ผู้เขียน หัวข้อ: เบญจเพศแรงมาก  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiNongTum

• ตติยะ
  • นายสิบเจ้าของคลัง
    • อีเมล
เบญจเพศแรงมาก
« เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 10:57:09 »
แม่ผมไปดูดวงให้ผมมา พระท่านบอกว่าเบญจเพศผมแรงมากเลย จะทำอย่างไรดีครับที่จะผ่อนหนักให้เป็นเบา
จะให้หมดไปเลยคงไม่ได้ ช่วยแนะนำทีครับ ตอนนี้รถชนบาดเจ็บไป1รอบแล้ว ก่อนหน้านี้ก็รถพัง สงสัยจะมีอีก :075:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: เบญจเพศแรงมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 11:27:50 »
อย่าไปกังวัลมากครับ หมั่นใส่บาตรทำบุญ ทำแต่ความดี ใช้ชีวิตอยู่บนความไม่ประมาท 

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 12:55:45 »
 อาราธนาถือศีลห้าให้ได้สักเดือนนึงครับ เท่านี้ก็มีเกราะกำบังให้พ้นจากเรื่องทั้งหลายที่จะนำภัยมาสู่ตัวแล้ว

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 03:43:47 »
ขอร่วมแบ่งปัน
ใช้ชีวิตโดยไม่ประมาท // ทำบุญใส่บาตรกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร //นั่งสมาธิอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร //ทำได้จากหนักก็จะเบาแน่นอน กังวลไปก็เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 04:20:51 »
พี่ผมอะครับ รุท หมัดหนัก เบญจเพส โดนรถชนลงไปนั่งขัดสมาธิเลยครับ  พางงเลย :062: :062:
ตอนนั้นพี่ผมห้อยหลวงปู่เปิ่น บูชาครูปี36 พิมพ์สะดุ้งกลับ แน่นอนครับ เหรียญประสบการณ์พี่ผมเลย
***หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 2554, 04:22:53 โดย KsT-YNV »
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 05:27:04 »
ขออนุญาตนะครับ ถ้าผมจะตอบแบบนี้จะว่าอะไรไหมอะครับ? คืออยากให้ทราบโดยชัดเจน ไม่ว่ากันนะครับ

จริงๆมันไม่มีอะไรหรอกครับ บางเรื่องรับอิทธิพลจากวรรณคดี มากกว่าข้อเท็จจริง ซึ่งข้อเท็จจริงและความรู้ที่ถูกต้องมักเป็นสมบัติของคนที่รู้เรื่องจริงๆ ชาวบ้านจะเชื่อคนเฒ่าคนแก่ หรือเชื่อข้อมูลที่เป็นข่าวลือมากกว่าข้อเท็จจริง ชาวบ้านสมัยก่อนอยู่ด้วยความเชื่อของผู้หลักผู้ใหญ่ แต่เหตุผลจริงๆไม่มีใครทราบหรือแทบจะคิดไม่ถึง เช่น ห้ามร้องเพลงขณะกินข้าวจะทำให้ได้สามีแก่ ถ้าอิงตามเหตุผลคือเรื่องสุขอนามัยในเวลากินข้าว หรือไม่ก็ห้ามตัดผมวันพุธ โดยให้เหตุผลเรื่องประหารนักโทษ หรือไม่ก็เป็นวันที่เบื้องสูงตัดผม เหตุผลจริงๆคือเรื่องโหราศาสตร์

อย่างเรื่องวัยเบญจเพส ก็แค่เป็นช่วงเวลาหนึ่ง บางครั้งบรรดาพ่อหมอแม่หมอก็ใช้คำว่า"เบญจเพส"หากิน ถ้าบอกว่าอายุ24 อายุ23 อายุ26 จะดูไม่น่าเชื่อถือ เลยต้องอ้าง"เบญจเพส"มาข่มให้กลัวกัน จนคนที่ไม่ทราบข้อเท็จจริงพากันคิดว่าอายุ25ต้องมีเคราะห์หนัก ต้องรีบสะเดาะเคราะห์ บางรายหนักกว่านั้นโดยแนะนำไปตัดกรรม หรือทำอะไรที่มันไร้สาระโดยบุคคลที่ไม่น่าเชื่อถือแนะนำมา เลยพากันเข้าใจผิด เพื่อนผมคนนึงโดนทักว่าเบญจเพสมีเคราะห์หนัก ต้องไหว้จตุคามรามเทพ เลยซื้อเทวรูปพระอวโลกิเตศวรมา แล้วบอกว่านี่คือจตุคามรามเทพที่ให้มาแก้เคล็ดเบญจเพส(องค์จริงคือเทวรูปพระอวโลกิเตศวร ศิลปะแบบลังกา)

ในบางครั้งผมยอมรับว่าวงการโหราศาสตร์มีอิทธิพลต่อสังคมไทยอย่างสุดๆ เกิดวิกฤตินั่นนู่นนี่นั่น บรรดาโหราจารย์ทั้งหลายพากันประโคมข่าว ให้ไหว้เทพองค์นั้นองค์นี้เป็นพิเศษ ไหว้พระราหูก็ไหว้ของดำ ทั้งที่ความจริงการไหว้พระราหูด้วยของดำไม่มีในคัมภีร์เล่มใดทั้งสิ่ง ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นสิ่งที่บรรดาพ่อหมอแม่หมอกุเรื่องให้ดูน่าเชื่อถือแค่นั้น ถ้าบอกให้ไหว้พระราหูอย่างเดียวคงดูไม่น่าเชื่อถือเท่าไรนัก

ย้อนกลับมาเรื่องวัยเบญจเพส ผมอยากให้ฟังหูไว้หูอะครับ ต้องเข้าใจวิธีการทำมาหากินของบรรดาหมอดูทั้งหลาย คำว่า"เบญจเพส"เป็นคำสำคัญ หรือ Keyword ของอาชีพหมอดู เอาไว้ทำมาหากิน คำอื่นๆเช่น ชง มีองค์ โดนของ ฯลฯ อะไรแบบนี้ บางครั้งถามวันเดือนปีเกิด พอเห็นว่าผู้ใช้บริการบอกว่าอยุ24 ใกล้25 จะบอกว่าอายุ25หรือเบญจเพสจะมีเคราะห์หนัก บอกแบบนี้ทุกคนครับ ถ้าเป็นหมอดูจีนก็จะบอกว่าดวง"ชง"

ทุกอายุก็มีเคราะห์หนักได้ ไม่จำเป็นต้องเบญจเพส ถ้าใช้ชีวิตโดยประมาท หรือมัวเมาลุ่มหลงกับอบายมุข ชีวิตก็ตกต่ำหรือมีเคราะห์ได้ โดยไม่ต้องรอให้ถึงวัยเบญจเพสครับ :090: :090: :090:

ในโคลงโลกนิติบทหนึ่งกล่าวว่า

หมอแพทย์ทายว่าไข้.........ลมคุม
โหรว่าเคราะห์แรงรุม.........โทษให้
แม่มดว่าผีกุม...................ทำโทษ
ปราชญ์ว่ากรรมเองไซร้......ก่อสร้างมาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 2554, 05:33:17 โดย tum_ohayo »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 06:28:13 »
พี่ผมอะครับ รุท หมัดหนัก เบญจเพส โดนรถชนลงไปนั่งขัดสมาธิเลยครับ  พางงเลย :062: :062:
ตอนนั้นพี่ผมห้อยหลวงปู่เปิ่น บูชาครูปี36 พิมพ์สะดุ้งกลับ แน่นอนครับ เหรียญประสบการณ์พี่ผมเลย
***หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ***
ทำบุญใส่บาตรครับ เวลามีเพื่อนชวนไปเที่ยวหรือไปไหนก็บอกว่าไม่ว่างดีกว่าครับอยู่ในบ้านดีกว่าเรื่องร้ายๆจะกลายเป็นดีครับ บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองนะครับ ผมประสบมาแล้วครับต่อจากน้องชายแล้วกันครับผมโดนรถมอร์ไซชนกับมอร์ไซคนที่ชนผมอะครับคนชนขาแขนหักฟันหน้าหักหมดปากครับส่วนคนซ้อนลอยลงมากระแทรกพื้นตายค่าที่ครับเพื่อนผมก็แขนขาหักครับ ส่วนผมไม่เป็นอะไรมีแค่ถลอกนิดเดียวเองครับที่น้องชายบอกครับ บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ เพิ่มอีกเหรียญนะครับ เหรียญอะเมซิ่งด้วยครับ ที่ผมประสบมาครับ :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 2554, 06:30:47 โดย รุท หมัดหนักครับ »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 07:55:58 »
นกฺขตฺตํ  ปฏิมาเนนฺตํ      อตฺโถ  พาลํ  อุปจฺจคา
อตฺโถ  อตฺถสฺส  นกฺขตฺตํ   กึ  กริสฺสนฺติ  ตารกา.

"ประโยชน์ได้ล่วงเลยคนเขลาผู้มัวถือฤกษ์อยู่, ประโยชน์เป็นฤกษ์ของประโยชน์ ดวงดาวจักทำอะไรได้"
(โพธิสตฺต) ชุ. ชา . เอก. ๒๗/๑๖

ธัมโมเมนาโถ - พระธรรมเป็นที่พึ่งของเรา.

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 09:16:59 »
คำว่า "เบญจเพศ" นั้น ในทางโหราศาสตร์ที่แท้จริง "ไม่เคยมีปรากฎ" ไม่ว่าจะตำราเล่มไหน
แค่แปลก็ไมมีความหมายอยู่แล้ว " ๕ เพศ " คืออะไรหรือ ?

ดังนั้นหมอดู ไม่ว่าพระหรือฆาราวาส ถ้าพูดว่าเบญจเพสขึ้นมา ก็แสดงว่า "มั่ว" ทั้งนั้น ไม่ได้รู้จริงอะไรหรอก

เท่าที่เคยศึกษาและค้นคว้าในศาสตร์ด้านนี้มากว่าสิบปี ที่พบและใกล้เคียงกับ
คำว่าเบญจเพศมากที่สุด คือคำว่า "เบญจอาเพศ" แต่คงต้องเล่ากันยาว ขอติดเอาไว้ก่อน ใครที่สนใจ
ลองไปหาอ่านจากตำราท่าน อ.เทพย์ สาริกบุตร ละกัน

ว่าแต่อยากรู้จริงว่า จะร้ายอย่างที่ว่าหรือไม่ ดังนั้น บอก "วัน เดือน ปี เวลา และสถานที่เกิด" มา
แล้วจะดูให้เป็นวิทยาทาน
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ก.ค. 2554, 09:40:21 »
นกฺขตฺตํ  ปฏิมาเนนฺตํ      อตฺโถ  พาลํ  อุปจฺจคา
อตฺโถ  อตฺถสฺส  นกฺขตฺตํ   กึ  กริสฺสนฺติ  ตารกา.

"ประโยชน์ได้ล่วงเลยคนเขลาผู้มัวถือฤกษ์อยู่, ประโยชน์เป็นฤกษ์ของประโยชน์ ดวงดาวจักทำอะไรได้"
(โพธิสตฺต) ชุ. ชา . เอก. ๒๗/๑๖

ธัมโมเมนาโถ - พระธรรมเป็นที่พึ่งของเรา.
ขอบคุณครับ
คุณที่มีอายุ 26 ปี ขึ้นไป ล้วนผ่านจุดนั้นมาแล้ว ไม่น่าจะมีอะไรให้กังวลเลย

กลัวไปไย?
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ก.ค. 2554, 06:39:14 »
คำว่า เบญจเพส คำนี้เขียนผิดกันเยอะมากๆ เขียนผิดเป็น เบญจเพศ เพราะคำเดิมเป็นภาษาบาลี คือ ปญฺจวีส ภาษาไทยแผลง ว เป็น พ

ไม่เกี่ยวกับคำว่า อาเพศ หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2554, 06:43:08 โดย tum_ohayo »

ออฟไลน์ aumlifestyle

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ค. 2554, 08:39:50 »
10วัน ก่อนครบ 25 ครับ   รถยนต์ หาย 1 คัน เศร้าใจครับ น้ำตาตกในรถคันแรกในชีวิต

ออฟไลน์ jackz

• จตุตถะ
  • Nongear48
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ก.ค. 2554, 05:14:49 »
ตอนผมเบญจเพส ก็ทำบุญบ่อยๆครับ ว่างก็ไปบริจากโลงศพ ตามมูลนิธิต่างๆ ไม่ต้องไปกังวลมากครับ ใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาท

ออฟไลน์ bluebatov

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาเป็นที่ตั้ง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ก.ค. 2554, 10:03:53 »
ขอให้มีสติ ไม่ต้ังตนอยู่บนความประมาทครับ ขอบารมีสิ่งศักดิ์คุ้มครองครับผม
บารมีหลวงพ่อเปิ่น