ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปยกพานครั้งแรกครับ  (อ่าน 6531 ครั้ง)

ออฟไลน์ chayodhom

• Chayodhom Gabriel Samibat
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
จะไปยกพานครั้งแรกครับ
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:20:30 »
มีความศรัทธาเป็นที่ตั้ง จะไปยกพานฝากตัวเป็นศิษย์และรับลายยันมาเป็นมงคลติกายเลยมีคำถามมาถามพี่ๆ ครับ
1 วัดน้ำท่วมรึเปล่าครับ
2 เราเลือก อ.ที่จะเมตตายันต์ให้เราได้มั๊ยครับ ผมเคารพ อฺแป๊วและลายยันต์ม่านเข้มขลังงามมาก
3 ตั้งใจอยากได้ 9 ยอดมาเป็นครูเตือนใจ ท่านจะให้เป็นยันต์แรกรึเปล่าครับ
4 เห็นว่าห้่มขอ เพราะดูไม่งามเหมือนหมิ่อ.ไม่ควรทำ จริงมั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าเราฝากตัวเป็นศิษย์ท่านชอบอะไรอยากศึกษาอะไรน่าจะบอกได้ แต่ท่านปัญญาสูงกว่าเราดีไม่ดีเดี๋ยวท่านเมตตามาเอง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Doe07

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: จะไปยกพานครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:27:21 »
มารอฟังคำตอบในข้อ 1 ครับ
ไม่ทราบว่าถ้าจะเดินทางจาก กทม ไปที่วัด พอจะมีทางไหนบ้างครับ (ขับรถยนต์ส่วนตัวไปเอง)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :001:
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

สุนก.ขต.ตํ สุมง.คลํ : เวลาที่สัตว์ประพฤติชอบ ชื่อว่าฤกษ์ดี มงคลดี

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2554, 11:56:33 »
คุณ Doe07 ขอไปด้วยครับ 555

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 12:04:59 »
ไม่มีปัญหาครับ...ถ้ายังไปได้นะครับ   :016:
เพราะผมหลังผมทั้ง 3 ยันต์ ก็ได้รับความเมตตาจาก พระอาจารย์ หลวงพี่แป๊วครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 04:27:30 »
สวัสดีคุณ chayodhom ปรกติพระอาจารย์แป๊วท่านจะเมตตายันต์ 9ยอดให้ก่อนครับ
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 05:00:12 »
มีความศรัทธาเป็นที่ตั้ง จะไปยกพานฝากตัวเป็นศิษย์และรับลายยันมาเป็นมงคลติกายเลยมีคำถามมาถามพี่ๆ ครับ
1 วัดน้ำท่วมรึเปล่าครับ  ต้องติดตามสถานการณ์ครับ
2 เราเลือก อ.ที่จะเมตตายันต์ให้เราได้มั๊ยครับ ผมเคารพ อฺแป๊วและลายยันต์ม่านเข้มขลังงามมาก ทุกพระอาจารย์เมตตาศิษย์เสมอครับ
3 ตั้งใจอยากได้ 9 ยอดมาเป็นครูเตือนใจ ท่านจะให้เป็นยันต์แรกรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะครับ ว่าจะเป็นยันต์แรกหรือเปล่า เพราะยันต์ครูมีหลายยันต์
4 เห็นว่าห้่มขอ เพราะดูไม่งามเหมือนหมิ่อ.ไม่ควรทำ จริงมั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าเราฝากตัวเป็นศิษย์ท่านชอบอะไรอยากศึกษาอะไรน่าจะบอกได้ แต่ท่านปัญญาสูงกว่าเราดีไม่ดีเดี๋ยวท่านเมตตามาเอง แน่นอนครับเราไปขอวิชาจากครูครับ
ขอบคุณครับ

ขอให้สมหวังนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2554, 05:01:38 โดย knife420 »

ออฟไลน์ sodazaja01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 05:04:34 »
ขอติดรถไปด้วยได้หรือเปล่าคับ

ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ peachfeat

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 01:58:42 »
ถ้าจะไปตอนนี้น่าจะไปทางเส้นพระราม 2 ครับ ขอติดรถไปด้วยคนครับ ฮ่าๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 10:39:00 »
ผมอยู่พระราม 3 แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจสถานการณ์น้ำ กำลังคิดว่านัดวันกันดี รวมตัวกันแต่เช้าอาจจะได้มีเพื่อนร่วมทางซัก 2-3 คน ใกล้ๆ วันขออัพเดตอีกทีครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 10:51:10 »
ผมอยู่พระราม 3 แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจสถานการณ์น้ำ กำลังคิดว่านัดวันกันดี รวมตัวกันแต่เช้าอาจจะได้มีเพื่อนร่วมทางซัก 2-3 คน ใกล้ๆ วันขออัพเดตอีกทีครับ

ดีครับ.. ผมเห็นด้วย
แต่ไม่แน่ใจสถานการณ์น้ำเหมือนกัน

ปล. ผมทำงานอยู่แถวพระราม 3 - สาธุประดิษฐ์ ครับ  :005:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 11:48:55 »

พี่คับจะไปกันวันไหนหรอคับ อยากจะไปด้วยคน

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 12:13:28 »
ในภาวะ มหาอุทกภัย การเดินทางไปวัดคงจะลำบาก  ลูกศิษย์ลูกหา ก็คงจะไปวัดน้อยลง
บรรดาพระอาจารย์ ที่จะทำการประสิทธิ์ประสาท ทำการสักยันต์ ให้ศิษย์ คงจะเหงา
แต่ก็จะเป็นช่วง ผ่อนคลาย พักผ่อนบ้าง หลังจากทำงานหนัก มาหลายวัน/เดือน/ปี
ซึ่งเวลาปกติ จะหาเวลาไป ห้องน้ำยังลำบาก
สาธุ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 12:43:30 »

ไม่มีปัญหาครับ คุณ sodazaja01

:005:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 06:15:56 »

ไม่มีปัญหาครับ คุณ sodazaja01

:005:

จะไปกันวันไหนบอกนะคับ

จะได้เตรียมตัว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 10:21:38 »
ตอนนี้บางที่น้ำเริ่มลดแล้ว ฮิ้วๆๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 04:19:17 »
เรียน ศิษย์พี่ทุกท่าน
ผมนัทครับ ว่าจะไปช่วงที่น้ำลดใหม่ๆ คนจะไม่เยอะ
จะได้ไปกราบพระอาจารย์ นับของดี และสนทนธรรมได้สบายใจ ไม่ต้องรีบ
แต่ถ้าพี่ๆ ไม่ว่าจะคุณ Doe07, zodasaja01 หรือท่านอื่น จะไปวันไหน
ส่งข่าวก็ดีครับอยากมีเพื่อนไป ผมสะดวก เสาร์ อาทิตย์ และจันทร์
คาดว่าน่าจะเร็วๆ นี้ครับ
นัท

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 05:52:20 »
ผมนัทครับ ว่าจะไปช่วงที่น้ำลดใหม่ๆ คนจะไม่เยอะ
จะได้ไปกราบพระอาจารย์ นับของดี และสนทนธรรมได้สบายใจ ไม่ต้องรีบ
แต่ถ้าพี่ๆ ไม่ว่าจะคุณ Doe07, zodasaja01 หรือท่านอื่น จะไปวันไหน
ส่งข่าวก็ดีครับอยากมีเพื่อนไป ผมสะดวก เสาร์ อาทิตย์ และจันทร์
นัท

ผม  ฟิล์มคับ  ผมตั้งใจจะไปตอนที่น้ำลด
อยากจะมีเพื่อนไปเหมื่อนกัน
ผมสะดวกทุกวัน  ตั้งแต่ 21 ขึ้นไป จะสะดวก วัน เสาร์ อาทิตย์
แต่ต้องรอคุณ  Doe07   มานัดวันที่จะไปคับ 

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 06:41:55 »
นัท

ผม  ฟิล์มคับ  ผมตั้งใจจะไปตอนที่น้ำลด
ผมสะดวกทุกวัน  ตั้งแต่ 21 ขึ้นไป จะสะดวก วัน เสาร์ อาทิตย์
แต่ต้องรอคุณ  Doe07   มานัดวันที่จะไปคับ 

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณฟิลม์ คุณนัท และสมาชิกท่านอื่นๆ  :002:

ผม โด้ นะครับ

ตอนนี้ผมต้องขอรอดูสถานการณ์น้ำลดก่อนนะครับแล้วเราไปกัน :057:
ผมไปได้ทุกวันครับ จันทร์ ถึง อาทิตย์ครับ
แต่ถ้าเป็นจันทร์ถึงศุกร์ต้องลางานครับ :009:

เสาร์ อาทิตย์ ก็สบาย สบายครับ....แต่คนเยอะแน่ๆ

see you soon

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พ.ย. 2554, 01:09:52 »
นัท

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณฟิลม์ คุณนัท และสมาชิกท่านอื่นๆ  :002:

ตอนนี้ผมต้องขอรอดูสถานการณ์น้ำลดก่อนนะครับแล้วเราไปกัน :057:
ผมไปได้ทุกวันครับ จันทร์ ถึง อาทิตย์ครับ
แต่ถ้าเป็นจันทร์ถึงศุกร์ต้องลางานครับ :009:

เสาร์ อาทิตย์ ก็สบาย สบายครับ....แต่คนเยอะแน่ๆ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผม พีท ครับ ผมว่างได้ทุกวันครับ แล้วแต่สะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 พ.ย. 2554, 05:28:22 »
ได้รับเมตตายันต์อะไรก็ดีหมดครับ เท่าที่ได้เห็นมาช่วงที่ผ่านมาผมว่ามีไม่ถึงครึ่งที่หลวงพี่แป๊วเมตตา9ยอดให้เป็นยันต์แรกน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 พ.ย. 2554, 11:11:21 »
นัท

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผม พีท ครับ ผมว่างได้ทุกวันครับ แล้วแต่สะดวกเลยครับ

ได้ข่าวว่า พระราม 2 ยัังไม่น่าเสี่ยง เอาไว้ซักหลังวันที่ 20 ว่ากันอีกที่นะครับ
ถ้าหากคุณโด้ยังจะเป็นเจ้าภาพพาไปจะดีใจมากครับ
อาจทำ group mail ทักทายทุกท่านอีกครั้งครับ
นัท

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 พ.ย. 2554, 10:11:49 »
ยินดีเป็นเจ้าภาพครับ
คุณนัท คุณฟิล์ม คุณพีท  :058:

และยังมีคุณ Ice_berry ขอไปด้วยอีกท่านครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 พ.ย. 2554, 12:41:05 »
คุณนัท คุณฟิล์ม คุณพีท  :058:

และยังมีคุณ Ice_berry ขอไปด้วยอีกท่านครับ

ขอบคุณครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พ.ย. 2554, 10:16:44 »
คุณนัท คุณฟิล์ม คุณพีท  :058:

รับทราบคับ  ถ้าหาวันไปได้อย่าลืมบอกนะคับ

ขอบคุณคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2554, 10:18:32 โดย sodazaja01 »

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 พ.ย. 2554, 11:23:16 »
ดูจาก กระทู้นี้ครับ...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=25246
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2554, 11:25:30 โดย Doe07 »

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 พ.ย. 2554, 09:42:33 »

ขออนุญาต ตอบครับ   ช่วงนี้ คงเจอน้องน้ำ ครับผม

ทางที่ดี  ควร นำเรือหางยาว ติดเครื่อง ขึ้นหลังกระบะ แล้ว

ไป จอด หน้าทาง เข้า นครชัยศรี เส้น นครปฐม ถนนเพชรเกษม ครับ

แล้ว ขับเรือ เข้าไปครับ ขอให้ ได้ยกพานแรกดั่งใจ

ยันต์แรก 9ยอด ครับ และการรักษาของ คือ รักษาศีล5 และที่สำคัญ ไม่ด่าพ่อแม่ครับ(อันนี้สำคัญมากๆครับ)

จากการที่ตัวกระผม นับถือหลวงปู่เปิ่น  เวลาไปยกพาน  หันหลังและตั้งใจ ครับ ไม่ต้องขอไรมาก ดีทุกยันต์ครับ(อยู่ที่ตัวท่านรักษาของ)

และ ขอให้ บารมี หลวงปู่เปิ่น และ พระอาจาร์ยทุกท่าน คุ้มครองทุกท่านที่จะเข้าไปยกพาน

ช่วง อุทกภัย ทุกท่าน แคล้วคลาดปลอดภัย ด้วย ครับ
  :054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 พ.ย. 2554, 08:05:06 »
รู้สึกเงียบๆๆกันไป เป็นไงกันบ้างเอ่ย พี่ๆๆ น้องๆ^^

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 พ.ย. 2554, 11:51:23 »
รู้สึกเงียบๆๆกันไป เป็นไงกันบ้างเอ่ย พี่ๆๆ น้องๆ^^

ขอรอดูสถานการณ์น้ำอีกสักระยะนะครับ :001:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 08:09:08 »
2 เราเลือก อ.ที่จะเมตตายันต์ให้เราได้มั๊ยครับ ผมเคารพ อฺแป๊วและลายยันต์ม่านเข้มขลังงามมาก
3 ตั้งใจอยากได้ 9 ยอดมาเป็นครูเตือนใจ ท่านจะให้เป็นยันต์แรกรึเปล่าครับ
4 เห็นว่าห้่มขอ เพราะดูไม่งามเหมือนหมิ่อ.ไม่ควรทำ จริงมั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าเราฝากตัวเป็นศิษย์ท่านชอบอะไรอยากศึกษาอะไรน่าจะบอกได้ แต่ท่านปัญญาสูงกว่าเราดีไม่ดีเดี๋ยวท่านเมตตามาเอง
ขอบคุณ
ใช่ครับ9ยอดได้แน่นอนถึงไม่ขอ เพราะเป็นยันต์ครูที่ต้องเริ่มก่อนยันต์ทุกยันต์ ขอบคุณครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 05:21:24 »
ได้คุยกับคุณโด้สบายใจขึ้นมากครับ
1 สบายใจว่ามีคนให้อาศัย
2 สบายใจว่ามีผู้ที่เคยรู้แล้วมาบอก ไม่ต้องคลำทาง
3 สบายใจว่าพระอาจารย์ท่ามเมตตาลูกศิษย์ลูกหาจริงๆ ครับ
และยังมีท่านอื่นๆ เช่น คุยนุ้ย
รู้สึกดีมากครับว่าไม่ใช่แค่การสักแฟชั่น แต่เป็นมิตรธรรมกัน
แนะนำข้อคิดดีๆ กัน หลับน้ำท่วมคงได้ไปกราบพระอาจารย์ครับ

นัท

ขอบคุณ
ใช่ครับ9ยอดได้แน่นอนถึงไม่ขอ เพราะเป็นยันต์ครูที่ต้องเริ่มก่อนยันต์ทุกยันต์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 พ.ย. 2554, 01:48:01 »
ให้หาทางที่น้ำไม่ท่วมไปเริ่มต้นที่นครปฐมเข้าทางวัดศีรษะทองแล้วไปออกหลังวัดข้ามทางรถไฟจะเป็นทางลัดมาเข้าทางที่เข้ามาจากนครชัยศรีตรงปากซอย(ไม่เข้าใจให้ถามคนที่อยู่แถวนั้น)ขอให้น้องๆเดินทางไปและกลับโดยสวัสดิภาพ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 พ.ย. 2554, 06:18:15 »
ฝากอีกนิดน่ะครับ ไปกราบพระอาจารย์แล้วได้รับเมตตามา ทุกยันต์ดีหมดน่ะครับ ส่วนตัวผมได้รับเมตตา9ยอดเป็นยันต์ที่9น่ะครับ

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 พ.ย. 2554, 06:49:44 »
ฝากอีกนิดน่ะครับ ไปกราบพระอาจารย์แล้วได้รับเมตตามา ทุกยันต์ดีหมดน่ะครับ ส่วนตัวผมได้รับเมตตา9ยอดเป็นยันต์ที่9น่ะครับ

ครับผมพระอาจารย์ท่านเมตตาสิ่งดีๆให้เราเสมอ  ส่วนตัวผมเองได้รับยันต์เก้ายอดเป็นยันต์ที่สอง เพราะเริ่มต้นด้วยเจ็ดยอดกลางหลังครับ เพราะวันนั้นพระอาจารย์ท่านบอกด้วยน้ำเสียงเปี่ยมด้วยเมตตาว่า วอร์มๆก่อนนะครับ...ลองเข็มก่อนนะครับ...ยังจำความเมตตาจากพระอาจารย์ไม่ลืม..แหะ แหะ ว่าแต่พี่ตี๋ไม่ up-date หลังให้น้องๆชมหน่อยหรือครับ   :050:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2554, 03:59:05 »
สถานการณ์เป็นไงบางครับพี่ๆๆ

เห็นพี่ๆเงียบหายไปเลย

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2554, 11:25:57 »
สถานการณ์เป็นไงบางครับพี่ๆๆ

เห็นพี่ๆเงียบหายไปเลย

แยกท่านาไปได้แล้วครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2554, 09:36:16 »
กราบนมัสการพระอาจารย์แป๊วครับ
ไปรับสิ่งศักย์สิทธิ์ยึดเหนี่ยวจิตใจ
จากพระอาจารย์เรียบร้อยครับ
พระอาจารย์เมตตามากครับเลื่อมใสจริงๆ
แต่ตัวผมเองดูจะอดทนน้อยหน่อย
โอดครวญมากกว่าคนอื่นเค้่า

ขอบคุณคุณโด้ที่อาสาให้พวกเรา
ชาวคณะติดรถไปโดยไม่คิดมูลค่า
ซึ่งไม่ใช่แค่ค่ารถหรือความสะดวก
แต่เป็นน้ำใจที่น้อยลงเรื่อยๆ ในสังคม
และดีใจที่ได้เจอน้องๆ ที่ตอนนี้เป็น
ศิษย์ร่วมสำนักเรียบร้อยแล้วครับ

อาจารย์เป็นอย่างไรศิษย์ก็เป็นอย่างนั้น
ศิษย์พระอาจารย์แป๊วมีแต่ความเมตตา
กรุณาเกื้อกูลกันครับ ใครเคยไปพบท่าน
จะซึมซับสิ่งเหล่านี้มาเองครับ
ผมเจอกับตัวเลื่อมใสมากครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2554, 12:28:45 »
กราบนมัสการพระอาจารย์แป๊วครับ
ไปรับสิ่งศักย์สิทธิ์ยึดเหนี่ยวจิตใจ
จากพระอาจารย์เรียบร้อยครับ
พระอาจารย์เมตตามากครับเลื่อมใสจริงๆ
แต่ตัวผมเองดูจะอดทนน้อยหน่อย
โอดครวญมากกว่าคนอื่นเค้่า

ขอบคุณคุณโด้ที่อาสาให้พวกเรา
ชาวคณะติดรถไปโดยไม่คิดมูลค่า
ซึ่งไม่ใช่แค่ค่ารถหรือความสะดวก
แต่เป็นน้ำใจที่น้อยลงเรื่อยๆ ในสังคม
และดีใจที่ได้เจอน้องๆ ที่ตอนนี้เป็น
ศิษย์ร่วมสำนักเรียบร้อยแล้วครับ

อาจารย์เป็นอย่างไรศิษย์ก็เป็นอย่างนั้น
ศิษย์พระอาจารย์แป๊วมีแต่ความเมตตา
กรุณาเกื้อกูลกันครับ ใครเคยไปพบท่าน
จะซึมซับสิ่งเหล่านี้มาเองครับ
ผมเจอกับตัวเลื่อมใสมากครับ

หายแสบยังพี่นัท  :005:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2554, 09:47:57 »
เอาจริงๆ แสบแต่ตอนสักครับ กลับบ้านนอนได้ปกติเลยครับ แฟนเอาครีมทาแผลเด็ตตอลแบบที่ไม่แสบอะครับทาให้แล้วมันนุ่มดีไม่แสบเลย

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2554, 03:00:59 »
ดีครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2554, 03:42:21 »
ทุกท่านครับ
ใกล้จะสัปดาห์นึงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
ของผมสะเก็ดเริ่มร่วง กำลังคันเลยครับ

แม่จะมาเยี่ยมแต่ไม่มีปัญหาเพราะบอกไปแล้ว
ที่น่ากลัวคือเหมือนแม่จะอยากสักบ้าง
เล่าให้ท่านฟังว่า คนอื่นทนกันมาก
แต่เราโอดโอยตั้งแต่เข็มแรก เจ็บจริงๆ

แต่แฟนที่งอแงมาก แต่พอบ่นว่าแสบ
ก็รีบหายามาทาให้ สรุปไม่มีปัญหาครับ

อย่าลืมข้อถือปฏิบัติของครูบาอาจารย์ด้วยนะครับ
ที่ทำอย่างเคร่งครัดตอนนี้ คือ
1 ไม่ด่าพ่อแม่ ไม่ว่าของเราหรือของใคร
2 ไม่คบชู้ ผิดลูกเมียเค้า
3 ศีล 5 ตอนนี้ก็รักษาได้ดีทีเดียว
4 ไม่กินฟัก น้ำเต้า ผักผลห้อยทั้งหลาย
(ผู้ใหญ่หลายท่านบอกว่าไม่สำคัญมาก เว้นได้ก็ดี
กินก็ไม่เป็นไร โบราณเค้าว่ามันทำให้แผลพุพอง)
5 ไม่ลอดสะพานหัวเดียว (คือ ไม้ค้ำต้นไม้ บันไดพาด
บันไดขึ้นใต้ถุน) ถามผู้ใหญ่ ท่านว่า เพราะมันอุจาดตา
พลาดเผลอไม้หลุด ดีหัวแตก อายคน เป็นศิษย์มีครู
เดินที่กว้างขวางสง่าผ่าเผยดีกว่า

สรุปที่สำคัญ คือ 3 ข้อแรก ที่ควรถือปฏิบัติ ให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2554, 03:49:55 โดย chayodhom »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2554, 06:52:34 »
ทุกท่านครับ
ใกล้จะสัปดาห์นึงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
ของผมสะเก็ดเริ่มร่วง กำลังคันเลยครับ

แม่จะมาเยี่ยมแต่ไม่มีปัญหาเพราะบอกไปแล้ว
ที่น่ากลัวคือเหมือนแม่จะอยากสักบ้าง
เล่าให้ท่านฟังว่า คนอื่นทนกันมาก
แต่เราโอดโอยตั้งแต่เข็มแรก เจ็บจริงๆ

แต่แฟนที่งอแงมาก แต่พอบ่นว่าแสบ
ก็รีบหายามาทาให้ สรุปไม่มีปัญหาครับ

อย่าลืมข้อถือปฏิบัติของครูบาอาจารย์ด้วยนะครับ
ที่ทำอย่างเคร่งครัดตอนนี้ คือ
1 ไม่ด่าพ่อแม่ ไม่ว่าของเราหรือของใคร
2 ไม่คบชู้ ผิดลูกเมียเค้า
3 ศีล 5 ตอนนี้ก็รักษาได้ดีทีเดียว
4 ไม่กินฟัก น้ำเต้า ผักผลห้อยทั้งหลาย
(ผู้ใหญ่หลายท่านบอกว่าไม่สำคัญมาก เว้นได้ก็ดี
กินก็ไม่เป็นไร โบราณเค้าว่ามันทำให้แผลพุพอง)
5 ไม่ลอดสะพานหัวเดียว (คือ ไม้ค้ำต้นไม้ บันไดพาด
บันไดขึ้นใต้ถุน) ถามผู้ใหญ่ ท่านว่า เพราะมันอุจาดตา
พลาดเผลอไม้หลุด ดีหัวแตก อายคน เป็นศิษย์มีครู
เดินที่กว้างขวางสง่าผ่าเผยดีกว่า

สรุปที่สำคัญ คือ 3 ข้อแรก ที่ควรถือปฏิบัติ ให้ได้ครับ

พร้อมสำหรับเดือนหน้าแล้วพี่นัท  :054: :054:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2554, 07:30:51 »
แต่คุณโด้ฮีโร่ของเรานี่ซิครับ
หายไปไหนนะ
สำหรับผม อยากไปกราบอาจารย์
และไปถวายของครับ

ออฟไลน์ danucha0710

• ตติยะ
    • MSN Messenger - dmeaungun@hotmail.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2554, 07:43:34 »
ผมก็ สักกับหลวงพี่แป๊ว 10 ยันต์ละครับ  ไม่มีเวลาไปหาเลย เรียนอยู่งะ อยากไปมากๆ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2554, 10:08:15 »
ผมอยากถวายหลอดไฟครับ..

เวลาหลวงพี่แป๊วท่านสักให้ลูกศิษย์ดึกๆแล้ว เปิดไฟน่าจะดีกว่าไฟฉายนะครับ :002:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2554, 01:22:19 »
ผมอยากถวายหลอดไฟครับ..

เวลาหลวงพี่แป๊วท่านสักให้ลูกศิษย์ดึกๆแล้ว เปิดไฟน่าจะดีกว่าไฟฉายนะครับ :002:

มีเรื่องที่คิดอยู่ตอนนี้หลักๆ คือ

1 จะเอาอะไรไปถวาย เพราะเห็นหลวงพี่แล้วศรัทธาครับ
ท่านสมถะ เมตตา แต่เราก็เห็นท่านลำบากและเหนื่อยมากทีเดียว
2 จะไปยังงัย เพราะคราวหน้าคงไม่มีความรีบร้อน เอาแบบพร้อมๆ
หลังจากได้ของดีท่านมาสงบลงเยอะ
3 ถ้าได้ไปกะคุณโด้อีก คงต้องขอออกค่าน้ำมันช่วย หรือเป็นเจ้าภาพ
เลี้ยงข้าวซักมื้อละครับ