ผู้เขียน หัวข้อ: ๒๔๘๕  (อ่าน 1767 ครั้ง)

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
๒๔๘๕
« เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 09:11:59 »
พระธรรมวโรดมท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดราชาธิราช (นามเดิมว่าเซ่ง อุตตโม) นอกจากเป็นเจ้าอาวาสแล้วยังดำรงตำเเหน่งเจ้าคณะมณฑลนครศรีธรรมราชและภูเก็ต เหรียญนี้ปลุกเสกโดยหลวงพ่อเลื่อน วัดสามแก้ว ชุมพรและพระเกจิสายใต้ในยุคนั้นหลายท่าน ..เกจิสายชุมพร สุราษฎร์ฯ สายนคร พัทลุง ก็ร่วมปลุกเสกด้วยเนื่องจากท่านเจ้าคุณฯ เป็นเจ้าคณะมณฑลนครศรีธรรมราช และภูเก็ต นอกจากนี้ยังได้นำเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษกครั้งใหญ่อีกครั้งที่วัดอนงคารามในสมัยที่สมเด็จพุฒาจารย์(นวม)ดำรงตำแหน่งสมณศักดิ์พระโพธิ์วงศาจารย์อีกด้วย ประสบการณ์มีมากครับโดยเฉพาะด้านคงกระพัน แคล้วคลาด เลี่ยมเงินเดิมๆแบบโบราณดูเข้มขลังดีจัง :077:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
ตอบ: ๒๔๘๕
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 09:13:17 »
นำมาชมเพื่อการศึกษาครับ :080:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พ.ย. 2554, 09:32:08 »
เลี่ยมเก่าสวยดีครับ  :002:

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 06:47:48 »
สวยงามครับ..ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ..  :027: :001:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2554, 07:01:54 »
สวยงามมากครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง