมือนกัน หากท่านอยากรู้ก็ต้องไปถามกับผู้ที่เขียน หรือ สัก ยันต์เหล่านั้นที่ท่านได้มาเองครับ