ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับข้อห้ามบางประการ  (อ่าน 1461 ครั้ง)

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
ขออนุญาตสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องของข้อห้ามค่ะ... ทราบจากศิษย์หลวงพ่อเปิ่นท่านหนึ่งว่า ห้ามผู้สักยันต์อาเจียนลงในโถส้วม หรือชักโครก แม้กระทั่งบ้วนน้ำลายก็ตาม หลังจากนั้นก็ถือปฏิบัติมาตลอด เหตุมาเกิดเอาเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมา ตนเองป่วยเป็นไข้หวัด ทำให้มีเสมหะก่อนข้างมาก ลืมตัวบ้วนเสมหะทิ้งลงชักโครก เพิ่งจะมานึกได้ก็ตอนเข้าไปบ้วนทิ้งเมื่อสักครู่ แต่ก็ศึกษาจากผู้รู้หลายๆ ท่านในกระทู้ที่เข้ามาตอบคำถามทำนองนี้ ว่าของจะเสื่อมหรือไม่มันอยู่ที่ใจ เจตนา และการ่ปฏิบัติตนให้อยู่ในศีลในธรรม แต่ก็ยังคงกังวล พาลทำให้นอนไม่หลับ เลยมาขอคำปรึกษาจากศิษย์หลวงพ่อเปิ่นท่านอื่นๆ รบกวนชี้แนะให้คลายกังวลด้วยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้า สุดท้ายนี้ขอฝากความห่วงใยผ่านไปถึงศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทุกท่าน ช่วงนี้อากาศแปรปรวน... รักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เท่าที่ผมทราบ  คือลง ณ หน้าทองหรือเปล่ารอศิษย์พี่เข้ามาตอบนะครับ หลักๆผมคิดว่าคิดดีทำดีมีศีล5ได้บ้างข้อผมว่าน่าจะ โอเค นะครับ สังคมของเราทุกวันนี้ ผิดหรือถูกกระผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับความรู้น้อยจริงๆครับ 02; 11; 41; 09;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ถามันตึงไปก็หย่อนลงบ้าง ถ้าท่านมัวแต่คิดว่ากลัวจะผิดข้อห้าม การดำเนินชีวิตประจำวันของท่านคงไม่เป็นสุขพอดีครับ

ปฎิบัติตามศีล5 คนเราจะปฎิบัติตามศีล5ไม่ได้ทุกข้อหรอกครับ ที่เน้นๆๆคือ ข้อ กาเม  แล้วก็ห้ามด่าพ่อแม่ของตนเองและผู้อื่น

อย่าคิดว่ายันต์จะเสื่อม ขอให้ศรัทธาแล้วเชื่อมั่นระลึกถึงปู่เปิ่นเป็นพอ

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ... โดยส่วนตัวก็ใช้วิธีหลีกเลี่ยงเอาค่ะ ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่ก็ทำให้ดีที่สุด เอาข้อห้ามต่างๆ มาเป็นกุศโลบายสอนตัวเอง มันทำให้เรามีสติรู้จักการวางตัว และทำให้มีความรอบคอบมากขึ้น อย่างน้อยจะทำอะไรลงไปก็จะคิดไตร่ตรองให้ดีก่อนค่ะ ทำให้เราเป็นคนใจเย็น และมีสติปัญญาในการแก้ปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันได้เยอะ ตั้งแต่ได้รับเมตตามาก็รู้สึกว่า ชีวิตดีขึ้น มีสิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตมากขึ้นค่ะ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ไม่เสื่อหรอกครับเชื่อใจได้ แค่นี้เอง เราต้องรู้ด้วยว่าที่ห้ามเพราะอะไร เพราะมันเป็นที่สกปรกไม่สมควรบ้วนน้ำลายหรือเสมหะลงไป เพราะปากเราจะต้องใช้เจรจาพูดคุยกับคนอื่น มันไม่สมควรแค่นั้นเองครับ เจตนาเราดีเสียแล้วไม่ต้องห่วงอะไร ขอบคุรครับ