ผู้เขียน หัวข้อ: แขวนพระไว้บนคอ ห้อยพ่องั่งไว้ที่เอว ได้ใช่ไหมครับ  (อ่าน 6264 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  ก็ตามชื่อกระทู้ครับ คือ สนใจพ่องั่ง  ของพระอาจารย์โอ อยู่ว่าจะหามาแขวนเอวซะหน่อย  พระที่ผมแขวนบนคอตอนนี้ใช้  ชุดนี้ครับ   พระมงคลมหาลาภ 2499   ปิดตาพ่อท่านกล่อม วัดหูแร่ 2514 (หลวงพ่อแก้วเมืองใต้)  ขุนแผนออกศึก วัดบ้านสวน 2513 ( พระผงคงไชยชุม )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kuntep

• จตุตถะ
จริงจริงแล้วเล่ากันว่าไอ้งั่งอยู่ไหนพระกระเจิงนะครับ :073:

ออฟไลน์ C01239

• ตติยะ
  • เพราะคนเราไม่เหมือนกัน
    • อีเมล
 :017: อยู่ที่ความเชื่อครับ  (โบราณว่าไว้พระเครื่องห้อยคอ  เครื่องรางของขลังห้อยเอว)  พระเครื่องห้อยคอก็เพราะพระเครื่องเป็นสัญญาลักษณ์แทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้าควรบูชาไว้ที่สูง  พระงั่ง เครื่องราง ของขรังต่าง ๆ ควรจะห้อยเอวครับ  :017:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พ่อของผมเคยเล่าให้ฟังว่า สมัยพ่อหนุ่มๆพ่อมักจะเห็นนักเลงพกงั่งไว้ในกระเป๋ากางเกง ไว้สำหรับใช้เป็นอาวุธครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
เห็นด้วยครับ ปกติจะนิยมพกไว้กระเป่ากางเกง