ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอคำปรึกษาหน่อย เค้าหาว่าผมเป้นขโมย  (อ่าน 2617 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คือว่าผมเป็นช่างโตโยต้า แล้วเงินลูกค้าในรถหายไป แล้วรถคันนั้นผมเป้นคนซ่อมอะครับ แต่จิงๆแลวผมไมได้เอาไปจิงๆ
แต่ว่าหัวหน้าช่างมันพูดแนวว่าผมเอาไป ทั้งๆที่ก่อนหน้าผมซ่อม จะต้องผ่านทั้ง แผนกเช็คระยะ และ คนขับรถอีก แต่หัวหน้ามันพูดเหมือนกับผมเป้นคนเอาไป ผมจะทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ วุ่นวาย

• จตุตถะ
  • รักษาความดีที่มีอยู่ให้ดียิ่งๆๆขึ้นไป
ใจเย็นๆๆนะคับ ฟ้าสว่างก็ดีเองคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ทองแท้ไม่แพ้ไฟครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :089:

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
เงินจำนวนมากหรือเปล่า เงินถูกเก็บไว้ตรงไหน พอที่จะพิสูจน์ลายนิ้วมือ
บริเวณที่เงินหายไปได้หรือเปล่า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เค้าบอกว่าเป็นถุงเงิน ไม่ทราบจำนวนครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นถุงเหรียญ ตอนเที่ยงผมไปถามกับหัวหน้าดุหน้ามันแล้วมันเหมือนกับไม่สนใจผมอะ
แนวแบบว่า ไม่ต้องมาถามอะไรมากไม่อยากฟัง แนวเนี่ยอะครับ

ผมไม่ค่อยสบายใจอะครับ ว่าเราไม่ได้ทำ แต่ต้องตกอยุ่สถานะการอย่างนี้อะครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
จุดธูปขอสาบานว่าไม่ได้เป็นคนเอาไปได้ไหมครับ ต่อหน้าหลวงปู่เปิ่น ก็ได้นะครับ จะได้สบายใจทั้งสองฝ่ายดีไหมครับ
                     ............ :090: :090: :114: :090: :090:....................
           ปล    ถ้าเค้ายังไม่เชื่อเราอีกก็ถือว่าเป็นกรรมเก่าของเราที่เราต้องชดใช้ในรูปปัจุบันก็แล้วกัน...........ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ axiomz

• ฉัฏฐะ
  • *
  • อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ: )
 :086: ฟ้าหลังฝน ย่อมสวยงามเสมอครับ .. ผมเชื่ออย่างงั้น :)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ครับผม ผมขอขอบคุณทุกท่านนะครับ แต่พวกผู้ใหญ่ที่ทำงานมันไม่มาถามผมหรอก แต่มันจะคิดกันไปเอง

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ง่ายๆ...ก็ต้องพิสูจน์กันทุกฝ่าย
ทั้งเจ้าของทรัพย์ ผู้กล่าวหา พยาน หลักฐานและผู้ถูกกล่าวหา

หากสองคนแรกพิสูจน์ไม่ได้ กล่าวหาลอยๆ ต้องรับผิดไปนะครับ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ bobby20

• จตุตถะ
    • อีเมล
เป็นกำลังใจให้คนดีๆครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อ่อ ครับ ผมอยากให้เค้ามาถามหรือสอบสวนอะไรซักอย่าง แต่นี้มันไม่เลย มันมาบอกกะหัวหน้าผมว่ารถคันนี้ผมทำของหาย

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ใจเย็นๆน้อง ถ้าเราไม่ได้กระทำความผิดซะอย่าง จงอย่าไปหวั่นไหว เสียงนกเสียงกา ถ้าเค้าเรียกไปสอบก็บอกเล่าอธิบายตามความเป็นจริง ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน ขโมย ตามกฎหมาย ก็คือลักทรัพย์ ซึ่งลักทรัพย์ ตาม ป.อาญามาตรา 334 คือ "ผู้ใดเอาทรัพย์ของผู้อื่น หรือที่ผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วยไปโดยทุจริต ผู้นั้นกระทำความผิดฐานลักทรัพย์ ต้องระวางโทษจำคุก....."  ซึ่งการจะกล่าวหาว่าใครกระทำความผิด ผู้เสียหายเค้าต้องแจ้งความร้องทุกข์กับพนักงานสอบสวนก่อน กล่าวหาหาลอยๆ ถือเป็นการดูถูกเหยีดหยาม ทำให้ผู้ถูกกล่าวหา เสียหาย เสื่อมเสียชื่อเสียง เป็นการใส่ความผู้อื่นต่อบุคคล ถือเป็นการหมิ่นประมาท ถ้าเราไม่ได้กระทำความผิด เราแจ้งความเอาผิดเค้าได้ครับ เหนืออื่นใดทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เรา เหมือนคำที่เค้าว่า "สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ"  เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
ขอให้ผ่านวิกฤตนี้ไปโดยเร็ว อย่าหวั่นไหวนะครับ เรารู้อยู่แก่ใจ หัวหน้าอาจปัดความรับผิดชอบมาให้เราก็เป็นได้ทั้งๆที่เขาก็ไม่รู้ว่าใครเอา อาจกลัวเสียหน้าหรือจำเป็นต้องแสดงความรับผิดชอบต่อลูกค้า

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   เรื่องแบบนี้พูดยากครับ
ชี้แจงไปก็ว่าเราแก้ตัว นิ่งก็ว่ารับ
   สวดถวายพรพระเยอะๆ (อิติปิโส พาหุง มหากา)
แผ่เมตตาให้เค้าไปครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ lp.boonma

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เอาอย่างงี้ก็แล้วกัน พูดตรงๆกับหัวหน้าเล่าไปเลยว่าเราไม่ได้เป็นคนเอาเงินไป แล้วให้คนทุกแผนกที่เกี่ยวข้องกับการเ๙อร์วิสรถของลูกค้าคันรวมถึงหัวหน้าด้วย นัดทั้งหมดพร้อมกัน ๑๐.๐๐น.ที่วัดพระแก้ว แล้วกล่าวคำสาบาน ผู้ใดเป็นเอาเงินลูกค้าไปขอให้....ในสามวันเจ็ดวัน...ประสบแต่ความ....หาความเจริญรุ่งเรืองไม่มี....ชีวิตอับเฉา.....ผู้คนติฉินนินทา    หาผู้ใดไม่เอาและพูดความจริง ขออำนาจบารมีพระแก้วมรกต ช่วยเสริมส่งให้เจริญรุ่งเรือง ประสบพบแต่สิ่งดีๆเป็นมงคลต่อชืวิตตลอดกาลนาน (ลงดู คนทำผิด/คิดไม่ดี ดูฃิจะกล้าสาบานต่อพระแก้วมรกตหรือเปล่า)
          ลองดูเด๋อ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบคุณทุกท่านครับ แต่วันนี้ไปทำงานก็ไม่มีใครพูดอะไรถึงเรื่องนี้เลยครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คนไม่เห็น.....แต่ฟ้าเห็น

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา