ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเหรียญเม็ดแตงลพ.ทวด/ลพ.ทิม  (อ่าน 2351 ครั้ง)

ออฟไลน์ lp.boonma

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เมื่อวานเจอเหรียญเม็ดแตงลพ.ทวด/ลห.ทิมวัดช้างให้ปี๒๕๒๒ ช่วยบอกข้อมูลว่าปลกเสกโดยเกจิไหน มีกี่แบบ ผมได้มาสมัยวิ่งขึ้นลงกทม.-ใต้
น่าจะแท้เพราะเช่าจากวัดโดยตรง (แต่ก่อนคิดว่ามีอยูแยะพอสมควร แต่หลังๆแบ่งให้พรรคพวกสายอีสานไปแยะ คงเหลือไม่กี่เหรียญ) ผมอยาก
ทราบประวัติเพื่อจะได้รู้เอาไว้สอนลูกๆ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องเหรียญเม็ดแตงลพ.ทวด/ลพ.ทิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 12:18:31 »
เอาเท่าที่รู้นะครับ..เคยอ่านประวัติมาบ้าง
หลวงปู่ทวด ปี2522 ปลุกเสกพร้อมพระเนื้อว่านหลวงปู่ทวด ปี2524ที่เค้าเล่นหากันแพงๆนั่นแหละครับ
..ความจริงแล้วพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านปี24 เค้าสร้างมาตั้งแต่ปี22..แต่มาทำกล่องใส่พระเอาตอนปี2524
คนเค้าเลยเรียกหลวงปู่ทวด ปี2524..ทั้งที่ความจริงแล้วสร้างพร้อมกันในปี2522ทั้งนั้น
ส่วนเกจิที่ปลุกเสกก็เป็นแนวหน้าของภาคใต้ทั้งนั้นครับ...เอาเท่าที่จำได้ก็มี อาจารย์นอง วัดทรายขาว
หลวงพ่อดำ วัดตุยง , หลวงพ่อหมุน วัดเขาแดงฯ...และ อีกหลายๆองค์ที่จำไม่ได้ซะแล้วครับ
ถ้าจะแขวนเอาพุทธคุณไม่เน้นเรื่องโก้เก๋แวดใครแล้วล่ะก็..ผมว่ารุ่นนี้แขวนได้อย่างสบายใจครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องเหรียญเม็ดแตงลพ.ทวด/ลพ.ทิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 06:42:45 »
เอาเท่าที่รู้นะครับ..เคยอ่านประวัติมาบ้าง
หลวงปู่ทวด ปี2522 ปลุกเสกพร้อมพระเนื้อว่านหลวงปู่ทวด ปี2524ที่เค้าเล่นหากันแพงๆนั่นแหละครับ
..ความจริงแล้วพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านปี24 เค้าสร้างมาตั้งแต่ปี22..แต่มาทำกล่องใส่พระเอาตอนปี2524
คนเค้าเลยเรียกหลวงปู่ทวด ปี2524..ทั้งที่ความจริงแล้วสร้างพร้อมกันในปี2522ทั้งนั้น
ส่วนเกจิที่ปลุกเสกก็เป็นแนวหน้าของภาคใต้ทั้งนั้นครับ...เอาเท่าที่จำได้ก็มี อาจารย์นอง วัดทรายขาว
หลวงพ่อดำ วัดตุยง , หลวงพ่อหมุน วัดเขาแดงฯ...และ อีกหลายๆองค์ที่จำไม่ได้ซะแล้วครับ
ถ้าจะแขวนเอาพุทธคุณไม่เน้นเรื่องโก้เก๋แวดใครแล้วล่ะก็..ผมว่ารุ่นนี้แขวนได้อย่างสบายใจครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 06:48:10 »
ขอบคุณครับ ขอถามA_HATYAIหน่อย ผมบูชาเหรียญเม็ดแตงมาพร้อมกับเหรียญกลมลงยาลพ.ทวด/ลพ.ทิมจากวัดช้างให้ สมัยที่ยังขึ้นล่อง
กทม.-ใต้ ขอความรู้เรื่องเหรียญกลมลงยาลพ.ทวด/ลพ.ทิมหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า