ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ ( อีกแล้ว ) 5555 .  (อ่าน 1299 ครั้ง)

ออฟไลน์ axiomz

• ฉัฏฐะ
  • *
  • อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ: )
รบกวนผู้รู้ ( อีกแล้ว ) 5555 .
« เมื่อ: 21 พ.ย. 2554, 10:08:38 »
ยันต์แม่ทัพ มีแบบไหนบ้างเหรอครับ  :067:  หรือว่ามีแบบเดียว

รบกวนลงรูปให้ดูด้วยก็จะขอบพระคุณมากนะครับ  :004:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนผู้รู้ ( อีกแล้ว ) 5555 .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พ.ย. 2554, 08:49:00 »
ยันต์แม่ทัพ มีแบบไหนบ้างเหรอครับ  :067:  หรือว่ามีแบบเดียว

รบกวนลงรูปให้ดูด้วยก็จะขอบพระคุณมากนะครับ  :004:

ลองหาข้อมูลในแทบค้นหาดูนะครับ ..  :089:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนผู้รู้ ( อีกแล้ว ) 5555 .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ย. 2554, 08:03:40 »
ยันต์แม่ทัพส่วนมากจะมีไม่กี่แบบครับแล้วแต่ครูอาจารย์ครับ แต่ละสำนักไม่เหมือนกัน ที่เด่นๆเลยก็เห็นแต่หลวงพ่อกวย ท่านทำเป็นตระกรุด จะเรียกว่าตระกรุดแม่ทัพซึ่งท่านได้แจกลูกศิษย์เอาไว้ป้องกันตัว ทนต่ออาวุธทั้งปวงถ้าไปใช้ในทางที่ดีก้เป็นใหญ่ก้าวหน้า แต่ด้วยความที่อาวุธใดๆไม่สามารถทำอันตรายได้มีลูกศิษย์บางคนไปเป็นโจรเสียเอง ท่านเลยเลิกแจก ปัจจุบันคนที่สืบทอดวิชานี้คือ หลวงพ่อเกาะ   วัดท่าสมอท่านทำมาครั้งเดียว ออกข่าวโด่งดังในยุคนั้น แต่ท่านก็ไม่ทำมาอีกเลย วันหลังจะเอารูปมาลงให้ชมกันครับ เพราะผมพลิกแผ่นดินหาก็ยังได้มาแค่ดอกเดียว

ออฟไลน์ praamulet

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ย. 2554, 02:25:10 »
ยันต์แม่ทัพ ต้องหลวงพ่อกุน วัดพระนอนครับ หนุมารนำทัพ แพงหูฉี่ ดอกเกือบล้าน พอๆ กับ ตะกุดหลวงปู่เอี่ยมวัดสะพานสูง

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ย. 2554, 08:12:16 »
ยันต์แม่ทัพ ต้องหลวงพ่อกุน วัดพระนอนครับ หนุมารนำทัพ แพงหูฉี่ ดอกเกือบล้าน พอๆ กับ ตะกุดหลวงปู่เอี่ยมวัดสะพานสูง
อ๋อตระกรุดหลวงพ่อกุนถือว่าเป็นตระกรุดอันดับหนึ่งในตำนานครับ ชื่อตระกรุดไมยราพณ์สะกดทัพครับ ไม่ใช่ตระกรุดแม่ทัพครับคนละอย่างกันยันต์แม่ทัพจะใช้ทำเป็นตระกรุดแม่ทัพครับ ขอบคุณครับ