ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ครับ เรื่องผมจะทำล็อกเก็ตพ่อแม่ ครับ ทำแบบนี้ได้ไหมครับ  (อ่าน 12085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
คือผมจะทำล็อกเก็ตพ่อแม่ ครับ ผมเลยจะเอาผงมงคล(พวกชานหมากหลวงปู่ เศษพระแตก เอามาบดๆ ฯลฯ) ที่ผมรวบรวมมาเอง มาอุดด้านหลังแล้วก็ จะฝังตะกรุดพุทธคุณ ลงไปครับ รวมทั้งใส่เศษเสื้อแล้วก็ผมของพ่อแม่ ผมเลยจะรบกวนถามว่า ถ้าเอาพวกวััตถุมงคล ผง ตะกรุด ซึ่งเป็นของพุทธคุณมาอุดด้านหลังเนี่ย จะเป้นไรหรือป่าวครับ เพราะมีบางท่านติงมาว่า อย่าเอาพุทธคุณไปรวม มันคนละเรื่อง ผมเลยมาโพสขอความกระจ่างครับว่า ทำได้หรือไม่ประการใดครับ รบกวนด้วยนะครับ :001:
"ความศรัทธาเชื่อมั่น เป็นมนต์ขลังอย่างยิ่ง"
ท่านพระครูศีลกิตติคุณ(อั้น คันธาโร)วัดพระญาติการาม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
น่าจะแยกออกนะครับ.....(ความคิดส่วนตัวครับ) ............. :090: :090: :114: :090: :090:...............

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
คือผมจะทำล็อกเก็ตพ่อแม่ ครับ ผมเลยจะเอาผงมงคล(พวกชานหมากหลวงปู่ เศษพระแตก เอามาบดๆ ฯลฯ) ที่ผมรวบรวมมาเอง มาอุดด้านหลังแล้วก็ จะฝังตะกรุดพุทธคุณ ลงไปครับ รวมทั้งใส่เศษเสื้อแล้วก็ผมของพ่อแม่ ผมเลยจะรบกวนถามว่า ถ้าเอาพวกวััตถุมงคล ผง ตะกรุด ซึ่งเป็นของพุทธคุณมาอุดด้านหลังเนี่ย จะเป้นไรหรือป่าวครับ เพราะมีบางท่านติงมาว่า อย่าเอาพุทธคุณไปรวม มันคนละเรื่อง ผมเลยมาโพสขอความกระจ่างครับว่า ทำได้หรือไม่ประการใดครับ รบกวนด้วยนะครับ :001:
ไม่เป็นไรครับ แต่ก่อนจะบดผงพระแตกต่างๆต้องจุดธูปขอขมาเสียก่อน เพราะว่า พระพุทธเจ้าท่านยังไว้พ่อแม่ก่อน พ่อแม่คือพระของลูก แม้กระทั่งพระที่ท่านทำล็อกเก็ตขึ้นมา มีมวลสารต่างๆเรายังเอามาแขวนคอ แล้วพ่อกับแม่หล่ะครับต้องเหนือกว่าพระอยู่แล้ว ระลึกถึงคุณพ่อแม่ติดตัวไว้สุดยอดแล้วครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
พ่อแม่อย่างเดียวดีกว่านะ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• ตติยะ
หงะ.... :075: ขอบคุณครับ พี่ๆทุกท่านแต่ผมก็ยังไม่กระจ่างอยู่ดี สงสัยผมต้องไปถามหลวงปู่ดู ว่าทำได้ป่าว :050:   ขอบคุณครับ
ยังไงก็ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ ....ขอบคุณครับเพราะ )

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เอามวลสาร บรรจุรวมกันได้แน่นอน
เอาไว้ให้ตัวเรา ลูกหลานเราใช้ได้ เป็นมงคล
พ่อแม่ คือ พระอรหันต์ เป็นพรหม ของลูก
อย่างคติ การกราบ การจุดธูป 5 ดอก บูชาพระ
เพื่อ 1.พระพุทธ 2.พระธรรม 3.พระสงฆ์ 4.ครูบาอาจารย์ 5.พ่อแม่
ถ้ารวมกันไม่ได้.........เห็นที ธูป อีก 2 ดอก ต้องไปปักเอาไว้ที่อื่น ละมัง :002:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนท่านผู้รู้ครับ เรื่องผมจะทำล็
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พ.ย. 2554, 05:34:50 »
ความคิดส่วนตัว พ่อแม่ควรอยู่ในใจมากกว่านะครับ ทำเป็นล็อกเก็ตรูปพ่อแม่ติดตัว สิ่งที่เอาติดตัวควรเป็นพวกชายผ้าถุงมากกว่า ส่วนเส้นผมหรือเล็บก็เก็บไว้บนหิ้งบูชา ส่วนพระก็เก็บไว้คุ้มครองตนเอง บางครั้งสิ่งที่มาจากร่างกายพ่อแม่ อาจเป็นเครื่องเตือนสติถึงความ"ไม่เที่ยง"ของชีวิต ทำอะไรมีความตายอยู่เบื้องหน้า เป็นเครื่องเตือนใจเกี่ยวกับ"มรณานุสติ" ระลึกถึงความไม่ประมาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2554, 05:45:09 โดย tum_ohayo »

ออฟไลน์ axiomz

• ฉัฏฐะ
  • *
  • อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ: )
ถูกต้องครับ . พ่อแม่ยังไงก็เหนือกว่าอยู่แล้ว  ( ความคิดส่วนตัวนะครับ )   :075:

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะครับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ทำได้แน่นอนครับ เพราะพ่อ แม่ คือพระอรหันต์ของเรา ขนาดเราสักไป พ่อ แม่เหยียบศีรษะเรา ของยังไม่เสื่อมแถมขลังขึ้นอีก เพราะฉะนั้นอยู่ที่ใจครับ ถ้าคุณสบายใจทำเลยครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็อย่าทำครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

• ตติยะ
โอเครัคบผม   :017:ขอบคุณทุกๆท่านครับที่ชี้แนะและมอบข้อคิดดีๆ ครับ ขอบคุณครับ :001:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
กรณีของพ่อแม่ ไม่เกี่ยวว่าขลังหรือไม่ขลัง เพราะแต่เดิมคือสิ่งที่ย้ำเตือนถึงพระคุณของพ่อแม่ ผู้ให้ความเคารพและกตัญญูต่อพ่อแม่ย่อมมีความสุขความเจริญ ในมงคลสูตรกล่าวดีแล้วว่าการบำรุงเลี้ยงดูพ่อแม่คือสิ่งมลคลสูงสุดสำหรับผู้ปฏิบัติ ใครปฏิบัติย่อมมีความสุขความเจริญ เวลามีสมบัติของพ่อแม่ติดตัว อยากให้นึกถึงเรื่อง"มาตุคุณ"และ"ปิตุคุณ"มากกว่ามาคิดว่าจะเอาสมบัติหรือชิ้นส่วนของร่างกายมาทำเป็นเครื่องรางชิ้นไหน? ผมจะไม่ได้ห้ามคุณจขกท. แต่อยากถามว่าในยามก่อนๆได้ดูแลท่านอย่างดีที่สุดแล้วหรือยัง? ได้ปฏิบัติตนตามหลักที่บุตรพึงกระทำหรือไม่? บางทีคนรุ่นหลังให้ความสำคัญกับ"วัตถุ"มากกว่าเรื่องจิตใจ เพียงแค่ลูกปฏิบัติตนตามทำนองคลองธรรม ปฏิบัติตนตามที่พ่อแม่สอนสั่งเหมือนยามที่ท่านมีชีวิต แม้ท่านสิ้นลมก็ยังมีความประพฤติที่ดี แต่นานวันเข้าของทุกอย่างถูกโยงเป็นเครื่องรางของขลังหมด ผมกลับคิดว่าสำหรับพ่อแม่เพียงแค่จำหน้าท่านได้แล้วปฏิบัติตามที่ท่านเคยสอนสั่ง น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
เอามวลสาร บรรจุรวมกันได้แน่นอน
เอาไว้ให้ตัวเรา ลูกหลานเราใช้ได้ เป็นมงคล
พ่อแม่ คือ พระอรหันต์ เป็นพรหม ของลูก
อย่างคติ การกราบ การจุดธูป 5 ดอก บูชาพระ
เพื่อ 1.พระพุทธ 2.พระธรรม 3.พระสงฆ์ 4.ครูบาอาจารย์ 5.พ่อแม่
ถ้ารวมกันไม่ได้.........เห็นที ธูป อีก 2 ดอก ต้องไปปักเอาไว้ที่อื่น ละมัง :002:
สนับสนุนข้อมูลท่านสายัณครับ   ถือเป็นล็อกเก็ตที่ครบเครื่องเรื่องพุทธคุณไปเลยครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ทำได้แน่นอนครับ เพราะพ่อ แม่ คือพระอรหันต์ของเรา ขนาดเราสักไป พ่อ แม่เหยียบศีรษะเรา ของยังไม่เสื่อมแถมขลังขึ้นอีก เพราะฉะนั้นอยู่ที่ใจครับ ถ้าคุณสบายใจทำเลยครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็อย่าทำครับ
ถูกต้องแล้วครับ ผมก็มีล็อกเก็ตพ่อแม่เช่นกันมวลสาร พระเก่าๆรวมทั้งเศษชานหมากด้วย หลวงปู่บอกว่าดีนักแล เพราะผงบางตัวท่านก็ลบถมให้ ผมทำงานที่สามจังหวัดชายแดน ใช้ผ้าถุงแม่ด้วยมัดหัวเลยครับพระแขวนคอ ตระกรุดแขวนที่เอว โดนมาก็พอสมควร จิตใจตั้งมั่น ของพ่อแม่ดีที่สุดครับ เวลาเข้าปะทะกับโจรใต้ ใจผมไม่คิดถึงวัตถุมงคลเลยนึกถึงแต่หน้าพ่อแม่ นี่ก็คือประสบการณ์ตรงจากชายแดน ขอบคุณครับ

• ตติยะ
ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความกระจ่างครับ