ผู้เขียน หัวข้อ: อาหาร และ น้ำ รับแขก ในงานศพ ทานได้รึเปล่าครับ มีข้อห้ามไหมครับ  (อ่าน 3810 ครั้ง)

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล

ทาน ได้ครับ ผม  อย่าไปคิดมากครับ เรา รักษา ศีล 5ก็พอครับ :054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
อย่าไปยึดติดกับสิ่งของให้มาก
แต่ยึดติดกับความดีๆกว่าครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ให้ถามพระอาจรย์หรืออาจารย์ที่สักให้ดีกว่าครับ ให้ท่านตอบแล้วทำตามจะสบายใจที่สุด แต่ถ้าแค่อ่านหรือมีคนบอกมาถ้าไม่ใส่ใจก็ผ่านไปเลยครับ ไม่มีอยู่ในข้อห้ามของวัดครับ แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ทานอะไรในงานศพเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ chalermpolsopa

• ตติยะ
เคยได้ยินมานะครับผิดถูกไม่ทราบ สำหรับคนที่จะเล่นคาถาอาคมเลี่ยงได้ก็ดีครับ เป็นมงคล แต่จะเน้นไม่กินของที่ทำหรือปรุงอยู่ภายในชายคาเดียวกับศพครับ ทำแล้วสบายใจ สักมาเจ็บ เสียดาย ยังมีอีกเยอะครับ ส่วนทางวัดบางพระคงต้องถามครูบาอาจารย์ที่สักให้ดีที่สุด

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าเจ้าภาพนิมนต์พระท่านก็เลี่ยงฉันเช้า ฉันเพลในงานศพไม่ได้กระมังครับ

สำหรับผมทำตามเท่าที่ท่านห้ามให้ได้ก็พอแล้วละ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หากศิษย์พี่ท่านใด  ได้สอบถามพระอาจารย์มาเเล้ว
อาจรบกวนช่วยไขข้อคำถามให้กระจ่างด้วยครับ   :054:

ออฟไลน์ BoyDevil_Tim

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่ได้หลบหลู่คัยทั้งนั้นคับ
    • อีเมล
ผมว่าน่าจะกินไม่ได้นะ กฏของสมัยโบราณมีเยอะมากคับ
1รักษาศิล5 2 ไม่พูดหยาบคายต่อหน้าบิดามารดา และผู้อื่น 3 ห้ามกินเนื้อ เสือโคร่ง เสือเหลือง งู หมา ช้าง ม้า ลิง หมี และ คน
4 ห้ามกินของเหลือเดน หรืออาหารที่แจกเลี้ยงในงานศพ 5 ห้ามกินกล้วยทุกชนิดด้วยวิธีกัดจากปาก ให้หักแล้วกินทีละคำ
6 ห้ามข้ามสะพานที่ทอดข้ามแหล่งน้ำที่ไม่มีน้ำ 7 ห้ามลอดสะพานหัวเดียวสะพานท่าน้ำ 8ห้ามมองลงไปในบ่อที่ไม่มีน้ำ
9ห้ามแหงนหน้ามองดูท้องฟ้า 10ห้ามรอดใต้รั้วบ้าน 11ห้ามรอดใต้ถุนบ้าน 12ห้ามรอดใต้บรรใดบ้านและบันไดต่างๆ
13ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย 14ห้ามรอดลาว 15ห้ามลอดใต้ผ้าถุงสตรี 16ห้ามลอดใต้ต้นมะเฟือง 17ห้ามนั่งทับครกที่ทำมาจากไม้คั่ง ไม้มะลุง ไม้มะค่า 18ห้ามบ้วนน้ำลายลงที่ต่ำ[สักที่ลิ้น]  19 ห้ามกิน ฟัก แฟง แตง มะเฟือง มะพร้าว น้ำเต้า 20ห้ามผู้หญิงขึ้นมานั่งทับ หรือนอนทับเป็นอันขาด  ถูกผิดประการณ์ใดขออภัยด้วย แต่ก้อมีบางอันที่ทำยาก แต่ที่สำนัก บอกหั้ยรักษาศิล5 หั้ยได้ เป็นคนดี รอยสักก้อจะศักดิ์สิทธิ์คับ ผมติม ศิษย์ อาจารย์สิทธ์ สายบางพระ