ผู้เขียน หัวข้อ: สอบเรื่องการห้อยพระครับ  (อ่าน 3296 ครั้ง)

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สอบเรื่องการห้อยพระครับ
« เมื่อ: 13 ก.ย. 2554, 11:51:04 »
การห้อยพระเราต้องห้อยคี่ใช่ไหม แต่ถ้าผมห้อยพ่อแก่ฤาษีแล้วพระอีกองค์จะได้ไหม เป็น2องค์ อะครับ
หรือต้องห้อยเป็นคี่ 3 องค์เลย  :054: :054: :054:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบเรื่องการห้อยพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 12:53:33 »
ตามความคิดของผม ผมว่าสามารถห้อยคู่ก็ได้ คี่ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่คนจะห้อยเป็นเลขคี่ครับ ห้อยแบบไหนก็ได้ครับตามสะดวกและศรัทธาของของเราครับ :090:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 05:46:25 »
พระอาจารย์ผมท่านห้ามห้อยเลขคู่ครับ เขายังบอกเลยแขวนพระใครให้ห้อยคี่
ห้อย 3 , 6 ,9 ครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 08:09:13 »
ด้วยความเคารพครับ เข้าไปอ่านตามลิ้งค์นี้ครับ 36; 36;

พี่ๆน้องๆตอบไว้เยอะเลยครับ ลองเข้าไปอ่านครับ

ความคิดส่วนตัวนะครับ ห้อยพระเครื่องกี่องค์ก็ได้ครับ อยู่ที่จิตศรัทธาครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2554, 08:11:35 โดย saken6009 »

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 02:33:55 »
ขอบคุณคร๊าบบบ พี่ saken6009

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 07:42:54 »
พระอาจารย์ผมท่านห้ามห้อยเลขคู่ครับ เขายังบอกเลยแขวนพระใครให้ห้อยคี่
ห้อย 3 , 6 ,9 ครับ  :054: :054:

เข้ามาฟังคำตอบของตัวเองแล้วงงครับ

อธิบายให้กระจ่างครับ

พระอาจารย์ที่สอนผมมาท่านบอกว่าใครห้อยพระเลขคู่สวดอะไรประมาณนี้ครับ
ห้อยพระให้ห้อยเลขคลี่ครับ  :054: :054:

ตอนเช้าง่วงๆครับ  :075:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 07:48:06 »

เข้ามาฟังคำตอบของตัวเองแล้วงงครับ

อธิบายให้กระจ่างครับ

พระอาจารย์ที่สอนผมมาท่านบอกว่าใครห้อยพระเลขคู่สวดอะไรประมาณนี้ครับ
ห้อยพระให้ห้อยเลขคลี่ครับ  :054: :054:

ตอนเช้าง่วงๆครับ  :075:
ห้อยพระคู่สวยหรือป่าวครับ พิม งงๆ
สรุปว่าห้อยพระให้ห้อยเลขคี่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 08:22:40 »

เรื่องห้อยพระเยอะ ไม่ห้อย
ห้อยก็ตาย ไม่ห้อยก็ตาย
  คี่ก็ตาย คู่ก็ตาย

ที่เหลือโปรดพิจารณาเองครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 11:44:18 »
คืองี้ขอรับ 1องค์ดีที่สุด เพราะจะได้รู้ว่า ดีทางด้านใด ถ้าต้องการแขวนเยอะ ให้แขวนทีละองค์ ถ้าจริตเรา แขวนแล้ว OK ก็เก็บไว้องค์ถัดมาแขวน
ส่วนทำไมไม่เลขคี่ 1องค์ ตรงกลาง 3องค์ก็มีตรงกลาง 2องค์ แกว่งไปมาครับ ความคิดส่วนตัวกระผมนะครับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ min.super

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2554, 01:00:45 »
(ทำดีไม่ต้องอายใคร).... อยากแขวนกี่องค์ก็เชิญ..... แต่อย่า แขวนแล้วไปทำ สิ่งไม่ดีแล้วกัน ( อายพระ ).....  :045:
บุญก็ทำ กรรมก็ก่อ โง่สิ้นดี

ออฟไลน์ banmung

• ความสุขถ้าแบ่งปันมีแต่จะเพิ่มขึ้นฉันใด ความทุกข์ถ้าแบ่งก็มีแต่จะลดลงฉันนั้น
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น บ้านบารมีครู จ.อุดรธานี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ก.ย. 2554, 01:55:46 »
ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับความสมดุลมากกว่ามั้งครับ ถ้าห้อยจำนวนคู่สร้อยก็เอียงสิครับ จริงมั๊ยครับ
ต้นไม้ที่สูงเพียงฟ้าล้วนเคยเท่าหญ้าเพียงดิน พญาเหยี่ยวที่โผบิน ยังต้องหัดบินมาก่อน