ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำตาปลาพยูน  (อ่าน 16265 ครั้ง)

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
น้ำตาปลาพยูน
« เมื่อ: 02 ก.พ. 2555, 12:32:04 »
อยากเรียนถามผู้รู้ครับพอดีผมไปทำบุญแล้วมีคนให้น้ำตาปลาพยูนมาเลยอยากทราบรายละเอียดหลายๆอย่างครับ(เผอิญผมได้มาแบบไม่มีข้อมูลอะไรเลย)
- น้ำตาปลาพยูนนี้ส่วนใหญ่ได้มาอย่างไรจะเป็นการทรมานสัตว์ไหม
- เกี่ยวกับทางเมตตามหานิยมหรือเปล่า
- วิธีใช้ ข้อห้าม การบูชา ควรทำอย่างไรบ้าง
                                                                                   ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ตอบ: น้ำตาปลาพยูน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.พ. 2555, 09:58:36 »
 :068:นำตาปลาพยูน
ภาษาใต้เรียกนำตาปลาตุหยง
โดยการเอาก้านมะยมเสกเฆี่ยนตัวปลา
จนมีเหงื่อหรือนำตาออกมาเเล้วนำไปปลุกเสก
การใช้เจิมตัวเองเลยมหาเสน่ห์
เคยนิยมมากแถบชายฝั่งทะเลเมืองตรัง
อันนี้นะหรือของวิเศษของขลังที่ได้มาจากการทรมารสัตว์ ใครกล้าเช่ามาบูชาฟ่ะ  ความเชื่อน้ำตาพยูนเป็นของศักดิ์มีมานานแล้วหรือ
:068: :068: :068:
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.พ. 2555, 08:53:15 »
รู้ได้อย่างไรครับว่ามันมีพลังอำนาจ ไอ้น้ำตาพะยูนเนี่ย คือผมไม่ค่อยเชื่ออะไรแบบนี้ อีกอย่างนะครับ ชาวพุทธที่ดีเขาไม่เอาสัตว์มาทรมานหรอกนะ ลองจินตนาการว่าถ้ามีใครสักคนเอาเครื่องรางมาให้ แล้วบอกกว่าจะได้มาแสนลำบาก สมมุติว่าเป็นเครื่องรางไส้เสื้อแล้วกัน โบราณว่าต้องเอามาคว้านท้องเป็นๆ ถ้าตนเองเป็นชาวพุทธที่มีเมตตากรุณาพอ คงพิจารณาว่าของแบบนี้สมควรมีไว้กับตัวหรือไม่
คือว่าเครื่องรางที่ได้มาจากการทรมานสัตว์ มันผิดวิสัยของชาวพุทธ ส่วนใหญ่เป็นชุมชนที่ศาสนาพุทธไม่เจริญสักเท่าไร ชุมชนที่ยังเชื่อเรื่องผีสางไหว้เจ้าป่าเจ้าเขากันอยู่ เครื่องรางเลยได้จากสิ่งรอบตัวเช่น เขี้ยวเสือ กระดูกสัตว์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 09:26:07 »
น้ำตาปลาพยูน ของจริงต้องได้มาจากปลาพยูนจริงๆ เขาจะเอาสำลีซับน้ำตาของปลาพยูน ตอนที่ปลาถูกจับมามันจะร้องไห้ ขอความเมตตา ซึ่งเป็นภาพที่น่าสงสารมาก น้ำตาปลาพยูนนั้น เป็นของเกี่ยวกับเมตตาสงสาร ไม่ใช่เมตตามหาเสน่ห์ ที่เป็นเมตตามหาเสน่ห์คือน้ำมันช้างผสมโขลง (น้ำมันที่ออกมาจากต่อมข้างตาตอนช้างตกมัน ของจริงจะหายากมากส่วนใหญ่ที่นำมาจำหน่ายจะเป็นของปลอม หรือไม่ก็ของที่ผสมแล้ว คนที่มีน้ำตาปลาพยูนส่วนใหญ่จะเป็นชาวเล แถบกระบี่ ตรัง สตูล..

กราบขอบพระคุณข้อมูลจาก พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร ( หลวงโด่ง  Ravee Sajja ):054:

ปล.ปลาพยูนเป็นสัตว์ป่าสงวนใกล้สูญพันธุ์ ที่นำข้อมูลมานี้ไม่ได้มีเจตนาให้คนไปตามล่าตามจับ แต่นำมาเพื่อประดับความรู้ เพื่อคลายความสงสัยของท่านสมาชิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2555, 09:33:56 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 11:38:00 »
อ่านข้อมูลจากผู้รู้แล้วไม่กล้าใช้แล้วแระสงสารน้องพยูนอ่ะ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 01:28:29 »
สมัยนี้ ไม่มีทำกันแล้วครับ แต่สมัยก่อนมี เนื่องจากเป็นวิชาหนึ่งทางภาคใต้ ในสมัยเมื่อนานมาแล้ว เหตุผลของ ครูบาอาจารย์สมัยก่อน คนสมัยนี้อาจไม่เข้าใจ เนื่องจาก เป็นวิชา ความเชื่อ ของคนสมัยก่อน และโลกก็เปลี่ยนไปแล้ว ไม่ทันกะยุคและสมัย เหตุผลก็คล้ายๆ กับการปลุกเสกเครื่องลางของขลังชนิดอื่นๆครับ ผมเคยเห็นที่บ้านลุงท่านนึง ที่ตกปลาด้วยกันทางพัทลุง ใช้เพื่อให้เกิดความสงสารครับ