ผู้เขียน หัวข้อ: พระกริ่งหน้าไทย รุ่นแรกปี ๒๕๓๓ ( เนื้อทองคำ )  (อ่าน 3883 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
พระกริ่งรุ่นแรกนั้น สร้างเพียงสองเนื้อคือ ทองคำ และ นวะโลหะครับ วันนี้นำมาให้ชมทั้งสองเนื้อครับ
...

...
พระกริ่งทองคำนั้นสร้างเพียง 7 องค์ ครับส่วนใหญ่กรรมการจัดสร้างจะหล่อไว้ใช้กันเองครับ ต่อมาเป็นเนื้อนวะ ซึ่งเพื่อนๆ อาจจะเคยเห็นบ้างแล้วในเว็บนี้นำกลับมาให้ชมกันอีก แต่ถ่ายภาพใหม่นะครับ
...

...
จำนวนการสร้างนั้น 999 องค์ครับ อย่าไปจำสับสนนะครับสร้างปี 33 ไม่ใช่ 31 ที่หนังสือเล่มเก่าลงเอาไว้ และเป็นรุ่นแรกของหลวงปู่จริงๆครับ เดี๋ยวหนังสือเล่มใหม่ของวัดจะออกมาจะเป็นข้อมูลที่ถูกต้องสมบรูณ์ครับ ใปเจอที่ไหนเก็บได้เลยครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ขอบคุณพี่หอมเชียงที่นำมาให้ชมให้ศึกษากันครับ
งดงามทั้ง 2 เนื้อ  เนื้อทองคำงดงามมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทรงคุณค่าจริงๆครับ :090:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
สุดยอดมากๆครับ..เนื้อทองคำ..สวยงามมากๆครับ 25; 25;

ขอบคุณท่านหอมเชียง ที่นำวัตถุมงคล หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

ป.ล หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระดีทุกๆรุ่นครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลที่ชัดเจนครับ

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
พระกริ่งรุ่นแรกนั้น สร้างเพียงสองเนื้อคือ ทองคำ และ นวะโลหะครับ วันนี้นำมาให้ชมทั้งสองเนื้อครับ
...

...
พระกริ่งทองคำนั้นสร้างเพียง 7 องค์ ครับส่วนใหญ่กรรมการจัดสร้างจะหล่อไว้ใช้กันเองครับ ต่อมาเป็นเนื้อนวะ ซึ่งเพื่อนๆ อาจจะเคยเห็นบ้างแล้วในเว็บนี้นำกลับมาให้ชมกันอีก แต่ถ่ายภาพใหม่นะครับ
...

...
จำนวนการสร้างนั้น 999 องค์ครับ อย่าไปจำสับสนนะครับสร้างปี 33 ไม่ใช่ 31 ที่หนังสือเล่มเก่าลงเอาไว้ และเป็นรุ่นแรกของหลวงปู่จริงๆครับ เดี๋ยวหนังสือเล่มใหม่ของวัดจะออกมาจะเป็นข้อมูลที่ถูกต้องสมบรูณ์ครับ ใปเจอที่ไหนเก็บได้เลยครับ
ไปเจอมาแล้วครับ  เนื้อทองคำอยู่แถวห้วยพลู  เจ้าของหวงยิ่งกว่าลูกสาวครับ  ใช่ไม๊พี่หอมเชียง :004: ประมาณว่าขอลูกสาวพ่อยกให้ ขอกริ่งทองคำ  พ่อไม่คุยด้วย 3 วัน :007:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่หอมเชียงด้วยครับทั้งภาพและข้อมูล
7องค์ใครมีก็หวงสุดๆเลยแหละครับลุงอเมซิ่ง
ผมขอแค่มีเนื้อนวะก็พอแล้วครับ  :053:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สุดยอดครับพี่ สวยแชมป์ทั้งคู่ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นความรู้แก่น้องๆได้เป็นอย่างดี :015:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
 :095: :095:ขอได้ไหมครับ :095: :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เนื้อทองคำมีเพียง 7 องค์ในโลกเท่านั้น
สุดยอดครับท่านพี่ ขอบคุณที่อัญเชิญมาให้ชมเป็นบุญตาครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากครับสำหรับภาพและข้อมูล..มีประโยชน์มากๆควรค่าแก่การศึกษา :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณพี่หอมเชียง ที่แบ่งปันข้อมูลพร้อมภาพถ่าย
พระกริ่งเนื้อทองคำ และเนื้อนวะ เป็นวิทยาทานแก่พี่ ๆน้องสมาชิกคะ 
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............. :090:  :090::114: :090: :090:..............................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2554, 04:35:23 โดย yout »

ออฟไลน์ iHum-MC32

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
แบบนี้จะหาที่ไหนได้บ้างครับ
พี่หอมเชียงแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ iHum-MC32

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พิมพ์นี้ออกโดยโรงเรียนจีนหรือเปล่าครับ
และพระกิ่งหน้าไทปี33 ตำแหน่งฐานด้านหลังเป็นรูปเสือกระโจนเป็นรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
พิมพ์นี้ออกโดยโรงเรียนจีนหรือเปล่าครับ
และพระกิ่งหน้าไทปี33 ตำแหน่งฐานด้านหลังเป็นรูปเสือกระโจนเป็นรุ่นอะไรครับ

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่ตี่เช่นกันครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้