ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนตอบทีผมสักยันต์แล้วไม่ได้ให้ พระคูอนุกูลพิศาลกิจ ครอบหัวให้ จะเป็นไรไหม  (อ่าน 2941 ครั้ง)

ออฟไลน์ pramtalo

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีผมไปสักยันต์กับหลวงพี่ญา (สัก ๙ ยอด)เสร็จแล้ว แต่ไม่ได้มากราบที่หน้าศพของหลวงพ่อเปิ่น และไม่ได้ให้ พระคูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่ออางค์) เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันที่หลวงพ่อเปิ่นให้ทำหน้าที่แทนท่านมานานเป่าครอบให้ อีกที จะเป็นไรไหมคับ ยันต์ ๙ ยอด ผมจะสักศักดิ์ไหมคับ

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
จะศักสิทธิ์หรือไม่ อยู่ที่ใจอะครับ ..

แต่ไม่ได้ครอบ อันนี้ผมก็ไม่รู้สิ รอผู้รู้มาตอบนะครับ  :079:

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :048: จะศักดิ์สิทธิ์
อยู่ที่ การประพฤติตนตามข้อห้ามของ ผู้ที่มีรอยสักจากวัดบางพระ(หาอ่านครับ-ท่านคงทราบดีอยู่แล้วก่อนสัก)
อยู่ที่ พระอาจารย์,อาจารย์ ที่ท่านประสิทธิวิชาให้ในสายวัดบางพระ
อยู่ที่ ศรัทธาของตัวเราเอง และเราเคารพต่อครูของเราวิชาของเรา
เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ถ้าศึกษาเรื่องการครอบครู จะเข้าใจว่าการสักยันต์ไม่จำเป็นต้องครอบครู ที่มาคนละทาง การครอบครูมาจากวงการนาฏศิลป์ เศียรพ่อแก่คือภรตมุนี ภายหลังสำนัก(ละไว้ในฐานที่เข้าใจ)ต่างๆเอาขนบการครอบครูมาจากวงการนาฏศิลป์ ของเดิมหัวพ่อแก่หมายถึงฤๅษีภรตหรือภรตมุนีเท่านั้น ภายหลังวงการอื่นหมายถึงฤๅษีทุกตน บางตนอยู่ในนิยาย บางตนคนไทยแต่งเรื่องเอาเอง บางตนอยู่ในวรรณคดีที่แต่งไว้เล่นโขน บางตนอยู่ในตำนานเก่าๆซึ่งหาความจริงไม่ได้ แต่ภายหลังจะมีการครอบครัวก็สามารถทำได้ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่มีผลเสียอะไรกับชีวิตครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พอดีผมไปสักยันต์กับหลวงพี่ญา (สัก ๙ ยอด)เสร็จแล้ว แต่ไม่ได้มากราบที่หน้าศพของหลวงพ่อเปิ่น และไม่ได้ให้ พระคูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่ออางค์) เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันที่หลวงพ่อเปิ่นให้ทำหน้าที่แทนท่านมานานเป่าครอบให้ อีกที จะเป็นไรไหมคับ ยันต์ ๙ ยอด ผมจะสักศักดิ์ไหมคับ

ไม่เป็นอะไรครับ ไม่ใช่เรื่องผิดอะไรร้ายแรง ปกติเวลาพระอาจารย์ท่านสักให้ท่านสักเสร็จท่านก็จะเป่าครอบยันต์ให้ทุกครั้งก่อนนอนสวดมนต์ไหว้พระ คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ดี สิ่งที่พระอาจารย์ท่านให้มาอยู่กับเราแน่นอนครับ
ปล.ครั้งหน้าก็อย่าลืมนะครับ ไปถึงวัดแล้วแบ่งเวลาซักนิดขึ้นไปกราบท่านครับ (ไปก็ลา มาก็ไหว้ครับ คนไทย )  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2554, 07:42:02 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เรื่องพี่ๆก็ตอบให้หมดแล้วครับ แต่ผมอยากแนะนำว่าคำว่าศพไม่ควรใช้ครับ น่าจะใช้สรีระสังขารมากกว่าครับ  :002:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ก่อนเข้ามาเป็นศิษย์วัดบางพระน้องอ่านข้อมูลในเวปนี้มาหรือยัง...ศิษย์รุ่นพี่ๆเขาปฎิบัติกันมาอย่างไรลองศึกษาดูนะ  :085:อีกอย่างพระอาจารย์ที่วัดบางพระที่สักให้น้องหรือพระอาจารย์อางค์ท่านศักดิ์สิทธิ์ทุกองค์ 25;ไม่อย่างนั้นท่านไม่มาประสิทธิ์ประสาทวิชาสืบทอดให้เราๆน้องๆได้มีของดีติดตัวหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2554, 02:46:54 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
ไม่เป็นไรครับ  เพราะตอนสักเสร็จพระอาจารย์ที่สักให้เป่าครอบให้แล้ว แต่ถ้ามีโอกาสไปวัดอีกก็หาโอกาสไปให้หลวงพ่อสำอางค์เป่าให้อีกทีก็ได้ ผมเองสักแล้วเว้นไป 2-3 ยันต์ยังไม่ได้เป่าครอบเลยก็มี เพรากผมไปตอนเย็นกว่าจะสักเสร็จก็ทุ่มสองทุ่ม แต่ถ้ามีโอกาสก็จะไปให้ท่านเป่าครอบอีกทีครับ