ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปะสร้อยถัก( เชือกเทียน )  (อ่าน 38962 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ศิลปะสร้อยถัก( เชือกเทียน )
« เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 12:03:21 »
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเดินเที่ยวแถวๆสนามหลวง2 ไปสดุดตาร้านถักสร้อยอยู่ร้านหนึ่งซึ่งเจ้าของร้านมีศิลปะและฝีมือในการถักสร้อยมากครับ และได้พูดคุยกับเจ้าของร้านอยู่นาน เป็นคนที่มีอัธยาศัยดีครับจึงขอให้เขาออกแบบสร้อยให้ผมโดยมีล๊อคเก็ตจัมโบ้และรูปหล่อหลวงปู่เรานี่หล่ะครับ ก็นัดกันมารับของอีกหนึ่งอาทิตย์ แหมพอผมเห็นสร้อยถูกใจมากครับ......เส้นนี้แหละ
....

...
พี่เขาถักได้หลายรูปแบบครับผมยืนดูอยู่นาน และคุยกันถูกคอมากครับ
...

...
บางเส้นออกแบบมาอลังการมากครับ อย่างเช่นเส้นนี้ครับ ต้องใจรักจริงๆครับ
...

...
ใครชอบศิลปะแบบนี้ ว่างๆก็ลองไปเดินดูเดินเที่ยวได้ที่สนานหลวง2 ครับ โซนส่วนขยาย... 06;
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: ศิลปะสร้อยถัก( เชือกเทียน )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 12:44:29 »
อ้อ...ลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่งครับ โซนส่วนขยายส่วนใหญ่จะเปิดเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์นะครับ ร้านค้าจะเยอะหน่อย

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ศิลปะสร้อยถัก( เชือกเทียน )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 12:57:00 »
ฝีมือถักยอดเยี่ยมมากๆ...สวยงามมากๆครับ 25; 25;

ขอบคุณท่านหอมเชียง ที่นำวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 08:12:29 »
สวยงามครับ ว่างๆจะไปเดินดูขอบคุณพี่ หอมเชียง มากครับ  :002:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 09:26:20 »
อลังกาล
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 09:32:53 »
:074:สวยจริงๆฝีมือเยี่ยมจริงๆ :075:ว่าแต่สนามหลวง2เนี่ยอยู่ตรงไหนครับ..เพราะเห็นมีคนเรียกกันหลายที่เหลือเกิน(น่าจะมีวงเล็บว่าสนามหลวง2 พุทธมลฑล..หรือที่อื่นๆและต่อท้ายที่อยู่ด้วยครับ)
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 09:43:04 »
 25; สวยงามครับ ขอบคุณท่านหอมเชียง ที่นำเชือกเทียนถักมาให้ได้ชมกัน ผมเป็นอีกคนที่ชอบแขวนพระที่เลี่ยมกรอบเงิน แล้วใส่กับเชือกเทียนถัก เพราะจะทำให้ดูมีเข้มขัง มีเสน่ห์น่ามอง แล้วยังไม่ทำให้ห่วงของกรอบเงินสึกหร่อ เมื่อใช้เป็นเวลานาน หรือมาจากขนาด, น้ำหนักขององค์พระ

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 09:51:31 »
สวยงามมากครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็ไปมุงดูอยู่เหมือนกัน สร้อยที่คนขายใส่อยู่สวยมากครับ แต่ไม่ได้ถามรายละเอียด (สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 02:19:21 »
ขอบคุณครับฝีมือชั้นเทวดาครับท่าน พี่ผู้ชายชื่อพี่เจ๋ง พี่ผู้หญิงชื่อเจ้หม๋วย ครับสวยงามมากๆครับพี่................ :090: :090: :114: :090: :090:...............

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 04:20:04 »
สวยงดงามโดนใจมากๆเลยครับท่าน หอมเชียง
ขอรายละเอียดอีกนิดนึงครับว่าอยู่ตรงไหน
ร้านชื่ออะไร เผื่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ
ลูกศิษย์หลวงปู่เปิ่นจะสนใจกันครับ
ขอบคุณมากๆครับ
 :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2554, 04:21:11 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 06:16:26 »
สวยงดงามโดนใจมากๆเลยครับท่าน หอมเชียง
ขอรายละเอียดอีกนิดนึงครับว่าอยู่ตรงไหน
ร้านชื่ออะไร เผื่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ
ลูกศิษย์หลวงปู่เปิ่นจะสนใจกันครับ
ขอบคุณมากๆครับ
  :058:  :058:  :058:
อยู่โซนส่วนขยาย ถนนสายกลางระหว่างซอย 75 ครับ  หรือเดินตั้งแต่ปากทางเข้าใหญ่ ถนนที่เขาวางของขายกันเยอะๆ แล้วเดินไล่ซอยเอาเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ส.ค. 2554, 08:26:46 »
งามมาก

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ส.ค. 2554, 07:39:42 »
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดครับท่านหอมเชียง  :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2554, 07:39:53 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ส.ค. 2554, 08:43:17 »
ผมก็ชอบสร้อยแนวนี้สวยดีครับ ส่วนตัวมีอยู่หลายเส้นเหมือนกัน แต่ต้องใส่ซักระยะให้เชือกคลายตัวถึงจะสวยครับเวลาใส่

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ส.ค. 2554, 06:29:28 »
ฝีมือดีมากครับ :015:

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ส.ค. 2554, 08:28:55 »
สวยครับ แล้วค่าฝีมือ(ราคา)เท่าไรครับ โดยประมาณก็ใด้ครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :090:

ออฟไลน์ maruaykick

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ส.ค. 2554, 02:09:19 »
สอนวิธีถักแบบง่ายๆๆให้หน่อยคับ เวลาว่างๆจะได้หัดถัก