ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ค่ะ  (อ่าน 1910 ครั้ง)

ออฟไลน์ payom37

• ฉัฏฐะ
  • *
สอบถามผู้รู้ค่ะ
« เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 12:22:02 »
เราห้อยตะกรุดนางเหลียวอยู่แล้วจะบูชาพระมาห้อยคอ ถ้ามีโอกาศก็อยากเช่าหลวงพ่อเปิ่น ไม่ทราบว่าราคาแพงมั้ย
ถ้าห้อยพระ เช่น หลวงพ่อเปิ่น , สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พระจะห้อยกับตะกรุดได้มั้ยคะ
เห็นพี่ๆแนะนำพุทธคุณพระกันหมด  ก็เลยตัดสินใจห้อยพระดีกว่า รบกวนพี่ๆผู้รู้หน่อยนะคะ :086: :002:

ตะกรุดนางเหลียว

รูปเหมือนเตารีดสมเด็จพุฒาจารย์โต คืออะไรเหรอคะ คือสนใจองค์นี้อยู่เพราะราคาไม่แพง ไม่ค่อยมีงบ :095:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามผู้รู้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 12:36:29 »
แนะนำนะครับ อ่านกระทู้เก่าๆเยอะๆ ศึกษาระเบียบการใช้กระดานสนทนา เพราะบางคำถามของคุณมีผู้ตั้งคำถามและมีผู้ตอบเอาไว้แล้ว และบางคำถามก็อาจจะผิดระเบียบกระดานสนทนา บางข้อนะครับ (ค่อยเป็นค่อยไปครับ ได้คำตอบที่ดีๆแน่)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 03:13:36 »
ของหลวงปู่เปิ่นราคาไม่แพงครับ มีหลักร้อยต้นๆ ถึงหลักหมื่น(รุ่นที่นิยม)
และเรื่องประวัติสมเด็จพุฒาจารย์โตลองหาข้อมูลในโลกอินเตอร์เน็ตครับ
ให้กำลังใจครับ เพราะผมก็เคยคนที่ไม่รู้อะไรเลยแบบนี้ครับ ศึกษาจนพอมีความรู้ครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 03:50:14 »
เหรียญเตารีด หรือเหรียญหลังเตารีดคือ คือ เหรียญที่มีลักษณะเป็นทรงสามเหลี่ยมที่มีลักษณะเหมือนเตารีดจริงๆ
ลองดูรูปทรงดูครับจะคล้ายๆเตารีด

หลวงพ่อเปิ่นที่พวกเราเคารพบูชานั้น ได้สร้างและปลุกเสกพระเครื่องไว้หลายรุ่น
บางรุ่นก็หายากมาก บางรุ่นก็แพงมากแล้วบางรุ่นก็หาไม่ยาก หลักร้อยต้นๆเท่านั้นดังที่ท่าน umpawan ว่าไว้เลย 
เราๆท่านๆที่เป็นมนุษย์เงินเดือนสามารถบูชาไว้คุ้มครองได้
เรื่องพุทธคุณนั้นเป็นคนละเรื่องกับราคาเลย
ถ้ารุ่นไหนหลวงปู่ได้เมตตาปลุกเสกให้แล้ว พุทธคุณครอบจักรวาล ท่านตั้งใจทำให้ทุกรุ่น
บรรดาลูกศิษย์จะได้เอาไว้ใช้ติดกายประจำตนเป็นศิริมงคลคุ้มครองให้ร่มเย็นเป็นสุข

คุณเข้ามาถูกเวปแล้วครับ
หลวงพอเปิ่นของเราเป็นอริยสงฆ์ที่บรรลุธรรมขั้นสูง กราบไหว้ได้สนิทใจ 
วัตถุมงคลของท่านจึงศักดิ์สิทธิ์มากๆ 
ขอให้พ้นช่วงน้ำท่วมแล้ว รีบแวะมาดูที่ตู้วัตถุมงคลในกุฏิใหญ่ที่วัดบางพระนะครับ
วัดอยู่ไกล ถ้าจะไป ก็ไปถึงครับ 
ของดียังมีอยู่ครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 05:27:03 »
แนะนำนะครับ อ่านกระทู้เก่าๆเยอะๆ ศึกษาระเบียบการใช้กระดานสนทนา เพราะบางคำถามของคุณมีผู้ตั้งคำถามและมีผู้ตอบเอาไว้แล้ว และบางคำถามก็อาจจะผิดระเบียบกระดานสนทนา บางข้อนะครับ (ค่อยเป็นค่อยไปครับ ได้คำตอบที่ดีๆแน่)

ต้องขอโทษด้วยค่ะ เพราะพึ่งสมัครมาไม่กี่วัน เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมาก

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 05:30:27 »
เหรียญเตารีด หรือเหรียญหลังเตารีดคือ คือ เหรียญที่มีลักษณะเป็นทรงสามเหลี่ยมที่มีลักษณะเหมือนเตารีดจริงๆ
ลองดูรูปทรงดูครับจะคล้ายๆเตารีด

หลวงพ่อเปิ่นที่พวกเราเคารพบูชานั้น ได้สร้างและปลุกเสกพระเครื่องไว้หลายรุ่น
บางรุ่นก็หายากมาก บางรุ่นก็แพงมากแล้วบางรุ่นก็หาไม่ยาก หลักร้อยต้นๆเท่านั้นดังที่ท่าน umpawan ว่าไว้เลย 
เราๆท่านๆที่เป็นมนุษย์เงินเดือนสามารถบูชาไว้คุ้มครองได้
เรื่องพุทธคุณนั้นเป็นคนละเรื่องกับราคาเลย
ถ้ารุ่นไหนหลวงปู่ได้เมตตาปลุกเสกให้แล้ว พุทธคุณครอบจักรวาล ท่านตั้งใจทำให้ทุกรุ่น
บรรดาลูกศิษย์จะได้เอาไว้ใช้ติดกายประจำตนเป็นศิริมงคลคุ้มครองให้ร่มเย็นเป็นสุข

คุณเข้ามาถูกเวปแล้วครับ
หลวงพอเปิ่นของเราเป็นอริยสงฆ์ที่บรรลุธรรมขั้นสูง กราบไหว้ได้สนิทใจ 
วัตถุมงคลของท่านจึงศักดิ์สิทธิ์มากๆ 
ขอให้พ้นช่วงน้ำท่วมแล้ว รีบแวะมาดูที่ตู้วัตถุมงคลในกุฏิใหญ่ที่วัดบางพระนะครับ
วัดอยู่ไกล ถ้าจะไป ก็ไปถึงครับ 
ของดียังมีอยู่ครับ

ขอบคุณค่ะ ไม่พลาดแน่นอนค่ะ จะไปให้ได้เลย จะพาลูกไปไหว้พระด้วย :001:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 05:32:21 »
ของหลวงปู่เปิ่นราคาไม่แพงครับ มีหลักร้อยต้นๆ ถึงหลักหมื่น(รุ่นที่นิยม)
และเรื่องประวัติสมเด็จพุฒาจารย์โตลองหาข้อมูลในโลกอินเตอร์เน็ตครับ
ให้กำลังใจครับ เพราะผมก็เคยคนที่ไม่รู้อะไรเลยแบบนี้ครับ ศึกษาจนพอมีความรู้ครับ  :002: :002:
ขอบคุณมากค่ะ  :002:

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 10:05:51 »
        พระของหลวงปู่ ดีทุกรุ่นครับ
   หนูอยากทราบว่า นับถือที่ราคา หรือ จิตใจที่นับถืออย่างแท้จริง
          วัตถุมงคลต่างๆ บางครั้งไม่ต้องเช่าหา   ของดีของฟรี  ใช่ไม่มีในโลก แต่อาจจะไม่บ่อยนัก

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 10:21:59 »
 :002: ส่วนผมมีทั้งเหรียญหลวงพ่อเปิ่น(หลายๆเหรียญ) และยันต์หมึก(หลายๆยันต์) ด้วยครับ
ส่วนพระหลักที่วงการนิยมก็มี
เวลา คล้องสร้อยพระบูชาติดตัวจะ สลับไป-มา หลากหลายแล้วแต่เวลาครับ
แต่ที่แน่ๆ มียันต์หลวงพ่อเปิ่นติดหลังก็หายห่วงครับผม อิอิ
ขอบคุณนะครับ/ ขอศึกษาด้วยคน

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 10:43:46 »
:002: ส่วนผมมีทั้งเหรียญหลวงพ่อเปิ่น(หลายๆเหรียญ) และยันต์หมึก(หลายๆยันต์) ด้วยครับ
ส่วนพระหลักที่วงการนิยมก็มี
เวลา คล้องสร้อยพระบูชาติดตัวจะ สลับไป-มา หลากหลายแล้วแต่เวลาครับ
แต่ที่แน่ๆ มียันต์หลวงพ่อเปิ่นติดหลังก็หายห่วงครับผม อิอิ
ขอบคุณนะครับ/ ขอศึกษาด้วยคน
ถ้าสถานการณ์นํ้าท่วมดีขึ้นก็จะไปเช่าเหรียญหลวงพ่อเปิ่น  ราคาประมาณเท่าไหร่คะ
แล้วแถววัดมีร้านอัดกรอบพระมั้ยคะ :086:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2554, 10:44:19 โดย payom37 »

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 10:55:02 »
 :001: ไป กราบหลวงพ่อเปิ่น แล้ว เดินชมบรรยากาศรอบๆวัด ไปพลางๆ ไปถึงกฏิใหญ่ ก็ขึ้นไปไหว้พระข้างบนแล้วเลือกเช่าบูชาได้เลยครับมีหลากหลายราคาที่ต้องการ สอบถามหลวงพ่อได้ครับถ้าไม่แน่ใจ-สงสัยอะไร-ต้องการอะไร
เอาใจช่วยนะครับ
ขอบคุณครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พ.ย. 2554, 11:09:01 »
:001: ไป กราบหลวงพ่อเปิ่น แล้ว เดินชมบรรยากาศรอบๆวัด ไปพลางๆ ไปถึงกฏิใหญ่ ก็ขึ้นไปไหว้พระข้างบนแล้วเลือกเช่าบูชาได้เลยครับมีหลากหลายราคาที่ต้องการ สอบถามหลวงพ่อได้ครับถ้าไม่แน่ใจ-สงสัยอะไร-ต้องการอะไร
เอาใจช่วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากๆค่ะ :002: