ผู้เขียน หัวข้อ: "ตะกรุดหล่นหาย"ความผิดพลาดของตัวเอง  (อ่าน 3327 ครั้ง)

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ขณะกำลังไปทำงานแบบรีบ ๆ (ไปถึงก็จวนเวลาเกือบสายอะครับ) ผมก็วิ่งๆ เพื่อที่จะไปให้ทัน พอถึงเข้างานผมก็จับที่เอวก็รู้สึกว่าฝาห่วงที่ปิดหลอดตะกรุดกับหลุดออก ผมก็จับปิดใส่เข้าไปแล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลย พอกลับมาบ้านถอดออกดูกับเหลือแต่หลอดเปล่า ๆ ผมก็อึ้งไปชั่วขณะ แล้วก็งง สงสัยครับ ว่าตะกรุดไหลหายออกไปได้ไง ทั้งๆที่ผมก็แต่งตัวเรียบร้อย เสื้อเข้าในกางเกง อยู่อย่างนั้นเสื้อไม่หลุดเลยตั้งแต่เข้างานยันเลิกงาน ถ้าตกก็ต้องตกในเสื้อ แต่กลับหาย งง ครับ
ตะกรุดที่หายไปนั้นเป็น ตะกรุดหนุมานขุนกระบี่8กร วัดบางพระ 2551 ถึงจะไม่ทันหลวงปู่หรอกครับ แต่ผมก็เสียดายและมีค่าสำหรับผมมาก
ผมใจร้อนอยากไปวัดเดี๋ยวนั้นเลย แต่ก็กลัวน้ำที่วัดท่วม แต่ผมก็เชื่อว่าที่วัดก็ยังมีอยู่ เพราะไปที่ไรก็เจอ รอให้สถานการณ์ผ่านไปก่อน จะรีบไปให้ไวเลย ***เป็นความผิดพลาดอย่างมาก***  :063: :063: :063:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: "ตะกรุดหล่นหาย"ความผิดพลาดของตัวเ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ต.ค. 2554, 01:43:34 »
เหมือนกันครับ ตอนเด็กๆผมขอตะกรุดอาผมเป็นตะกรุดมงคล9 ของหลวงพ่อมี วัดมารวิชัย แต่ก่อนอาผมชอบสะสมไปถึงวัด บุกถึงกุฏิกันทีเดียว แล้วผมคาดไปโรงเรียนในวันที่มีกิจกรรม ตอนบ่ายๆใกล้เลิกจับเอวดูว่ายังอยู่ แต่เชือกเหมือนจะหลุดเลยไม่เอะใจอะไรตอนเด็กๆ พอกลับมาถึงบ้านจะถอดตะกรุดรู้ว่าตะกรุดหล่นหายไปแล้ว น่าเสียดายมากๆ เอาเรื่องนี้ไปบอกกับอา อาก็เคืองผมอยู่นิดๆ เขาบอกว่ารับกับมือหลวงปู่เลยนะนั่น มันเป็นบทเรียนสอนใจผมเลยว่า อย่าประมาทครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2554, 01:44:03 โดย umpawan »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: "ตะกรุดหล่นหาย"ความผิดพลาดของตัวเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ต.ค. 2554, 07:40:24 »
วันนี้ขณะกำลังไปทำงานแบบรีบ ๆ (ไปถึงก็จวนเวลาเกือบสายอะครับ) ผมก็วิ่งๆ เพื่อที่จะไปให้ทัน พอถึงเข้างานผมก็จับที่เอวก็รู้สึกว่าฝาห่วงที่ปิดหลอดตะกรุดกับหลุดออก ผมก็จับปิดใส่เข้าไปแล้วก็ไม่ได้ดูอีกเลย พอกลับมาบ้านถอดออกดูกับเหลือแต่หลอดเปล่า ๆ ผมก็อึ้งไปชั่วขณะ แล้วก็งง สงสัยครับ ว่าตะกรุดไหลหายออกไปได้ไง ทั้งๆที่ผมก็แต่งตัวเรียบร้อย เสื้อเข้าในกางเกง อยู่อย่างนั้นเสื้อไม่หลุดเลยตั้งแต่เข้างานยันเลิกงาน ถ้าตกก็ต้องตกในเสื้อ แต่กลับหาย งง ครับ
ตะกรุดที่หายไปนั้นเป็น ตะกรุดหนุมานขุนกระบี่8กร วัดบางพระ 2551 ถึงจะไม่ทันหลวงปู่หรอกครับ แต่ผมก็เสียดายและมีค่าสำหรับผมมาก
ผมใจร้อนอยากไปวัดเดี๋ยวนั้นเลย แต่ก็กลัวน้ำที่วัดท่วม แต่ผมก็เชื่อว่าที่วัดก็ยังมีอยู่ เพราะไปที่ไรก็เจอ รอให้สถานการณ์ผ่านไปก่อน จะรีบไปให้ไวเลย ***เป็นความผิดพลาดอย่างมาก***  :063: :063: :063:
ไม่ต้องเสียใจน้องชายที่วัดยังพอมีอยู่ ถ้าที่วัดไม่มีเดี๋ยวพี่ให้ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอบ: "ตะกรุดหล่นหาย"ความผิดพลาดของตัวเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ต.ค. 2554, 10:41:26 »
เสียดายแทนครับผม  ใจเย็นๆครับเดี๋ยวของดีก็มาหาเองครับผม

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ต.ค. 2554, 11:10:13 »
ที่วัดยังพอมีอยู่ครับท่าน
ตะกรุดขุนกระบี่ 8 กร จัดสร้างโดย หลวงพี่อภิญญา ครับท่าน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ต.ค. 2554, 01:04:00 »
ผมไปก็เจออยู่นะครับตะกรุดรุ่นนี้ แต่สองจิตสองใจไม่เช่ามาสักที เดี๋ยวหลังน้ำลดว่าจะไปนครปฐมครับ ต้องเช่ากลับมาแน่นอน  :054: