ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมะหรรษา..........พระองค์นี้ทำมาจากอะไร..?  (อ่าน 2052 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
พระองค์นี้ทำมาจากอะไร..?

นายแพทย์คนหนึ่งซึ่งร่ำเรียนมาไม่น้อย รักษาคนมาก็มากโข แต่หลงลืมรักษาใจของตัวเอง

วันหนึ่งมีโอกาสได้กราบนมัสการพระวิปัสสนาจารย์ใหญ่
นามหลวงพ่อเทียน จิตตสุโภ อย่างใกล้ชิด
นายแพทย์หยิบพระนางพญาราคาแพงอายุกว่า 700 ปีขึ้นมาอวด
ยังไม่ทันพูด.. หลวงพ่อก็ปุจฉา

“พระองค์นี้ทำมาจากอะไร”

“ ทำจากเนื้อดินเผาแกร่ง สีน้ำตาลเข้ม”

นายแพทย์ตอบด้วยความภาคภูมิ
หากหลวงพ่อกลับยิ้มแย้มไม่มีอาการตื่นเต้นหรือรู้สึกทึ่ง  ในกฤษฎาภินิหารของพระเครื่องแม้แต่น้อย

“ดินนั้นเกิดมาพร้อมกันตั้งแต่สร้างโลก
พระองค์นี้ไม่ได้เก่าแก่ไปกว่าดินที่เราเหยียบก่อนเข้ามาในบ้านนี้หรอก”

เก็บความบางส่วนจาก หนังสือ ธรรมะเกร็ดแก้ว โดย ว.วชิรเมธี

ที่มา
http://www.tamdee.net/sarakhun/data/read0ad8.html?No=447
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

• ผู้อาวุโส
ในตัวเรามีคนอยู่ "สามคน"

ณ วัดบ้านไร่แห่งหนึ่ง หลวงตาเพิ่งกลับจากการบิณฑบาตเห็นลูกศิษย์วัดนั่งร้องไห้สะอึกสะอื้น จึงเข้าไปถามไถ่ว่าเป็นอะไร ลูกศิษย์ตอบกลับมาว่า
 :070:
“ผมถูกใส่ร้าย ผมไม่ได้ขโมยเงินในหอพระ แต่ผมเข้าไปปัดกวาดเช็ดถูบ่อย ๆ ทุกคนก็หาว่าผมเป็นขโมย ไม่มีใครเชื่อผมเลย ฮือ ฮือ”

หลวงตานั่งลงข้าง ๆ พยักหน้าเข้าใจแล้วสอนลูกศิษย์ว่า

เจ้ารู้ไหม ในตัวเรามีคนอยู่ "สามคน"....

คนแรกคือ... คนที่เรา..อยากจะเป็น

คนที่สองคือ... คนที่คนอื่นคิดว่า..เราเป็น

คนที่สามคือ... ตัวเราที่เป็น..เราจริง ๆ"

ลูกศิษย์หยุดร้องไห้ นิ่งฟังหลวงตา

คนเราล้วนมีความฝัน ความทะยานอยาก ตามประสาปุถุชนทั่วไป ไม่ใช่สิ่งเลวร้าย
บางครั้งความฝันก็เป็นสิ่งสวยงาม เป็นพลังที่ทำให้เราก้าวเดิน เช่น บางคนอยากเป็นนักร้อง เป็นนักมวย เป็นดารา

ถ้าถึงจุดหมายเราก็จะรู้สึกว่าโลกนี้ช่างสว่างไสวสวยงาม ดังนั้นเราควรมีความฝันไว้ประดับตน เพื่อเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงหัวใจ

มาถึงไอ้ตัวที่สอง.....จะเป็นเราแบบที่คนอื่นยัดเยียดให้เป็น

บางครั้งก็ยัดเยียดว่าเราดีเลิศ จนเราอาย เพราะจิตสำนึกเรารู้ดีว่ามันไม่จริงหรอก แต่เราก็ยิ้มรับ แต่บางครั้งไอ้ตัวที่สองนี้ก็มหาอัปลักษณ์ จนไม่อยากจะนึกถึง ซ้ำร้ายยังเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา
....เพราะมันเป็นโลกใน...มือคนอื่น ....มันเป็นสิ่งแปลกปลอมที่คนอื่นยื่นให้

อย่างคนขับสิบล้อจอดรถอยู่ข้างทางเฉย ๆ เช้ามาพบศพใต้ท้องรถ ก็ต้องขับรถหนี ทั้งที่ศพนั้น ถูกรถชนตายอีกฝั่งแล้วดันถลามาใต้ท้องรถ แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นคนขับสิบล้อ บางคนก็ตัดสินไปแล้วว่าเขาเป็นฆาตกร..

สมัยที่หลวงตายังไม่ได้บวชเคยไปส่งเพื่อนผู้หญิงที่มีสามีแล้ว เพราะเห็นว่าบ้านเป็นซอยเปลี่ยว ส่งได้สองครั้งก็เป็นเรื่อง ชาวบ้านซุบซิบนินทา หาว่าเป็นชู้กับเมียชาวบ้าน
คนที่เห็นนั้นมองคนอื่นด้วยใจที่หยาบช้า ไร้วิจารณญาน ใจแคบ มองคนอื่นผ่านกระจกสีดำแห่งใจตัวเอง

...คนเหล่านี้มีอยู่ทั่วไปในสังคม เจ้าต้องจำไว้นะ ทุกครั้งที่เราว่าคนอื่นเลว คนอื่นไม่ดี.. ก็เท่ากับเราประจานความมืดดำในใจตัวเองออกมา
เห็นสิ่งไม่ดีของใครจงเตือนตัวเองว่าอย่าทำ..อย่าเลียนแบบ.. นั่นแหละวิถีของนักปราชญ์ ถ้าเอาไปว่าร้ายนินทาเรียกว่าวิถีของ..คนพาล

..แล้วเราต้องทำตัวอย่างไรละครับในเมื่อเราต้องเจอคนเหล่านั้นเรื่อย ๆ.. ลูกศิษย์หยุดร้องไห้แล้ว เริ่มสนทนาโต้ตอบหลวงตา
เจ้าต้องทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์ เรียนรู้ว่าความเข้าใจผิดเกิดขึ้นได้

เราห้ามใจใครไม่ได้ สิ่งใดที่เราไม่ได้ทำ ไม่ได้คิด ไม่ได้เป็น แต่คนอื่นคอยยัดเยียดให้เรา เราก็ไม่ควรให้ความสำคัญ ...เพราะเราสัมผัสได้ว่าสิ่งนั้นไม่มีอยู่จริง ใจเราควรสงบนิ่ง..ยังไม่ต้องชำระใจ คนอื่นต่างหาก..ที่ควรซักฟอกให้ขาวสะอาดกว่าที่เป็นอยู่ เขาเหล่านั้นเป็นบุคคลที่น่าสงสาร

มีเวลามองคนอื่น แต่ไม่มีเวลามองตัวเอง.....จงแผ่เมตตาให้เขาไป เข้าใจใช่ไหม...

“เข้าใจครับหลวงตา” เด็กน้อยยิ้มมีความสุขอีกครั้ง :002:

ที่มา
http://www.tamdee.net/sarakhun/data/read1cd2.html?No=444

• ผู้อาวุโส
คนกับไก่

ไก่ชอบแต่ข้าวสาร ไม่ชอบเพชรพลอย มันมองเห็นเพชรพลอยเป็นแค่หินไร้ค่า

แต่คนเรากลับเอาหินเหล่านั้น มาประดับประดาตกแต่งร่างกาย แล้วพากันชื่นชมว่างามเลิศวิไล
แสดงว่าร่างกายคนเราแท้จริงไม่มีความงามอะไรเลย จึงต้องพึ่งพาสิ่งภายนอก ไก่ไม่อาบน้ำเดือนหนึ่งก็ยังอยู่ได้ปกติ

ส่วนคนเราสิ ลองเอานางงามที่ได้มงกุฎโลกคนปัจจุบัน ลองไม่อาบน้ำสัก 7 วัน ก็ไม่รู้ว่ากลิ่นตัวนางงามนั้นจะเหม็นหึ่งขนาดไหน

ความจริงแล้วองค์ประกอบทั้งห้าคือ ผม ขน เล็บ ฟัน หนัง และ อารมณ์ทั้งห้า คือ รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส มันก็อยู่ของมันตามธรรมชาติ
แต่อุปาทานของคนเราไปยึด ปรุงแต่ง กลายเป็นอันนี้ ดี อันนี้ เลว คือเราไปสมมุติกันทั้งนั้น แล้วสมมุตินี้แหละก็เข้ามาบีบคั้นจิตใจให้เกิดแรงปรารถนา

ความดิ้นรน กระเสือกกระสนจึงตามมาอย่างไม่สิ้นสุด นี่คือบ่อแห่งทุกข์ขนาดใหญ่ ที่หลอกให้คนตกลงไปแล้ว หลง วนเวียน อยู่จนเราเคยชิน
เปรียบเหมือนปลาที่ไม่เห็นน้ำ นกไม่เห็นฟ้า จึงยากที่จะรู้สึกตัว และถอนตนขึ้นจากบ่อแห่งทุกข์นี้ได้

จากหลักคำสอนของหลวงพ่อพุทธทาส และ หลวงพ่อชา

ที่มา
http://www.tamdee.net/sarakhun/data/readeb74.html?No=439

• ผู้อาวุโส
เจ็บหางไหม....

สาระธรรม คำขัน เรื่องนี้ เก็บมาจาก....อุบายธรรมของหลวงพ่อชาที่ให้ไว้กับโยมผู้หนึ่งผ่านบทสนทนาสั้น ๆ

หลวงพ่อชา **โยมเคยปวดหัวไหม
โยม * เคยเจ้าค่ะ

หลวงพ่อชา **โยมเคยเจ็บฟันไหม

หลวงพ่อชา **โยมเคยปวดท้องไหม

หลวงพ่อชา ** โยมเคยเจ็บหางไหม
โยม * ?????
โยม * ก็หางมันไม่มีนี่เจ้าค่ะ

มีในสิ่งใด แล้วยึดมั่นในสิ่งนั้น ก็ย่อมเจ็บ ย่อมทุกข์เอง เมื่อไม่มี ไม่ยึด จะเอาอะไรมาทุกข์

http://c.1asphost.com/jigko/dhamma/tesana.html

ที่มา
http://www.tamdee.net/sarakhun/data/read9b15.html?No=426

• ผู้อาวุโส
ยาใจ

...ครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้ว ข้าพเจ้าได้โดยสารเรือจ้างไปในกิจนิมนต์แห่งหนึ่ง คนแจวเรือเป็นชายชรา แต่ยังดูแข็งแรง เป็นคนร่าเริงคุยสนุก แจวพลางคุยพลางตลอดทาง

ตอนหนึ่งถามแกว่า "โยมมีครอบครัวหรือเปล่า ?"

"มีครับ ภรรยาก็มี ลูกก็มี แต่อย่าเอ่ยถึงเขาเลยครับ ฟื้นฝอยหาตะเข็บ"

"อ้าว...! เป็นอย่างไรเล่าโยม ?" ข้าพเจ้าซัก...

แกว่า "อุตส่าห์เลี้ยงเขามาจนโตด้วยเรือลำนี้ ส่งเสียจนได้ดิบได้ดีเป็นใหญ่เป็นโต แต่เขาลืมพ่อเหมือนต้นไม้ได้น้ำค้างแล้วก็ปลื้มลืมน้ำเดิม พูดแล้วมันช้ำใจ แต่บัดนี้ผมก็ตัดใจได้แล้ว เลือดก้อนหนึ่ง ผมตัดได้..."

ข้าพเจ้าฟังด้วยความเศร้าใจ ลูกหนอลูกทำไมจึงเป็นเช่นนี้ เพื่อให้แกลืมความหลัง ข้าพเจ้าจึงเอ่ยชมแกว่า
"โยมทานยาอะไรถึงได้แข็งแรงอย่างนี้"

"ยาไม่มีดอกครับ" แกตอบ "แต่ผมมีคาถาสำหรับภาวนา หลวงพ่อท่านให้ไว้นานแล้ว ท่านว่าเสกอยู่เสมอ จะทำให้แข็งแรง อายุยืน"

ข้าพเจ้าชักสนใจ ออกปากขอทันที โดยชอบใจหัวเราะอย่างเบิกบาน พูดว่า "ได้ครับ คาถาของผมจำง่าย ใช้สะดวก"

ใจเย็น หน้ายิ้ม อายุยืน แข็งแรง ไร้โรค โชคดี

"นี่แหละครับ ดีจริงๆ ผมขอรับรองเอง เพราะผมใช้ได้ผลมาแล้ว"
จนกระทั่งบัดนี้ ข้าพเจ้ายังไม่ลืมชายชราคาถาขลังผู้นั้น

ที่มา... หนังสือ "นิทานบันเทิงธรรม" โดย พระพิจิตรธรรมวาที

ที่มา
http://www.tamdee.net/sarakhun/data/readfb7a.html?No=423

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ธรรมะหรรษา หลากหลายเรื่องราว 36; 36;

ขอบคุณท่าน ทรงกลด ที่นำบทความดีมากๆมาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้อ่านครับ :053: :053:

ติดตามอยู่ครับ อ่านแล้วเพลินดีมากๆครับ และ ได้สาระความรู้มากๆครับผม :016: :015:

(ขออนุญาตเข้ามาอ่าน เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณครับผม) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ