ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายหน่อยคับ  (อ่าน 17289 ครั้ง)

ออฟไลน์ nookerclub36

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
ช่วยอธิบายหน่อยคับ
« เมื่อ: 30 ก.ค. 2550, 10:53:01 »
1.คงกระพันกับคงกระพันชาตรีต่างกันอย่างไร แล้วมหาอุตม์ดีกว่าไหม
2.เมตตามหานิยมกับเมตตามหาเสน่ห์ต่างกันตรงหนัย
3.ถ้าจะสักทั้งคงกระพันทั้งมหานิยมจะเข้ากันได้หรือไม่ มีบางคนบอกว่าไม่ได้เพราะกันคนละทางกัน(งงไหมครับผมเองยังงง)
แค่นี้หละครับ ขอบคุนครับ
ขณะนี้กำลังศรัทธาพ่อขุนแผน ใครมีเยอะจะแบ่งให้ ก็จะขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ขอตั้งสัตย์ปฏิญาณแก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พระเครื่องแลเครื่องรางของขลังทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้มา จะดีหรือไม่ดีข้าพเจ้าก็จะขอรักษาเท่าชีวิต หากมีผู้ใดมาขอนำไปบูชา� อยากได้ขอให้บอกให้ได้ก็จะให้ (แต้ถ้าเป็นขุนแผนป๋มไม่ยอม~~~)

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
ตอบ: ช่วยอธิบายหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 09:50:13 »
1.คงกระพันกับคงกระพันชาตรีต่างกันอย่างไร แล้วมหาอุตม์ดีกว่าไหม
ตอบ?
วิชาคงกระพัน
เป็นวิชาที่ทำให้ร่างกายมนุษย์อยู่คงต่ออาวุธทั้งปวง ฟันแทงไม่เข้า ถ้าจะฆ่าให้ตายต้องใช้ไม้แทงทะลุทวารหนัก เท่านั้น แบ่งเป็นวิชาย่อยต่างๆ เช่น
๐ การเสกของกิน วิธีนี้เรียกว่าอาพัด เช่น อาพัดเหล้า อาพัดว่าน
๐ เสกฝุ่นผงน้ำมันทาตัว หรือปูนแดงป้ายลูกกระเดือก
๐ การเรียกของเข้าตัว เช่นน้ำมันงา หรือประกายเหล็กเพื่อให้คงทนเยี่ยงเหล็ก เป็นต้น

วิชาชาตรี
เป็นวิชาที่ใช้ป้องกันอาวุธให้ฟันแทงไม่เข้าได้เช่นเดียวกับ วิชาคงกระพัน วิชานี้ทำให้ตัวเบากระโดดได้สูงและอาวุธที่มากระทบตัวนั้นนอกจากไม่ระคายผิวหนังแล้ว ยังไม่รู้สึกเจ็บอีกด้วย วิชานี้มีจุดอ่อน คือ หากถูกตีด้วยของเบา เช่น ไม้ระกำ ไม้โสนกลับเป็นอันตรายได้

วิชามหาอุด
เป็นวิชาที่เกิดขึ้นในชั้นหลัง ใช้กันปืนให้เกิดอาการขัดลำกล้อง ยิงไม่ออก ดังคำว่า อุด มีทั้งที่เป็นคาถาภาวนา และเครื่องรางเช่น ตะกรุดที่อุดหัวอุดท้ายแล้ว ตลอดจนกระทั่งลูกปืนที่ด้านแล้วก็นำมาใช้ลงคาถามหาอุดเช่นเดียวกัน ด้วยถือคติว่าแม่ย่อมไม่ฆ่าลูก ผู้ใช้จะปลอดภัยไปด้วย

เรือ่งอะไรดีกว่ากันนั้นไม่สามารถฟันธงตรงๆได้? ตามความเชื่อแบบโบราณ..? การมีสิ่งยึดเหนี่ยวปกปอ้งเรา ล้วนดีทั้งนั้นไม่มีอะไรเป็นที่สุด เป็นคำถามที่ไม่เหมาะจะถามด้วย เพราะแต่ละวิชาล้วนมีครู..? จะบอกว่าใครเก่งกว่าใคร ก็จะเป็นการดูหมิ่นอาจารย์ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

2.เมตตามหานิยมกับเมตตามหาเสน่ห์ต่างกันตรงหนัย
- จะบอกตรงๆ ก็คงบอกว่าเขียนต่างกัน? ?แต่โดยวิจารณญาน ..มหานิยมตรงตัว ว่าเป็นที่รักใคร่ของมหาชน? ไปทางไหนก้อได้รับความช่วยเหลือ? เอ็นดูรักใคร่เหมาะกับการงานการค้าการติดต่อ ผู้คนต่างๆ? ? มหาเสน่ห์ ..จะเน้นเรื่องเพศตรงข้ามมากกว่ากระมัง

3.ถ้าจะสักทั้งคงกระพันทั้งมหานิยมจะเข้ากันได้หรือไม่ มีบางคนบอกว่าไม่ได้เพราะกันคนละทางกัน(งงไหมครับผมเองยังงง)

- อ่านมาก็ไม่งงหรอก? ?การสักแล้วแต่ทัศนคติของแต่ละคน? เท่าทีเคยพบเห็น บางคนเล่นทางสายเหนียว คงกระพัน จะไม่อยากได้ ยันต์ทางเมตตา เท่าไหร่นัก
และจากประสบการณ์ที่เคยคุยกับท่านผุ้รุ้..? คนสักของเหนียว มันจะร้อนของ .. อารมณ์จะร้อนง่าย จะหาเรื่องลองของบ่อยๆ . ดังนั้นจึงควรสวดมนต์ให้หนักคุมจิตคุมใจให้ดีมั่นคงมีสติไว้
ส่วนมากปัจจุบัน นิยมสักทั้งสองทาง? ไม่แบ่งแยก .. คนเราเหนียวแล้วแต่มีคนเกลียดชัง ก็คงอยู่ไม่มีความสุข? ...? ก็ต้องมีผู้ใหญ่เอ็นดูเมตตตาด้วย? ถึงจะทำงานราบรื่น
.รักจะเก่ง ก้น่าจะเก่งทั้งทางบุ๋น และ บู๊..? ไปทางใดทางหนึ่ง ก็สุดโต่งเกินไป อยู่ลำบาก?

ความรุ้น้อย .. ตอบให้ได้เท่านี้? ?คงพอคลายความสงสัยได้บ้างนะ? ว่าแต่ว่า..เจ้าของกระทู้เคยสักอะไรบ้างหรือยัง? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2550, 10:14:01 โดย กุ๊งกิ๊ง »

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 10:05:43 »
ตอบ?
เป็นวิชาที่ทำให้ร่างกายมนุษย์อยู่คงต่ออาวุธทั้งปวง ฟันแทงไม่เข้า ถ้าจะฆ่าให้ตายต้องใช้ไม้แทงทะลุทวารหนัก เท่านั้น แบ่งเป็นวิชาย่อยต่างๆ เช่น
๐ การเสกของกิน วิธีนี้เรียกว่าอาพัด เช่น อาพัดเหล้า อาพัดว่าน
๐ เสกฝุ่นผงน้ำมันทาตัว หรือปูนแดงป้ายลูกกระเดือก
๐ การเรียกของเข้าตัว เช่นน้ำมันงา หรือประกายเหล็กเพื่อให้คงทนเยี่ยงเหล็ก เป็นต้น

วิชาชาตรี
เป็นวิชาที่ใช้ป้องกันอาวุธให้ฟันแทงไม่เข้าได้เช่นเดียวกับ วิชาคงกระพัน วิชานี้ทำให้ตัวเบากระโดดได้สูงและอาวุธที่มากระทบตัวนั้นนอกจากไม่ระคายผิวหนังแล้ว ยังไม่รู้สึกเจ็บอีกด้วย วิชานี้มีจุดอ่อน คือ หากถูกตีด้วยของเบา เช่น ไม้ระกำ ไม้โสนกลับเป็นอันตรายได้

วิชามหาอุด
เป็นวิชาที่เกิดขึ้นในชั้นหลัง ใช้กันปืนให้เกิดอาการขัดลำกล้อง ยิงไม่ออก ดังคำว่า อุด มีทั้งที่เป็นคาถาภาวนา และเครื่องรางเช่น ตะกรุดที่อุดหัวอุดท้ายแล้ว ตลอดจนกระทั่งลูกปืนที่ด้านแล้วก็นำมาใช้ลงคาถามหาอุดเช่นเดียวกัน ด้วยถือคติว่าแม่ย่อมไม่ฆ่าลูก ผู้ใช้จะปลอดภัยไปด้วย

เรือ่งอะไรดีกว่ากันนั้นไม่สามารถฟันธงตรงๆได้? ตามความเชื่อแบบโบราณ..? การมีสิ่งยึดเหนี่ยวปกปอ้งเรา ล้วนดีทั้งนั้นไม่มีอะไรเป็นที่สุด เป็นคำถามที่ไม่เหมาะจะถามด้วย เพราะแต่ละวิชาล้วนมีครู..? จะบอกว่าใครเก่งกว่าใคร ก็จะเป็นการดูหมิ่นอาจารย์ ไม่สมควรอย่างยิ่ง

- จะบอกตรงๆ ก็คงบอกว่าเขียนต่างกัน? ?แต่โดยวิจารณญาน ..มหานิยมตรงตัว ว่าเป็นที่รักใคร่แค่มหาชน? ไปทางไหนก้อได้รับความช่วยเหลือ? เอ็นดูรักใคร่เหมาะกับการงานการค้าการติดต่อ ผู้คนต่างๆ? ? มหาเสน่ห์ ..จะเน้นเรื่องเพศตรงข้ามมากกว่ากระมัง

- อ่านมาก็ไม่งงหรอก? ?การสักแล้วแต่ทัศนคติของแต่ละคน? เท่าทีเคยพบเห็น บางคนเล่นทางสายเหนียว คงกระพัน จะไม่อยากได้ ยันต์ทางเมตตา เท่าไหร่นัก
และจากประสบการณ์ที่เคยคุยกับท่านผุ้รุ้..? คนสักของเหนียว มันจะร้อนของ .. อารมณ์จะร้อนง่าย จะหาเรื่องลองของบ่อยๆ . ดังนั้นจึงควรสวดมนต์ให้หนักคุมจิตคุมใจให้ดีมั่นคงมีสติไว้
ส่วนมากปัจจุบัน นิยมสักทั้งสองทาง? ไม่แบ่งแยก .. คนเราเหนียวแล้วแต่มีคนเกลียดชัง ก็คงอยู่ไม่มีความสุข? ...? ก็ต้องมีผู้ใหญ่เอ็นดูเมตตตาด้วย? ถึงจะทำงานราบรื่น
.รักจะเก่ง ก้น่าจะเก่งทั้งทางบุ๋น และ บู๊..? ไปทางใดทางหนึ่ง ก็สุดโต่งเกินไป อยู่ลำบาก?

ความรุ้น้อย .. ตอบให้ได้เท่านี้? ?คงพอคลายความสงสัยได้บ้างนะ? ว่าแต่ว่า..เจ้าของกระทู้เคยสักอะไรบ้างหรือยัง? ?

เก่งจังเลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 10:16:15 »
แค่นี้หละครับ ขอบคุนครับ

1. คงไม่ต่างกันสักเท่าไร เพราะมาทางวิชาสายเดียวกัน มหาอุตก็เปนสาย ที่แตกออกมา แต่ก็เปนทางเดียวกันกับคงกะพัน

2. เมตตา ต่างกับมหาเสน่ อยู่ที่การใช้ เมตตาคือ เป็นเมตตาให้กับทุกชนทุกชั้น เจ้านาย เพื่อนฝูง คนรู้จัก เสน่คือ เราเจาะจงเฉพาะบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

3. คงกะพันนำหน้า เมตตาตามหลัง คือ คงกะพันต้องมาคู่กับเมตตาอยู่แล้ว ถ้ามีคงกะพัน ไร้เมตตาก็ไปไม่รอด ยกตัวอย่างเช่น
 ? ?มีคนจะเข้ามาทำร้ายเรา เรามีคงกะพันอย่างเดียว เราก็โดนฟัน แต่หากมีเมตตาอยู่ด้วย เค้าที่จะมาทำร้ายเราก็อาจจะยกเว้น

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ข้าพเจ้าเพียงยกตัวอย่างให้เท่านั้น ?:-*

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 11:04:46 »
ในข้อ1ถ้าผมไปหลบหลู่ดูหมิ่นใครก้อขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะขอรับ  ขอบคุณสำหรับความรู้ขอรับ ;D
ผมสงสัยอีกข้อหนึ่งขอรับ คือพี่ๆสังเกตไหมว่ายันที่เปนรูปต่างๆไม่ว่าจะเป็นสัตว์พระอินทร์พระพรหมก้อตาม จะมีอักขระยันต์ล้อมรอบ  แล้วทัมไมพระพิฆเนศกลับไม่มียันต์ล้อมอะครับ ขอบคุนขอรับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 11:08:35 »
ตอบ?

วิชาชาตรี

วิชามหาอุด

- จะบอกตรงๆ ก็คงบอกว่าเขียนต่างกัน? ?แต่โดยวิจารณญาน ..มหานิยมตรงตัว ว่าเป็นที่รักใคร่ของมหาชน? ไปทางไหนก้อได้รับความช่วยเหลือ? เอ็นดูรักใคร่เหมาะกับการงานการค้าการติดต่อ ผู้คนต่างๆ? ? มหาเสน่ห์ ..จะเน้นเรื่องเพศตรงข้ามมากกว่ากระมัง

ผมยังไม่เคยสักหรอกขอรับแต่ผมสนใจไนเรื่องแบบนี้อะนะครับ  ผมชอบมาตั้งกะเด็กละ ป.ล.ผมยังเรียนอยู่เรย เด๋วโดนอาจารณ์จับได้แล้วเรื่องไหย่  อีกอย่างคือจบ.ม.3เด๋วผมจะไปสอบทหารกลัวเขาจับได้แล้วจะไม่รับอ่าครับ เรยกะว่าไห้มีงานทัมแล้วค่อยไปสักครับ 
ป.ล.2ไนเมื่อสักไม่ได้ผมก้อเรยหาเป็นพวกเครื่องราง หรือ พระเครื่องมาบูชาแทนอ่าครับ อิอิ

• สัตตมะ
  • **
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 11:24:33 »
ในข้อ1ถ้าผมไปหลบหลู่ดูหมิ่นใครก้อขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะขอรับ  ขอบคุณสำหรับความรู้ขอรับ ;D
ผมสงสัยอีกข้อหนึ่งขอรับ คือพี่ๆสังเกตไหมว่ายันที่เปนรูปต่างๆไม่ว่าจะเป็นสัตว์พระอินทร์พระพรหมก้อตาม จะมีอักขระยันต์ล้อมรอบ  แล้วทัมไมพระพิฆเนศกลับไม่มียันต์ล้อมอะครับ ขอบคุนขอรับ

..การสักพระพิฆเนศวร์ แต่ละสำนักไม่เหมือนกัน..   บางสำนักมี บางสำนักไม่มี  เคยเห็นทั้งแบบ มีและไม่มี และแบบกราฟฟิคสักกันสวยงามเฉยๆ
  ..คงเพราะพระพิฆเนศวร์ เป็นเทพที่มีคนนิยมบูชากันมาก  อักขระส่วนมากจะเป็นบท สรรเสริญองค์เทพ  ...

ตัวอย่าง ยันต์พระพิฆเนศวร์  ที่ไม่ใช่การสักกราฟฟิค

ภาพนี้เป็นเศียรของพระพิฆเนศวร์ ..  สักโดยพระอาจารย์นัน  วัดบางพระ   แผ่นหลังของคุณต้นน้ำ ขออนุญาต นำมาเผยแพร่

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 02:24:40 »
สวยจังเรย สักที่ไหนอะ งิงิ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 07:10:25 »
เก่งจัง นะ เจ้าแม่

ออฟไลน์ Oat

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 07:47:08 »
 :004: :004: :004:  อ้าว  ท่านผู้ใหญ่บ้านบอร์ด บ้านคาถา-อาคม มีฉายาใหม่ ซะแล้ว
 :007:
  เจ้าแม่ (แอ๊บแบ๊ว) แต่ตอบปัญหาได้โดนใจจริงๆ ขอรับ   :054: :054: :054:

สมแล้วที่เป็นผู้ใหญ่บ้าน  :077:

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ก.ค. 2550, 08:06:26 »
:004: :004: :004:? อ้าว? ท่านผู้ใหญ่บ้านบอร์ด บ้านคาถา-อาคม มีฉายาใหม่ ซะแล้ว
 :007:
? เจ้าแม่ (แอ๊บแบ๊ว) แต่ตอบปัญหาได้โดนใจจริงๆ ขอรับ? ?:054: :054: :054:

สมแล้วที่เป็นผู้ใหญ่บ้าน? :077:

:007: :007: :007: :007: :007: :007: :007:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 01:27:19 »
เมตตานำหน้า...คงกระพันไว้ว่ากันที่หลังดีกว่านะขอรับพี่น้อง

....ถ้าทุกอย่างจบปัญหาด้วยความเข้าใจกัน ก็แทบจะไม่ต้องบู๊ สู้กันด้วยวิชาคงกระพันกันหรอกนะขอรับ.....

ชีวตอยู่กันด้วยสันติภาพและสันติสุข น่าจะดีกว่านะขอรับ

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ท่านชายเจน

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jr9957@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 08:07:43 »
ให้ความรู้ดีจังเลยครับ
หากรักคือทุกข์ แล้วสุขคืออะไร
หากรักคือการเสียใจ แล้วทำไมใจถึงต้องการ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 10:47:18 »
ผมไม่เคยแอ๊บแบ๊วนา...  ถ้าแอ๊บนอร์มอลล์ ยังพอยอมรับ    :093:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 01:42:20 »
ผมไม่เคยแอ๊บแบ๊วนา...? ถ้าแอ๊บนอร์มอลล์ ยังพอยอมรับ? ? :093:

เค้าไม่ได้เรียกว่าแบร้วหรอกมั้ง อย่างป้าเค้าเรียกว่า........... @#@$%$@&%$&@#$%@%&$   ;D

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ส.ค. 2550, 07:23:11 »
ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ เต้

• สัตตมะ
  • **
  • บารมีหลวงปู่ไปล่ วัดกำแพง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ส.ค. 2550, 01:35:33 »
สุดยอด