ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆผู้ร้ครับ สักที่วัดปลอดภัยจากโรคไหมครับ  (อ่าน 3996 ครั้ง)

ออฟไลน์ chian4856

• จตุตถะ
  คือผมไปสักที่วัดมาแล้วครับ เยอะพอสมควร ไม่ทราบว่าเข็มสักที่วัดปลอดภัยจากโรคติดต่อไหมครับ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ปลอดภัยครับผม มีการเปลี่ยนเข็ม แช่เข็ม ทำความสะอาดตลอดครับ
คุณก็สักมาเยอะแล้วหนิ ที่โพสไว้อะ คุณยังไม่เชื่อมั่นหรอครับ
ผมว่าปลอดภัยแน่นอนครับ
เพื่อความสบายใจ คุณก็ไปตัวสุขภาพ ตรวจเลือดก็ได้ครับ
***รอผู้รู้ตอบไว้ครับ***  :073: :073: :073:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2554, 08:09:00 โดย KsT-YNV »
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
หลังจากสักครั้งสุดท้าย รอเวลาหกเดือน
แล้วไปตรวจเลือดนะครับ

สักไปแล้วกลัวอะไร
ถ้ากลัวครั้งต่อไปก็อย่าริครับ

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าคุณกลัวว่าไม่ปลอดภัยผมว่า..ครั้งแรกที่คุณคิดก็ไม่สมควรไปสักแล้วหละครับ
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
นึกแล้วว่าสักวันจะมีผู้กล้ามาถามคำถามนี้ สำหรับผมนะครับคิดว่าคนที่ไปสักทุกคนหวังในพุทธคุณในด้านดีๆหรือผู้ที่ต้องการการก้าวหน้าในหน้าที่การงานทั้งนั้นครับ คนไม่ดีหรือสิ่งไม่ดีเข้าวัดไม่ได้หรอกครับ ต้องคนมีวาสนาครับถึงจะได้สักที่วันบางพระนะสำหรับความคิดผมนะครับ ดูอย่างผมสิครับสักยันต์ครูหมดแล้วนึกว่าจะได้ลงเข็มจากฝีมือหลวงพี่ญาหมายมั่นมาอย่างดี หลวงพี่ชี้ขึ้นกุฏิหลวงพี่นัันครับนี่แหละครับวาสนาของแต่ละคนครับ
ล่าสุดไปวัดวันอังคารคิดว่าจะไปให้หลวงพี่ลงให้ปรากฏว่าโดนครับหนุมานสี่กรมีธงด้วย จากฝีเข็มหลวงพี่นันสบายตัวไปครับ5555+ ขำๆนะครับเพราะผมคิดว่าเดี๋ยวต้องมีคนมาอ่านอีกแยอะครับใจเย็นกันนะครับศิษย์พี่ทั้งหลายสวัสดี
ด้วยความเคารพ
บลู :016: :015:

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าคุณกลัวว่าไม่ปลอดภัยผมว่า..ครั้งแรกที่คุณคิดก็ไม่สมควรไปสักแล้วหละครับ

ถูกครับ เห็นด้วยแบบพี่เจตต์

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
  คือผมไปสักที่วัดมาแล้วครับ เยอะพอสมควร ไม่ทราบว่าเข็มสักที่วัดปลอดภัยจากโรคติดต่อไหมครับ
ผมมั่นใจว่าปลอดภัยครับ  :002:

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :050: พุทธคุณสุดยอด แคล้วคลาด เมตตามหานิยม
ปลอดภัย ไร้กังวล
ขอบคุณครับ  :050:

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
ปลอดภัยแน่นอนครับ
T'Thaksin13055
MioVanZBoY
13055

อย่าลืมกด "ขอบคุณ" หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ไม่มั่นใจ แขวนวัตถุมงคล ดีกว่านะครับ :114:

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่มั่นใจ แขวนวัตถุมงคล ดีกว่านะครับ :114:

เห็นด้วยครับ  :001:
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
โดยส่วนตัว ทุกครั้งที่ไปสักผมจะซื้อแอลกอฮอล์ไปด้วยให้หลวงพี่แช่งเข็มก่อนทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
เรื่องนี้เคยมีสมาชิกถามกันบ่อย เเล้วพอได้ข้อมูลไปก็หายไป เเล้วก็มาถามกันอีก :045:
ตัวผมเองก็เคยสงสัย เเต่ก็เคยใช้วิธีไปสักคนเเรก เข็มเเรก ก็โล่งใจไปเปลาะหนึ่ง มีครั้งหนึ่งไปคนเเรกเเต่ไม่ได้สักเข็มเเรก เอาละซิ ทำไงดีหว่า? ก็บอกตรงๆ หวั่นๆ เหมือนกัน กลับบมาบ้านได้2-3 อาทิตย์ ก็สังเกตดู เอ๊ะ รู้สึก เป็นไข้ ปวดหัว ขับถ่ายไม่เป็นเวลา เอาเเล้ว! โรครับประทานเเล้วมั้ง เเล้วสักพักอาการเหล่านี้ก็หายไป ก็ไปศึกษาข้อมูลจากเวปข้อมูลทุกที่ทุกอย่าง ที่เกี่ยวกับโรคติดต่อจากการสักยันต์ พอจะสรุปได้ว่า การสักยันต์จะโดนเเค่ชั้นผิวหนัง ไม่ลึกลงไป ถึงจะมีเลือดซึมๆ ก็ไม่ลึกพอ (เหมือนพวกใช้เข็มฉีดยา) เเล้วท่านสังเกตมั้ยครับ ตอนที่พระอาจารย์ท่านสักเสร็จท่านจะบริกรรมคาถาให้เรา เชื้อโรคที่ติดอยู่ปลายเข็ม(สมมุติว่ามี) เมื่ออยู่ในอากาศไม่อยู่ในอุณหภูมิที่พอเหมาะ (อุณหภูมิที่เหมาะกับเชื้อโรค เช่น โรคเอดส์ที่ท่านกลัวคือร่างกายเรา)5 วินาที ก็ตายหมดเเล้วครับ เพราะฉนั้นสบายใจได้ เเล้วพระอาจารย์ท่านก็เปลี่ยนเข็มให้ทุกคนด้วย(ถ้าท่านเป็นคนสังเกต) อีกอย่างนะครับ  ที่จะควบคุมโรคได้ คือ ท่านต้องรักษาศีล ที่วัดบางพระไม่เคยมีข่าวมามีคนมาสักยัต์เเล้วติดโรคร้ายเเรงไป เพราะลูกศิษย์ทุกคนเป็นคนรักษาศีล โดยเฉพาะ ศีลข้อ 3 ที่เป็นศีลที่ห้ามเด็ดขาด ข้อเดียวก็กันได้ทุกโรคเเล้วละครับ  :016:
ตัวผมเองได้รับการสักยันต์ไม่นานก็ประมาณ 2 ปี เเล้วก็ได้ความเมตตาฝังตะกรุดทองคำด้วย มีครั้งหนึ่ง ผมป่วยเป็นหนัก หมอเจาะเลือดผมไปตรวจ 6 ครั้ง ผลสรุปว่าเป็นไข้หวัดใหญ่ ตับ ไต เลือดทุกอย่างดีหมด โล่งใจ ที่เเท้ก็เป็นโรคปอดเเหกนี้เอง! :002: จิตวิตกคิดไปเอง ร่างกายก็ปั่นป่วนไปด้วยครับ สาธุ :054:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยกับพี่ทุกๆคนครับ :003:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ปลอดภัยไม่ปลอดภัยไม่รู้นะครับ
จะว่าตามหลักวิทยาศาสตร์ ก็ได้รับเชื้อโรคเพียงเล็กน้อย หากร่างกายเราแข็งแรงสมบูรณ์ ร่างกายก็จะสร้างภูมิคุ้มกันได้ครับ ซึ่งผมว่าเข็มสักที่ผ่านการเช็ดล้างนั้นก็สะอาดพอสมควร อาจจะเชื้อโรคไม่หมดไป แต่มีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ผมเลยแนะนำว่า ถ้าร่างกายแข็งแรง ไม่ป่วยก็สักได้ไม่ต้องกังวล
แต่ถ้าป่วย เช่นมีไข้ เป็นหวัดอยู่ ผมว่างดสักก่อนก็ดีครับ ให้ร่างกายแข็งแรงก่อน อย่างน้อยก็ไม่แพร่หวัดให้คนรอครับ  :002:

แต่ที่สำคัญ มั่นใจเมื่อไรค่อยสัก เหมือนที่พวกพี่ๆ ว่ามา เพราะ หากไม่มั่นใจแล้วสักไป ก็จะเป็นทุกข์เปล่า เพราะต้องมานั่งกังวลว่าจะติดโรคไหม แทนที่จะได้รับพุทธคุณเต็มๆ

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
จะว่าตามหลักวิทยาศาสตร์ ก็ได้รับเชื้อโรคเพียงเล็กน้อย หากร่างกายเราแข็งแรงสมบูรณ์ ร่างกายก็จะสร้างภูมิคุ้มกันได้ครับ ซึ่งผมว่าเข็มสักที่ผ่านการเช็ดล้างนั้นก็สะอาดพอสมควร อาจจะเชื้อโรคไม่หมดไป แต่มีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ผมเลยแนะนำว่า ถ้าร่างกายแข็งแรง ไม่ป่วยก็สักได้ไม่ต้องกังวล
แต่ถ้าป่วย เช่นมีไข้ เป็นหวัดอยู่ ผมว่างดสักก่อนก็ดีครับ ให้ร่างกายแข็งแรงก่อน อย่างน้อยก็ไม่แพร่หวัดให้คนรอครับ
:002:

แต่ที่สำคัญ มั่นใจเมื่อไรค่อยสัก เหมือนที่พวกพี่ๆ ว่ามา เพราะ หากไม่มั่นใจแล้วสักไป ก็จะเป็นทุกข์เปล่า เพราะต้องมานั่งกังวลว่าจะติดโรคไหม แทนที่จะได้รับพุทธคุณเต็มๆ
เป็นหวัดนี้ต้องรีบไปสักครับ เจอเข็มหมอไม่หาย แต่ถ้าเจอเข็มสัก รับรองหายแน่ (หายหวัดเปลี่ยนมาเจ็บแทน)

สำหรับว่าปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยไม่รู้ แต่ผมมั่นใจครับ เพราะ
1.ไวรัสถ้าจะดำรงชีวิตอยู่ได้ต้องมี Host (ลองไปถามอากู๋อีกทีว่าคืออะไร) ครับ ส่วนใหญ่ไวรัสจะใจเสาะเจออากาศธรรมดา ไม่กี่วินาทีก็ตายแล้ว
2. หลังจากที่สักแล้วมีการจุ่มเข็มในน้ำเปล่า ถ้าจะพูดถึงเกี่ยวกับแรงดันออสโมติกครับ ถ้าใครเรียนเรื่องจุลชีววิทยามา เขาจะรักษาสภาพความเข้มข้นของเซลล์โดยการใช้ 0.85%เกลือ หรือ PBS(Phosphate buffer solution) เพื่อรักษาความเข้มข้นภายในและภายนอกเซลล์ให้สมดุลครับ เพราะฉะนั้นน้ำเปล่าจะทำให้เชื้อดึงเอาน้ำเข้าไปในตัวครับ แล้วก็ตายไปเอง ยิ่งถ้าจุ่มในแอลกอฮอล์ด้วยไม่ต้องพูดถึง
3. ในส่วนของหมึกสักจะมีโลหะหนักผสมอยู่แล้ว ลองไปถามอากู๋อีกทีว่าโลหะหนักส่งผลกระทบอย่างไรกับเชื้อครับ
4. ประเด็นสำคัญครับ ด้วยอำนาจพุทธคุณครับ แค่ท่านพระอาจารย์เป่าหัวเข็มเชื้อก็ตายหมดแล้วครับ

ปล. สำหรับข้อ 3 ถ้าใครกลัวโลหะหนักจะซึมเข้าร่างกายแล้วไปสะสม ขอบอกว่าในอากาศเจอเยอะกว่าครับ ยิ่งในกรุงเทพด้วย
      แต่ผมกลัวโลหะหนักตัวนี้มากกว่า "ลูกตะกั่ว" ถ้ามันซึมเข้าร่างกายแล้วอาจทำให้ตายได้โดยเฉียบพลันครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล

แต่ถ้าป่วย เช่นมีไข้ เป็นหวัดอยู่ ผมว่างดสักก่อนก็ดีครับ ให้ร่างกายแข็งแรงก่อน อย่างน้อยก็ไม่แพร่หวัดให้คนรอครับ
:002:

เป็นหวัดนี้ต้องรีบไปสักครับ เจอเข็มหมอไม่หาย แต่ถ้าเจอเข็มสัก รับรองหายแน่ (หายหวัดเปลี่ยนมาเจ็บแทน)

สำหรับว่าปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยไม่รู้ แต่ผมมั่นใจครับ เพราะ
1.ไวรัสถ้าจะดำรงชีวิตอยู่ได้ต้องมี Host (ลองไปถามอากู๋อีกทีว่าคืออะไร) ครับ ส่วนใหญ่ไวรัสจะใจเสาะเจออากาศธรรมดา ไม่กี่วินาทีก็ตายแล้ว
2. หลังจากที่สักแล้วมีการจุ่มเข็มในน้ำเปล่า ถ้าจะพูดถึงเกี่ยวกับแรงดันออสโมติกครับ ถ้าใครเรียนเรื่องจุลชีววิทยามา เขาจะรักษาสภาพความเข้มข้นของเซลล์โดยการใช้ 0.85%เกลือ หรือ PBS(Phosphate buffer solution) เพื่อรักษาความเข้มข้นภายในและภายนอกเซลล์ให้สมดุลครับ เพราะฉะนั้นน้ำเปล่าจะทำให้เชื้อดึงเอาน้ำเข้าไปในตัวครับ แล้วก็ตายไปเอง ยิ่งถ้าจุ่มในแอลกอฮอล์ด้วยไม่ต้องพูดถึง
3. ในส่วนของหมึกสักจะมีโลหะหนักผสมอยู่แล้ว ลองไปถามอากู๋อีกทีว่าโลหะหนักส่งผลกระทบอย่างไรกับเชื้อครับ
4. ประเด็นสำคัญครับ ด้วยอำนาจพุทธคุณครับ แค่ท่านพระอาจารย์เป่าหัวเข็มเชื้อก็ตายหมดแล้วครับ

ปล. สำหรับข้อ 3 ถ้าใครกลัวโลหะหนักจะซึมเข้าร่างกายแล้วไปสะสม ขอบอกว่าในอากาศเจอเยอะกว่าครับ ยิ่งในกรุงเทพด้วย
      แต่ผมกลัวโลหะหนักตัวนี้มากกว่า "ลูกตะกั่ว" ถ้ามันซึมเข้าร่างกายแล้วอาจทำให้ตายได้โดยเฉียบพลันครับ

วิชาการมากเลยพี่จินดง - -"
ได้ความรู้ + สาระดีๆ. เจ๋งครับ

ออฟไลน์ chayodhom

• Chayodhom Gabriel Samibat
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เห็นค่อนขอดกันบ้างก็มี แต่ผมว่าเป็นคำถามที่มีประโยชน์กับทุกท่านครับ
ผมเองเป็นวิศวกรเคมี และเคยทำงานในแวดวงยาหรือวัคซีนบ้าง ขอช่วยตอบ
เพื่อเป็นความรู้ครับ

1 เชื่อแบคทีเรีย และสปอร์ของราบางชนิด จะมีความอดทนมากครับ เรียกว่าตายยาก
แต่พวกนี้ไม่ก่อโรคที่ร้ายแรง อาจเป็นผิวหนังอักเสบเหมือนสิว ตุ่มคัน ทายาหน่อยก็หาย
แต่แน่นอนว่าการผึ่งเข็ม หรือเช็ดแอลกอฮอร์แบบฉาบฉวย ฆ่าเชื้อพวกนี้ไม่ได้ครับ
แต่อย่างที่บอกว่า มันไม่ได้นำโรคร้ายแรงอะไร

2 ไวรัสทั้งหลาย ที่เป็นพาหะ นำโรคร้าย เช่น ไวรัส HIV ไวรัสตับอักเสบ เริม งูสวัสดิ์ เป็นต้น
ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับ ว่าไวรัสไม่สามารถมีชีวิตโดดๆ ได้ เพราะองค์ประกอบความเป็น
เซลล์ ไม่สมบูรณ์ ไปไหนต้องไปกับโฮส ที่เติมเต็มชีวิตมัน เช่น ไปในเซลล์เม็ดเลือด แล้วติดไปกับ
การถ่ายเลือด ไปในน้ำอสุจิ แล้วติดทางเพศสัมพันธ์ ตัวมันเดี่ยวๆ ถ้าโดนแสง อากาศ ความร้อน
ก็ตายได้ในเวลาประมาณหนึ่งนาที การที่พระอาจารย์ท่านเช็ดเข็ม แล้วผึ่งไว้ โดยเวียนใช้เข็มอื่น
ก็เพียงพอให้มันตายครับ แต่ถามว่าทางการแพทย์ทำแบบนี้ถือว่าปลอดเชื้อหรือไม่ ก็ยังครับ
เพราะเชื่ออื่นยังมี

สำหรับผมได้ข้อคิดว่า ท่านคิดค่าครูเพียง 25 บาท แถมถึงจะมีคนถวายเงินบ้าง
แต่การที่ท่านต้องไปซื้ออุปกรณ์โน่นนี่คงไม่ถนัด ต่อไป คงถวาย
แอลกอฮอร์ ให้ท่านเป็นแกลลอน พอมีมากท่านก็คงล้างคงแช่ได้ถนัดขึ้นครับ

ส่วนตัวเห็นว่าคำถามนี้มีประโยชน์ครับ สำคัญสำหรับทุกท่านที่ไปสักที่ควรทราบไว้
เพราะเชื้ออื่นๆ ยังติดกันได้หลายโรค ฉะนั้นไม่ควรค่อนขอดครับ ควรช่วยกันมากกว่า

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ถ้าติดเชื้อคงติดกันแทบทั่วประเทศแล้วกะมังคับ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมก็เป็นโรคเหมือนกันครับ (โรคติดเข็มสักนะครับ :005: :007:)
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
ผมก็เป็นโรคเหมือนกันครับ (โรคติดเข็มสักนะครับ :005: :007:)

ติดเหมือนกันครับ โรคนี้เป็นแล้วไม่มีทางรักษาให้หายขาดได้ครับ เยียวยาโดยการไปทีวัดแล้วยกพานครับ

ออฟไลน์ siamnet16

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ต้องดูเขาว่าเปลี่ยนเข็มหรือเป่าครับ