ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ! วิธีไหว้ครูครับ  (อ่าน 1438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lokness

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อยากทราบ! วิธีไหว้ครูครับ
« เมื่อ: 27 ก.พ. 2555, 01:23:36 »
1. ไม่ทราบว่าไปถึงงานต้องทําอย่างไร ไปไหว้ครอบเศียรครูที่กุฐิพระที่เราสักก่อนหรือเปล่า

2. มานั่งตรงกลางแจ้งนานเท่าไรกว่าจะจบพิธี

3. ไปนอนที่วัด ก่อนวันงานได้รึไม่ เพราะกลัวไม่มีที่จอดรถ + รถติด

ขอเป็นขั้นตอนเลยนะครับ ผมน้องใหม่ รบกวนรุ่นพี่ที่ผ่านการไหว้ครูมาบ้างแล้ว ช่วยแนะนําผมหน่อยครับ ไหว้ครูขอผมครั้งนี้ [bgcolor=#ff1300]ปีแรก[/bgcolor]   ขอบคุณจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2555, 01:30:30 โดย Lokness »

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบ! วิธีไหว้ครูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.พ. 2555, 01:43:22 »
จริงๆ ผมอยากจะให้ ลองใช้แถบค้นหาดูก่อน

แต่ก็เข้าใจนะ ว่าอยากรู้ เลยมาถาม อาจจะยัง ไม่ได้พยายามหาข้อมูลในนี้ ดู

ผมตอบให้ทีละข้อแล้วกัน
1. มาถึงที่วัด ก็ไปบริเวณที่ทางวัด จัดพานไหว้ครู จะมีดอกไม้ ธุปเทียน และ วัตถุมงคล เพียงนำปัจจัย ให้กับเจ้าหน้าที่ ก็จะจัดให้ท่าน 1 ชุด

จะไปครอบเศียรครู ก่อน หรือไม่ ก็แล้วแต่ท่าน ที่กุฏิ หลวงพี่ญา ก็มี ขึ้นอยู่กับเวลาที่ท่านมาถึงวัด ควรมาก่อนเวลา ๙.๓๙ น.
2.นั่งตรงกลางแจ้ง น่าจะสัก 1-1.30 ชั่วโมงได้ ผมกะเอานะ ไม่เคยจับเวลา
3.ไปนอนที่วัดได้ครับ ก็ไปกราบเรียนพระอาจารย์แต่ละท่านด้วย ยังไง นอนวัด ก็คงรู้นะ ไม่เหมือนกะนอนที่บ้าน ต้องสำรวม ไม่เอะอะโวยวาย แต่จะได้เพื่อนใหม่เยอะมาก อย่าลืม ไปกวาด ถู วัด ศาลาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Lokness

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบ! วิธีไหว้ครูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 2555, 04:24:54 »
นอนกุฏิ ไหนได้มั้งอะครับ ติดต่อใครได้มั้ง ?

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.พ. 2555, 05:11:01 »
นอนกุฏิ ไหนได้มั้งอะครับ ติดต่อใครได้มั้ง ?
ส่วนมากจะไม่มีใครนอนหรอกครับ จะสักกันทั้งคืนผู้คนจะทยอยมาเรื่อยๆทั้งคืน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.พ. 2555, 07:42:13 »

นอนที่หอสวดมนต์ ติดต่อสำนักงานวัดบางพระ ครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕