ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากใว้ครับ สำหรับมือใหม่ จากใจพี่คนนี้  (อ่าน 2853 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
20/2/55  ผมใด้ไปร่วมงานบวช ที่วัดบางพระ  หลังจากเรียบร้อยทุกอย่าง

ณ.กุฏิหลวงพี่ต้อย  เวลา เที่ยงกว่าๆ

มีชายหนุ่มคนหนึ่ง สูงใหญ่ อายุราวๆด้วยสายตาประมาณ 22-25 ใด้  ตัวใหญ่ประมาณ เกิน 175 อวบๆ ใด้มาทำการสักยันต์ แปดทิศ สาริกาคู่

แปดทิศผ่านไป สาริกาตัวแรกผ่าน ตัวที่สองกำลังเสร็จ เหลือช่วงหัวกับหางอีกนิดหน่อย  เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น

ชายคนดังกล่าว เกิดอาการเกร็งสั่น หน้าเริ่มซีดตัวเริ่มแข็ง(คล้ายคนจะเป็นลมหมดสติ) ตัวเย็นเฉียบ ทุกคนที่อยู่ในที่นั้น ตกใจ

โดยเฉพาะ หลวงพี่ต้อย รีบเอาม้ำมันมานวดที่ขมับ  น้ากล้วย นวดโกยท้อง ที่ขา และอีกหลายคน ช่วยเอาผ้าชุบน้ำร้อนมาช่วยกัน

เช็ดตัวบีบนวดให้ พูดง่ายๆ ยื้อชีวิตกันใว้ (กลัวจะมาสิ้นใจนั่นละครับ)  พูดง่ายๆ วุ่นไปทั้งกุฏิ  หลวงพี่ใด้โทรเรียกพยาบาล มารับตัวไปรักษา 

แต่กว่ารถจะมาถึงวัด  ชายหนุ่มดังกล่าว อาการดีขึ้น  ผมก็ใด้สอบถามไปว่า  เรามีโรคอะไรประจำตัวรึเปล่า  คำตอบที่ใด้จากชายหนุ่มคนนั้นคือ

ผมเป็นความดันสูงครับพี่ :075:

ว่าแล้วเชียว  พี่ว่าแล้ว อาการมันแปลกๆ แค่สักแค่นี้ ไม่น่าจะเป็นแบบนี้  คราวหน้า อย่ารีบ  ค่อยๆ ไปทีละยันต์  เจ็บ ไม่ไหวก็บอกหลวงพี่ไป

ไปกลั้นหายใจแบบนี้ไม่ใด้  น้องเชื่อรึเปล่า พี่สักมาตั้งแต่ปี 2525 ตอนนี้ 30 ปีแล้ว ยันต์พี่ยังมีไม่กี่ยันต์เลย  อย่ารีบ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป

รีบมาก พอใด้ครบๆ เดี๋ยวก็ห่างวัดอีก   วัดอะมาบ่อยใด้ จะมาเดือนหนึ่งกี่วันก็ใด้  ไม่ใช่จะเอาทีหลายๆยันต์ ให้ครบเลย  ความอดทน

ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เชื่อพี่เถอะ

ปล. น้องคนนี้ เห็นเขาบอกว่า พี่ ผมจะบวช มีนาคม นี้ละครับ เลยรีบไปหน่อย   ผมก็บอกไปว่า บวช ก็มาสักใด้ ไม่ต้องรีบ :054:

ก่อนที่ผมจะกลับออกจากวัด เห็นรถพยาบาล วิ่งเข้าไปที่กุฏิ นั่นละครับ ช่วงบ่ายโมง

ก็อยากฝาก ด้วยความห่วงใยครับ  :050:

สงสาร พลวงพี่ต้อย นั่นละครับ ท่านต้องมานวด มาบีบ มาเช็ดตัว ให้ลูกศิษย์ ทั้งที่ ร่างกายท่าน ก็ยังไม่แข็งแรงเต็มที่ ต้องคอยมาหาแพทย์

พบแพทย์ ตามนัดอยู่เลยครับ 

ร่างกายใครไม่พร้อม ก็พยายามอย่าฝืนกันน๊ะครับ เจ็บก็บอก อย่ากลั้นหายใจนานน๊ะครับ เป็นห่วง :074:

แล้วพบกันครับ พี่น้อง วัดบางพระ ทุกๆท่าน 3/มีนา /2555   :054:

ออฟไลน์ kla

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับพี่ เราศรัทธาและเคารพวัดบางพระไปตลอดชีวิตครับไม่ต้องรีบ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
อัยย๊ะ กลั้นหายใจจนเป็นลมไปเลยเหรอ  :073:

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อคิดที่ดีๆครับ จะได้ระวังๆไว้บ้างโหมมากไม่ไหว :075:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับพี่ผมก็ชอบกลั้นหายใจเหมือนกันเมื่อก่อนแต่ตอนนี้ปล่อยตามสบายๆแล้วครับเจ็บก็ทนครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ได้เด็ดขาด การกลั้นหายใจ
ขนาดคนที่แข็งแรงยังเป็นลมสลบคาเข็มมาแล้วหลายคน
ถ้าไม่ไหวต้องรีบบอกพระอาจารย์ทันทีครับ ไม่ใช่เรื่องผิด ไม่เสร็จก็ไปพักก่อนเดี๋ยวต่อได้

ที่สำคัญเพื่อนๆที่อยู่ในเหตุการณ์ อย่าไปล้อเลียน อย่าไปพูดขู่ ให้ใจเสีย

พระอาจารย์ผมเคยเล่าให้ฟังว่า เคยมีคนกล้าๆกลัวๆมาสักพอถึงเวลาเพื่อนๆที่มาด้วยก็เริ่มแซวทันที "ไหวเปล่าเดี๋ยวเป็นลมเดี๋ยวสลบ"
เท่านั้นแหละครับโดนพระอาจารย์ผมขย่ำซะ "จะพูดแบบนี้ทำไม เดี๋ยวมันก็เป็นจริงๆ พอสลบจริงๆจะทำกันอย่าไร" ไอ้รอบที่แล้วมันก็แซวกันอย่างนี้สลบคาที่แล้วก็ไม่มีใครช่วย ต้องเป็นธุระพระอีก

หลังจากนั้นท่านก็อธิบายว่าจิตที่มีความกลัวจะ อ่อนแอมาก สั่งอย่างไรก็จะเป็นอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2555, 09:14:21 โดย singhanart »
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ c@kan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"
~ อยากขอสอบถามสักเล็กน้อยหน่อยนะค๊ะ....
ขณะที่กำลังสักต้องกลั้นหายใจด้วยหรือค๊ะ....?
หรือต้องท่องอะไรด้วยหรือป่าวค๊ะ......?
เพื่อให้เราไม่ไปจดจ่อ....กับเข็มที่มาลงบนแผ่นหลังอะค่ะ...
ที่สอบถามก้เพราะว่า....ยังไม่เคยสักอะไรมาก่อนเลยค่ะ...
และถ้าดิฉันจะสักยันต์ครู (9ยอด)พร้อมกับสักยันต์กำแพงแก้วจะได้เลยไหมค๊ะ...(อยากเจ็บเพียงครั้งเดียวค่ะ)

:001: :001:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
~ อยากขอสอบถามสักเล็กน้อยหน่อยนะค๊ะ....
ขณะที่กำลังสักต้องกลั้นหายใจด้วยหรือค๊ะ....?
หรือต้องท่องอะไรด้วยหรือป่าวค๊ะ......?
เพื่อให้เราไม่ไปจดจ่อ....กับเข็มที่มาลงบนแผ่นหลังอะค่ะ...
ที่สอบถามก้เพราะว่า....ยังไม่เคยสักอะไรมาก่อนเลยค่ะ...
และถ้าดิฉันจะสักยันต์ครู (9ยอด)พร้อมกับสักยันต์กำแพงแก้วจะได้เลยไหมค๊ะ...(อยากเจ็บเพียงครั้งเดียวค่ะ)

คำตอบทุกอย่างจะอยู่ในใจตัวคุณนั่นละครับ แต่เอาละ เมื่ออยากรู้ก็จะตอบให้นิดหน่อยแล้วกัน เอาเป็นข้อๆเลยน๊ะ

ตอบ ไม่ถูกต้องครับ อันตราย

ตอบ ไม่จำเป็นครับ ขอให้มีใจตั้งมั่น ถึงครูอาจารย์ ก็พอเพียวแล้วครับ อย่าวอกแวก

และถ้าดิฉันจะสักยันต์ครู (9ยอด)พร้อมกับสักยันต์กำแพงแก้วจะได้เลยไหมค๊ะ...(อยากเจ็บเพียงครั้งเดียวค่ะ)[/color]

ตอบ นั่นแล้วแต่อาจารย์ครับ แล้วก็อยู่ที่ คุณจะทนเข็มทนเจ็บใด้ สักแค่ไหนครับ   

ปล. คุณเคยใด้ยินเพลงของ อาจารย์เพลิน พรมแดน  รึเปล่าครับ  เพลง อาตี๋สักมังกร นั่นละครับ  คุณลองไปหาฟังดูครับ เผื่อจะใด้รู้อะไรลึกๆเข้าไปอีกครับ

เนื่อเพลงก็ประมาณว่า  ก่อนสักจะเอา มังกรคาบแก้ว มีเกร็ด มีหนวดมีหางสวยงาม  แต่พอโดนเข็มเข้าไปหน่อย เริ่มจะไม่เอาแก้วแล้ว

เริ่มไม่ต้องมีเกร็ด สุดท้าย อาตี๋ ใด้แค่ ใส้เดือน นั่นละครับ 

จบข่าว  รายงานข่าวโดย ชาญ  เองครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"

คำตอบทุกอย่างจะอยู่ในใจตัวคุณนั่นละครับ แต่เอาละ เมื่ออยากรู้ก็จะตอบให้นิดหน่อยแล้วกัน เอาเป็นข้อๆเลยน๊ะ

ตอบ ไม่ถูกต้องครับ อันตราย

ตอบ ไม่จำเป็นครับ ขอให้มีใจตั้งมั่น ถึงครูอาจารย์ ก็พอเพียวแล้วครับ อย่าวอกแวก

และถ้าดิฉันจะสักยันต์ครู (9ยอด)พร้อมกับสักยันต์กำแพงแก้วจะได้เลยไหมค๊ะ...(อยากเจ็บเพียงครั้งเดียวค่ะ)[/color]

ตอบ นั่นแล้วแต่อาจารย์ครับ แล้วก็อยู่ที่ คุณจะทนเข็มทนเจ็บใด้ สักแค่ไหนครับ   

ปล. คุณเคยใด้ยินเพลงของ อาจารย์เพลิน พรมแดน  รึเปล่าครับ  เพลง อาตี๋สักมังกร นั่นละครับ  คุณลองไปหาฟังดูครับ เผื่อจะใด้รู้อะไรลึกๆเข้าไปอีกครับ

เนื่อเพลงก็ประมาณว่า  ก่อนสักจะเอา มังกรคาบแก้ว มีเกร็ด มีหนวดมีหางสวยงาม  แต่พอโดนเข็มเข้าไปหน่อย เริ่มจะไม่เอาแก้วแล้ว

เริ่มไม่ต้องมีเกร็ด สุดท้าย อาตี๋ ใด้แค่ ใส้เดือน นั่นละครับ 

จบข่าว  รายงานข่าวโดย ชาญ  เองครับ

//ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะค๊ะ.....คุณพี่ชาญ....สงสัยหนูต้องไปหาเพลงนั้นฟังดูบ้างแล้วค่ะ....อิอิอิ.....

:027: :027:

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆครับพี่ชาญ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปไม่ต้องรีบ..ถ้าไม่ไหวต้องรีบบอกพระอาจารย์ทันทีครับ :075: :075: :075: :075:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

• ฉัฏฐะ
  • *
~ลองฟังเพลงดูแล้วนะค๊ะ..... :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2555, 08:00:53 โดย c@kan »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หายใจเข้า-ออกเป็นปกติ

และนึกถึงบารมีหลวงปู่เปิ่นท่าน

พระอาจารย์เราก็บอกทุกครั้งอยู่แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
สมัยสักแรกๆก็ยกไป 5 พานพอแก่ตัวขึ้นหน่อย็ยกไป 3 พาน ตอนนี้ 2 พานก็ระบมไปทั้งหลังแล้วครับ
ค่อยเป็นค่อยไป ดีกว่าครับผม ถึงบ้านผมจะอยู่สงขลาปีนึงได้ไปสัก 4-5 วันก็ดีใจแล้วครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง