ผู้เขียน หัวข้อ: พระมหาเจดีย์มหารัชมงคล  (อ่าน 2571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พระมหาเจดีย์มหารัชมงคล
« เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 02:09:38 »
มีโอกาสเดินไปวัดปากน้ำอยู่บ่อยครั้งครับ เลยเก็บภาพความสวยงามภายในพระมหาเจดีย์มหารัชมงคลมาฝากพี่น้องเว็บวัดบางพระครับ

ชั้นล่างสุดเป็นที่ประดิษฐานพระธรรมกายหยก ใต้ฐานบรรจุพระของขวัญรุ่น 7 และพระจตุรเถระ ครับ

ชั้นบนสุดครับ เป็นที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุครับ ส่วนชั้นอื่นยังไม่แล้วเสร็จครับ คาดการจะเสร็จสมบูรณ์ประมาณเดือนเมษายนครับ
ด้านบนเพดานวาดเป็นรูปพระพุทธเจ้า28พระองค์ และรูปเทพบุตร ประดับคริสตัสอย่างงดงามครับ

ที่จริงเขาไม่อนุญาติให้ขึ้นไปถ่ายบนนั่งร้านนะครับ ผมขอเขาขึ้นไปถ่ายภาพ พี่เขาก็ใจดีเพราะวันนั้นช่างวาดภาพอยู่น้อยพี่เขาเลยอนุญาติ
เพราะขึ้นก็ไปเกะกะรบกวนการทำงานของพี่เขาครับ การวาดนั้นละเอียดมากครับภาพทุกภาพ
ที่วาดจะปิดด้วยทองคำเปลว100% ครับแม้แต่ต้นเสาก็ยังปิดด้วยทองคำเปลวครับ
ถ้าเสร็จสมบูรณ์คงพระมหาเจดีย์สวยงามมากแห่งหนึ่งเลยทีเดียวครับ  
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2555, 02:13:48 โดย Jakkrit »
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ตอบ: พระมหาเจดีย์มหารัชมงคล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 02:43:25 »
ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆ :053: :053: :053:
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ adgreen

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 03:04:01 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 08:12:09 »
ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งกันชม

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 08:46:07 »
สยงามมากจริงๆครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 09:53:46 »
สถานที่สวยงามมากขอบคุณสำหรับรูปภาพครับ

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 02:55:40 »
ได้บรรยากาศ มากเลยครับ รูปภาพสวยทีเดียว
ขอบคุณ นะครับ  :050: