ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์ครับ  (อ่าน 8082 ครั้ง)

ออฟไลน์ duckpro

• ทุติยะ
  • **
สักยันต์ครับ
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2554, 05:15:53 »
มี ยันต์ อะไร บ้าง ครับ ที่ สัก แล้ว ของไม่ขึ้น ? บอก พุทธคุณ ด้วย ครับ

สักน้ำมันกับสักสี อะไรเจ็บกว่าครับ

ผมอยากสักหนุมานเชิญธง อะครับ แต่ ไม่อยากของขึ้นอะ มีวิธีไหมครับ

ขอบคุณครับ

รูปเหมือนสมเด็จโต มีพุทธคุณ ยังไงหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2554, 05:16:34 โดย duckpro »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2554, 06:02:09 »
1.ถ้าสักแล้วของไม่ขึ้นก็สักยันต์ยันที่ไม่ต้องลงหัวใจ เช่น หนุมานหัวใจหนุมานหนุมานะ เสือหัวใจเสือกุรุสุกุ ฯ ประมาณนี้ครับ
2.สักหมึกเจ็บกว่าครับ เจ็บกว่าเยอะครับ เพราะว่าน้ำมันสักไม่จำเป็นต้องเน้น แต่หมึกต้องเน้นเพื่อให้หมึกเข้าเนื้อครับ
3.อาการของขึ้นผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ บางคนสักเต็มตัวก็ไม่ขึ้นนะครับ แต่ของขึ้นแล้วได้รู้ว่าของยังอยู่กับตัวเราครับ
4.รูปเหมือน สมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี  พุทธคุณครอบจักรวาลครับ

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ความรู้น้อย ต้องศึกษาอีกเยอะ  :114: :089: :090:

ออฟไลน์ duckpro

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2554, 11:47:58 »
เล้วความเห็นของคนอื่นอะครับ T_T

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2554, 12:08:29 »
เล้วความเห็นของคนอื่นอะครับ T_T

เพื่อการไม่ออกความเห็นซ้ำซ้อน ในรูปแบบความเห็นเดียวกัน ท่านอื่นๆจึงมาตอบให้หลายคนแล้วครับ ถอยหลังไปดูด้านบนครับ ว่ามีคนกดขอบคุณให้กับคำตอบของ คุณumpawan กี่คนเพราะนั่นหมายความว่าทุกคนที่กดขอบคุณในกระทู้คำตอบใด เขาก็มีความเห็นเช่นเดียวกับผู้ตอบไปนั่นเองครับ
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2554, 12:02:28 »
ตามนั้นครับที่สำคัญต้องศึกษาอีกเยอะ ยึดศรัทธาเป็นที่ตั้ง...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ต.ค. 2554, 11:05:59 »
หนุมานเชิญธงขึ้นอยู๋แล้วครับ

ผมก็สักหนุมานเชิญธง

พอไปพีธีไหว้ครู นี่กระโดดเลยครับ

ผมแนะนำ สักยันต์พวก เก้ายอด แปดทิศก็ได้ครับ

สักหมึกเจ็บกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ต.ค. 2554, 12:58:23 »
ของไม่ขึ้นหรอกครับ...ของขึ้นเกิดจากศรัทธาอันแรงกล้าครับ เพราะหากถึงวันที่คุณมีศรัธาอันแรงกล้าก็จะไม่มีคำถามเช่นนี้จากคุณอีก

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ C01239

• ตติยะ
  • เพราะคนเราไม่เหมือนกัน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ต.ค. 2554, 11:51:23 »
สำหรับคำถามของ  คุณduckpro  ขอตอบตามนี้นะครับ

1.มียันต์ อะไร บ้าง
คำตอบ ยันต์ห้ายอด ความหมาย ความเชื่อ คุ้มกันภัย และอันตรายทั้งปวง
          ยันต์แปดทิศ ความหมาย ความเชื่อ  ยันต์แปดทิศ มีสรรพคุณ ทางด้านเมตตา อยู่ยงคงกะพัน คุ้มคองทิศทั้งแปด
          ยันต์พุฒซ้อน หรือ ยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ความหมาย เป็นมหายันต์สูงสุดกว่ายันต์ทั้งปวง สารพัดประโยชน์
                       ลงนะหน้าทอง เมตตามหานิยม โชคลาภ ทำให้ผู้ใหญ่เมตต
          ยันต์พระอิติปิโสไตรจักร ความหมาย ความเชื่อ ทางด้านการค้าขาย หรือทำงานธุรกิจ เมตตา
          ยันต์บารมีพระพุทธเจ้า ความหมาย ความเชื่อ กันภูตผี ปีศาจ ป้องกันอันตรายทั้งปวง  เป็นต้น

2.ที่ สัก แล้ว ของไม่ขึ้น
คำตอบ  สักแล้วขึ้นทุกยันต์ละครับเพียงแต่ลักษณะการขึ้นจะแตกต่างกันไปครับ  ถ้าหากเป็นยันต์ครู เช่น ยันต์ห้ายอด ยันต์แปดทิศ
           ยันต์แม่ทัพ อื่น ๆ ที่เป็นอักคระ  เวลาของขึ้นขนจะลุก  หากเป็นยันต์พ่อแก่ฤาษี  ยันต์พญาเสือ ยันต์พญาราชสีห์ อื่น ๆ ที่เป็นรูป
           เวลาของขึ้น ก็จะเป็นตามรูปลักษณะที่สักมา

3.สักน้ำมันกับสักสี อะไรเจ็บกว่าครับ
คำตอบ  คุณumpawan นะครับ

4.อยากสักหนุมานเชิญธง อะครับ แต่ ไม่อยากของขึ้นอะ มีวิธีไหมครับ
คำตอบ  วิธีที่ไม่อยากให้ของขึ้นหน้าจะไม่มีครับ   

แนะนำนะครับ  ที่อยากสักหนุมานเชิญธงนะดีครับ  แต่สักไปเพื่ออะไร ถ้าต้องการพุทธคุณคุ้มครองตัวเราเองนั้น
            แนะนำให้สักยันต์ครูก่อนนะครับ อาจารย์ทุกท่านจะสักให้เอง  แต่อยากสักเพื่อเท่ สวย หรือเอาไปอวดใคร
            แนะนำว่าอย่าสักดีกว่า  ของแบบนี้ทำแล้วติดตัวไปจนตาย

5.รูปเหมือนสมเด็จโต มีพุทธคุณ ยังไงหรอครับ
คำตอบ  คุณumpawan นะครับ

ต้องศึกษาอีกหน่อยนะครับ 
ขอบคุณครับ
อ้วน ยานนาวา

ออฟไลน์ busreturn

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ต.ค. 2554, 11:36:21 »
ยันต์สายประทับธงชัยคู่ซ้ายขวา พุทธคุณเป็นยังไง ครับช่วยอธิบายที
อยากทราบว่าที่วัดบางพระมีปล่าวครับ พระอาจารย์ท่านจะเมตตาสักให้ไหมครับ ถ้ายังไม่เคยสักเลย
ศึกษาสนใจและชอบมานานแล้ว แล้วตอนนี้ อายุ 19 แล้ว คิดว่าจะสักหมึกแล้วเห็นยันต์นี้ มันรู้สึกเหมือนเคยเห็นมานานนะครับ
รบกวนพี่ๆๆ ช่วยตอบด้วยคับ

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ต.ค. 2554, 12:08:50 »
     ตอนนี้ผมสัก 9ยอด พ่อแก่ ช้างเอราวัณ  เป็นไงบ้างหรอคับ :032:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ต.ค. 2554, 02:32:30 »
ผมอยากจะบอกอย่างหนึ่ง ว่าสักยันต์ดีจริงของต้องไม่คุ้มคลั่ง ของขึ้นอย่างดีแค่เกิดอาการขนลุก การสักยันต์มันมีมาหลายร้อยปี ตั้งแต่สุโขทัยอยุธยา แล้วต้องไม่ของขึ้นพร่ำเพรื่อ ชายไทยสมัยก่อนสักยันต์ ผมไม่อยากนึกภาพว่ามีทหารนายหนึ่งยื่นอยู่หน้าพระที่นั่งสรรเพชญ์มหาปราสาท แล้วอยู่ๆเกิดอาการของขึ้น ความเป็นสิงสาราสัตว์มันเข้าไปในตัวคลานรอบพระที่นั่ง คงไม่ใช่เรื่องมงคลเท่าไรครับ ถ้าสักแล้วลงไปคลานประหนึ่งสัตว์เลื้อคลาน หรือลุกขึ้นเต้นคลาน4ขาเป็นเสือเหมือนสัตว์เดรัจฉาจน หรือทำท่าเป็นหนุมานทั้งที่เป็นตัวละครในวรรณคดี แล้วอาการพวกนี้มักเห็นมากในงานพิธีสวดภาณยักษ์ เวลาสวดแล้วเกิดอาการของขึ้น เหมือนสิ่งมันพยายามต้าน แผลงฤทธิ์ออกมาเต็มที่ บางคนสักลิงก็แสดงอาการออกมาเป็นลิง ถามว่าทำไมต้องมาคุ้มคลั่งในงานสวดภาณยักษ์?

เพราะงานสวดภาณยักษ์ มีการอัญเชิญเทพแห่งสวรรค์ทั้ง4ทิศ ผู้ปกครองอมนุษย์ทั้งหลาย เช่น ยักษ์ อสูร คนธรรพ์ นาค ฯลฯ บางคนเขามีของไม่ดีหรือของอัปมงคลอยู่ในร่างอยู่ไม่ได้ เลยต้องอาละวาด เหตุที่เข้ามาอยู่ในร่างอาจเป็นเพราะรู้เท่าไม่ถึงการ เลยเกิดอาการคุ้มคลั่ง สมมติว่าคนเราถ้าเป็นคนดีจิตใจดีงามจริง ตำรวจถือหมายศาลมาค้นบ้านทำไมต้องแสดงท่าทางต่อต้านเจ้าหน้าที่ตำรวจ? ในเมื่อเป็นคนดีจริง ก็ต้องให้ความร่วมมือกับตำรวจ ไม่ใส่แสดงอาการต่อต้านและสู้กับตำรวจ การที่ของขึ้น ทำให้ผู้สักเกิดอาการคลั่ง และคลานทำท่าเหมือนสัตว์เดรัจฉาน คงต้องพิจารณาเองว่าสิ่งที่อยู่ในกายคือพลังอำนาจอย่างไหน? แต่ไม่ใช่พลังของเทพเจ้าผู้ทรงเมตตาแน่นอน
บางคนของมันเสื่อม หลังจากไปร่วมงานพิธีสวดภาณยักษ์ ตรงนี้คงไม่ต้องอธิบายเหตุผลอะไรมากนัก ถ้าของดีจริงคงไม่เสื่อด้วยการสวดภาณยักษ์

ผมอยากแนะนำว่าถ้าจะสักอะไรก็แล้วแต่ ถ้าสักยันต์ดีเวลาปลุกของต้องไม่ลงไปคลานสี่ขาหรือเต้นเหมือนลิงค่างบ่างชะนีในสวนสัตว์ พูดง่ายๆคือเวลาปลุกของต้องนั่งพนมมือปกติ จะไม่มีการกระโดดโลดเต้นใดๆทั้งสิ้น

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2554, 02:34:57 โดย tum_ohayo »