ผู้เขียน หัวข้อ: ศิล 5  (อ่าน 1407 ครั้ง)

ออฟไลน์ danucha0710

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dmeaungun@hotmail.com
ศิล 5
« เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 01:38:34 »
คือผมอยากทราบครับว่า   
ห้าฆ่าสัตว์ นี่ ตบยุงก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ (ผิดศิลเลยรึเปล่าครับ)
แล้วคนที่เค้าเลิกกินเนื้อสัตว์ใหญ่นี่เพราะอะไรครับ
คือในความคิดผม ศิล5 ไม่ได้ห้าม ผมเลยกินทุกเนื้อเลย แหะๆ จะผิดอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ศิล 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 05:40:21 »
ยุงเป็นสัตว์ครับ ตบยุงก็บาปครับ
เลิกกินสัตว์ใหญ่ก็แล้วแต่คนน่ะครับ อย่างผมไม่กินเนื้อวัวเพราะนับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ
ศีล5ไม่ได้ห้ามกินสัตว์ใหญ่คุณกินก็ไม่ผิดครับ ถ้าสัตว์นั้นเป็นอาหารที่คนทั่วไปเค้ากินกันน่ะครับ
ศีล5ไม่ได้มีอะไรซับซ้อน ไม่ใช่กฎหมายไม่ต้องตีความไม่ต้องเลี่ยงบาลี ทำบุญได้บุญทำบาปได้บาปครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 07:02:24 »
คือผมอยากทราบครับว่า  
ห้าฆ่าสัตว์ นี่ ตบยุงก็ไม่ได้ใช่ไหมครับ (ผิดศิลเลยรึเปล่าครับ)
แล้วคนที่เค้าเลิกกินเนื้อสัตว์ใหญ่นี่เพราะอะไรครับ
คือในความคิดผม ศิล5 ไม่ได้ห้าม ผมเลยกินทุกเนื้อเลย แหะๆ จะผิดอะไรไหมครับ

ประเด็นแรกเรื่องศีลข้อ ๑ ว่าการตบยุงผิดศีลข้อ ๑ หรือเปล่า?

หลักในการพิจารณาว่าผิดศีลข้อที่ ๑ (ปาณาติบาต) หรือไม่นั้น ต้องดูว่าครบองค์ประกอบทั้ง ๕ ข้อหรือเปล่า หากพิจารณาดูแล้ว ครบทั้ง ๕ ข้อ จึงจะเรียกว่าผิดศีลข้อที่ ๑ ครับ มีดังนี้

๑.เป็นสิ่งมีชีวิต

๒.รู้ว่าสิ่งนั้นมีชีวิต

๓.มีจิตคิดจะฆ่า

๔.พยายามฆ่าลงไป

๕.สัตว์นั้นตายเพราะความพยายามของเรา

หากครอบองค์ประกอบทั้ง ๕ ข้อนี้ ถึงจะเรียกว่าผิดศีล(ศีลขาด) "หากมีแค่ ๔ ข้อ จะเรียกศีลทะลุ", "หากมีแค่ ๓ ข้อจะเรียกว่าศีลด่างศีลพร้อย" ไปตามลำดับ เห็นไหมครับว่าการที่จะผิดศีลได้แต่ละข้อมันยากมาก!!!

เมื่อลองนำมาเทียบกับกรณีของคุณ"danucha0710 "เกี่ยวกับการตบยุงว่าผิดศีลหรือเปล่า ก็นำองค์แห่งศีลข้อ ๑ พิจารณาไปตามลำดับดังนี้

๑.เป็นสิ่งมีชีวิต - โดยธรรมชาติยุงจัดเป็นสิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่ง

๒.รู้ว่าเป็นสิ่งมีชีวิต - เราเอง(ทุกคน)ก็ต่างรู้ทั่วกันว่ายุงเป็นสิ่งมีชีวิต

๓.มีจิตคิดจะฆ่า - เราเองมีจิตคิดจะฆ่ามันหรือเปล่า?(คิดจะตบยุง)

๔.พยายามฆ่าสัตว์นั้น - ตรงนี้ก็คืออาการกิริยาตบยุง

๕.สัตว์นั้นตายเพราะความพยายามของเรา - ยุงนั้นตายเพราะการตบของเรา

เมื่อพิจารณาดูแล้วก็จะเห็นว่าครบองค์ประกอบทุกข้อ จึงสรุปได้ว่า"ผิดศีลข้อที่ ๑"ครับ

ประเด็นถัดมาเรื่องไม่กินสัตว์ใหญ่เพราะอะไรกัน?แล้วถ้ากินไปจะผิดอะไรไหม?

ที่ไม่กินสัตว์ใหญ่อาจจะมีคตินิยมของพราหมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง กล่าวคือ ศาสนาพราหมณ์บูชาวัวว่าเป็นสัตว์ของพระผู้เป็นเจ้า จึงไม่นิยมนำมากิน เป็นต้น อิทธิพลของศาสนาพราหมณ์ได้เข้ามาผสมผสานกับพระพุทธศาสนาในไทยเป็นอย่างมาก เริ่มต้นเข้ามาบทบาทเกี่ยวกับการปกครอง ที่เห็นได้ชัดก็คือพระราชพิธีเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ของไทยตั้งแต่สมัยสุโขทัย(เริ่มเด่นชัดในสมัยอยุธยา)เรื่อยมาจนถึงรัตนโกสินทร์ในปัจจุบัน

หรือในทางพระพุทธศาสนานิกาย"อาจาริยวาท"ก็จะมีพระโพธิสัตว์กวนอิม ใครนับถือก็จะไม่กินสัตว์ใหญ่ อาทิ เนื้อวัว เป็นต้นครับ

ในฐานะที่เราเป็นพุทธศาสนิกชน(ในประเทศไทยส่วนใหญ่ นับถือพระพุทธศาสนานิกาย"เถรวาท") ก็นำหลักองค์ประกอบของการผิดศีลข้อที่ ๑ ทั้ง ๕ ข้อดังที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นมาพิจารณาประกอบกันไปครับ(ในกรณีเราไปซื้อเนื้อมารับประทานนะครับ)

๑.เป็นสิ่งมีชีวิต - สัตว์ใหญ่ตามธรรมชาติเป็นสิ่งมีชีวิต (ใช่!)

๒.รู้ว่าเป็นสิ่งมีชีวิต - ทุกคนย่อมทราบอยู่แล้วว่าสัตว์ใหญ่เป็นสิ่งมีชีวิต (ใช่!)

๓.มีจิตคิดจะฆ่า - เราไปซื้อมาบริโภค ฉะนั้นเราจึงไม่มีจิตคิดจะฆ่า (ไม่ใช่!)

๔.พยายามฆ่าสัตว์นั้น - ในเมื่อเราไม่มีจิตคิดจะฆ่า แล้วจะเกิดมีพยายามฆ่าสัตว์ใหญ่นั้นตามมาได้อย่างไร (ไม่ใช่!)

๕.สัตว์นั้นตายเพราะความพยายามของเรา - จึงเห็นได้ชัดเจนว่า สัตว์ใหญ่นั้นไม่ได้ตายเพราะความพยายามของเราเป็นแน่ (ไม่ใช่!)

ฉะนั้นจึงสรุปได้ว่า การกินสัตว์ใหญ่(ในกรณีไปซื้อเนื้อมาบริโภค)จึงไม่ผิดศีลข้อ ๑ ครับ

***และในพระไตรปิฎกยังมีการกล่าวถึงเรื่อง"เนื้อบริสุทธิ์"ไว้ต่างหากอีก ดังนี้คือ

เนื้อบริสุทธิ์ โดย ๓ ส่วน คือ

๑.ไม่ได้เห็น ๒.ไม่ได้ยิน ๓.ไม่ได้สงสัยว่าเขาฆ่ามาเพื่อเรา.***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2554, 07:06:16 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ danucha0710

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dmeaungun@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 12:58:51 »
ชัดเจนครับ  ขอบคุณมากครับ