ผู้เขียน หัวข้อ: พระคุณ ปู่ (อีกแล้ว)  (อ่าน 1076 ครั้ง)

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
พระคุณ ปู่ (อีกแล้ว)
« เมื่อ: 24 ส.ค. 2554, 09:11:27 »
ก่อนหน้านี้เคย นำเสนอ พระเครื่องของหลวงปู่เปิ่น  ที่ได้มาจาก บ้าน คุณปู่

หลังจากนั้น ผมก็เริ่ม ศึกษาเกี่ยวกับ พระเครื่อง มาเรื่อยๆ เริ่มจาก แรงศรัทธาในองค์หลวงปู่เปิ่นเป็นองค์แรก

หลังจากศึกษา จากในเว็บ กับ พวกพี่ๆ ทั้งหลาย จากหนังสือพระเครื่องของหลวงปู่มา 2ปี ได้ ละ

ผมก็ เริ่มมองหา ว่าจะศึกษา พระเกจิ องค์ อื่นๆ ที่ น่า ศรัทธา องค์ไหนต่อดี ก็ เลย เริ่ม ไม่ไกลมาก เอา แถว นครปฐม นี่ละ

ก็เลยกลับไป หาคุณ ปู่ อีกครั้ง ไป ลื้อๆ ดู ได้ มา ไม่กี่ องค์เพราะรอบที่แล้ว ไป กวาดมาเกือบ หมด ละ

วันนี้ ก็เลยจะ มานำเสนอ พระเกจิ ของ จ.นครปฐม ให้ พี่ ๆ ในเว็บนี้ ช่วยติชม ด้วย ครับ

ไป ขอปู่มาไม่รู้ว่าดี ไม่ดี อย่างไร เช่นกัน

เริ่มจากองค์แรกเลย หลวงปู่เพิ่ม

องค์ที่ 2 ก็ หลวงปู่เพิ่มครับ

องค์ที่ 3 ไม่ทราบที่ไม่ทราบปี ไม่เคยเห็นด้วย ไม่รู้อะไรเลย แต่ ดู จาก อำเภอสามพราน น่า จะ นครปฐม

องค์ที่ 4 เป็นหลวงพ่อวัดไร่ขิงครับ

องค์ที่ 5 หลวงพ่อน้อย ครับ ปู่บอกเป็นพระที่ปู่ห้อย บ่อยสุด ผม ว่าก็น่าจะเป็นอย่างนั้น ดูจากสภาพเหรียญแล้ว

ไปหาปู่มารอบนี้ ได้มาแค่นี้ ครับ แกบอกมีเยอะ แต่ขี้เกียจลื้อ

ทั้งหมดนี้ ทั้ง ปู่ และ ผม ก็ไม่รู้ ว่า เก๊ แท้ ประการ ได มีแต่พวกพี่ๆ ในเว็บนี้ ละครับที่ จะ ให้คำตอบ

ขอบคุณ ก่อนล่วงหน้า นะครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พระคุณ ปู่ (อีกแล้ว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ส.ค. 2554, 02:06:19 »
เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่จ้อย วัดบางช้างเหนือ น่าจะปี2497ครับ

ออฟไลน์ Armagink

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: พระคุณ ปู่ (อีกแล้ว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ส.ค. 2554, 10:02:52 »
หลวงพ่อนน้อย เนื้อได้ครับ ผมว่าปู่ห้อยบ่อย ก็น่าจะเพราะศรัทธาน่ะครับ กำลังมาแรงตอนนี้เลย