ผู้เขียน หัวข้อ: หายไปนาน กลับมาพร้อมความเครียด...  (อ่าน 2141 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
   คือเรื่้องมีอยุ่ว่า..ที่ทำงานผม ห้องน้ำมันอยู่ใ่ต้บรรได ครับ
เวลาผมเข้าห้องน้ำ แล้วมีคนเดินขึ้น-ลงบรรได ทั้งหญิงและชาย เดินอยู่บนหัวผม
ทั้ง ๆ ที่รู้อยู่แก่ใจ จริงๆ มีห้องน้ำอื่นแต่ไกลมากครับ ... ลำพังผู้ชายเดินไม่เท่าไหร่ ผู้หญิงนีั่สิรำบากใจมากครับ

พี่ ๆ น้อง ๆ คิดว่ายังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2554, 02:22:24 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: หายไปนาน กลับมาพร้อมความเครียด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 02:53:43 »
ผมว่าเคร่งครัดในเรื่องการปฎิบัติตัวของเราดีกว่า เพราะเป็นสิ่งที่ทำได้เองจริงๆ เราไม่สามารถบอกคนอื่นหรือห้ามคนอื่นว่าอย่ามาเดินไปมาระหว่างที่คุณเข้าห้องน้ำ แค่เรารักษาศีลและปฎิบัติดี ไม่ผิดในข้อห้าม ของไม่เสื่อมแน่ครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: หายไปนาน กลับมาพร้อมความเครียด...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 03:00:43 »
ของอย่างนี้มันหนีไม่ออกครับห้องน้ำเป็นสิ่งจำเป็น...งานก็ต้องทำเพื่อเลี้ยงชีพผมว่ากลับจากที่ทำงานก่อนนอนสวดมนต์บูชาหลวงพ่อแล้วตอนไหว้ครูก็ไปไหว้ครูบาอาจารย์ครอบครูแต่อย่า่ผิดศีลตามที่หลวงพ่อสั่งไว้ก็แล้วกัน :050:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 03:10:36 »
ครับผม ๆ
ผมก็คิดว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้ทรมานตัวเอง..
ผมก็คิดอย่าง ๆ พี่ ๆ ว่าใจเราไม่เสือม ปฏิบัตตัวดีก็พอ..
พระอาจารย์ผมบอกอย่าไปคิดมากเรื่องแบบนี้ มันเปลี่ยนไปตามเวลาตามยุคสมัย..
ผมพยายามไม่คิดมากครับ แต่แบบว่าบางทีระหว่างจะเดินเข้าห้องน้ำแ้ล้วแบบเห็นคนเดินไป เดินมา ไม่ชอบเอาซะเลย...

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 03:15:40 »
มันเป็นความจำเป็น ก็ไม่เป็นไรหลอกครับ  :002:

ผิดถูกประการใดขออภัย
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 05:28:13 »
อย่ายึดติดครับผมก็อยุ่ในสถานการณ์เดี๋ยวกับคุณเจ้าของกระทู้ และผมยังเป็นช่างด้วยต้องทำเกี๋ยวกับห้องน้ำ บ่อบำบัดตลอด แต่ของนี้ไม่เสื่อมครับเพราะทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เราครับ ถ้าเสื่อมของผมก็คงเสื่อมไปแล้ว แต่ของผมก็ยังเตือนภัยผมอยู่ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 07:47:53 »
ไม่เป็นอะไรครับ ไม่มีอะไรทำให้พุทธคุณเสื่อมไปหรอกครับ มีแต่ใจคนคิดกังวัลกันเองครับผม  :054: :054:

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ย. 2554, 08:10:44 »
ถ้าเครียดนี้ลำบากแย่
สะพานลอยคนข้าม
ทางด่วนพิเศษ
รถไฟฟ้า BTS
รถไฟใต้ดิน MRT
อาคารที่มี 2 ชั้นขึ้นไป
รถทัวด์ 2 ชั้น
ห้างสรรพสินค้า
ฯลฯ ที่เราสามารถลอดได้

เดินทางสายกลางครับ
ถือศีล 5
ไม่ไปเบียดเบียนใคร
ไม่ผันตัวไปอยู่ที่ที่เสี่ยง
ถ้าเป็นสิ่งที่เกิดจากเจ้ากรรมนายเวร ก็ไม่มีใครจะหยุดยั้งได้ครับ นอกจากบุญและกรรมของตัวเอง

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.ย. 2554, 12:35:50 »
ประสพการณ์ตรง เราไม่เสื่อมแต่คนที่เดินข้ามหัวเราจะ เจอเรื่องแปลกๆไปเอง บ้านแฟน มีห้องเช่า ก็สร้างห้องน้ำไว้ใต้บรรไดตึก เราเข้าห้องน้ำ ปวดหัวแทบดิ้น กลับมาก็ขอคมาครูบาอาจารย์ ประมาณ 3เดือน ห้องเช่าก็ไม่มีคนมาเช่าครับ โดนจับยาบ้าง โจรบ้าง ปัญหาบ้าง นี้เรื่องจริงครับ
แต่ไม่ไช่ รู้และมีตัวเลือกแต่จะเข้านะ ของผมสุดวิสัยเพราะ ห้องนั้นผมต้องเข้าคนเดียว  ครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ min.super

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ย. 2554, 01:09:01 »
...... เรื่อง จิ๊ฟ ๆ .... อย่าคิดมากเลย ปวดหัว ( ของที่ ฉันทำ ของที่ฉันสร้างไม่มีเสื่อม _ มีแต่ใจเราที่มันเสื่อมไปเอง)... :007:
บุญก็ทำ กรรมก็ก่อ โง่สิ้นดี

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ย. 2554, 09:51:38 »
เดินในห้าง เดินในตึก อยู่บนถนน อยู่ในบ้าน อยู่ในที่ทำงาน อยู่ในโรงเรียน อยู่ในร้านอาหาร หรืออีกหลายๆที่ มีคนอยู่ข้างบนหรือไม่ครับ เราหลีกเลี่ยงได้ไหมครับ นั่งรถไปไหนมาไหน ผ่านสะพานลอยกี่สะพาน ลอดสะพานทางข้ามกี่สะพาน เดินเล่นในห้างมีฝูงชนเดินอยู่ชั้นถัดไปมากน้อยแค่ไหน...ใจร่มๆ คิดเองทุกข์เอง คิดเองเสื่อมเอง แล้วจะคิดไปทำไมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.ย. 2554, 10:33:20 »
ยึดมั่นศรัทธาไม่เสื่อมแน่นอนครับ