ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเปิ่นเค้าบอกว่าปี32 ถึงไหมครับ  (อ่าน 7142 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
ตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อเปิ่นเค้าบอกว่าปี32 ถึงไหมครับ ผู้รู้ช่วยพิจารณาทีครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
เค้าว่า
    ต้องเรียนถามว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไร
ถ้าเช่าซื้อกันทั่วไป เยอะครับ
    จะบอกปีอะไรก็คงบอกได้ครับ
คนเค้าจะขายของ

ออฟไลน์ ice.bangyai

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุดแบบนี้เป็นหนังหนาผากเสือใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอเสนอความเห็นดังนี้ครับ
เท่าที่เคยเห็นที่วัดในสมัยนั้นเลยนะ
ตะกรุดหนังเสือจะถักเชือกไนล่อนสีเขียว หุ้มมิดทั้งดอก
ขนาดจะผอมกว่าในภาพนิดนึง มีแบบยาว 3 ห่วง และแบบสั้น 2 ห่วง
มีขนเสือโผล่ออกมาให้เห็น มาก-น้อย แล้วแต่ไม่แน่นอน
ค่าบูชาดอกละ 300 บาท นับว่ามีราคาพอสมควรในสมัยนั้น
ส่วนที่เป็นหลอดพลาสติกใสๆ  ผมว่าผมไม่เคยเห็นในยุคนั้นนะครับ
แต่ยุคหลังๆนี่มีเห็นหลายวัดเลย
ผิดพลาดขออภัย เรื่องราวมันก็นานมาตั้งแต่สมัยยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่   

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณเพื่่อนๆทุกคนที่ให้ความรู้นะคับ สรุปตะกรุดนี้ทันหลวงพ่อเปิ่นปลุกเสกไหมคับ

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
     ตะกรุดหนังเสือลักษณะนี้เคยมีการจัดสร้างในยุคหลวงพ่อครับ  ซึ่งในปี๓๐กว่าๆ ผมเคยเห็นในตู้วัตถุมงคลของทางวัด

ซึ่งมีทั้งถักไนล่อนเขียวเต็มดอก และเลี่ยมสแตนเลสหัว-ท้ายด้วย  ทั้งนี้ในปัจจุบันทางวัดยังคงอนุรักษ์รูปแบบเดิมมาตลอด

ดังนั้นการเล่นหาจึงควรดูที่มาที่ไปที่น่าเชื่อถือได้

อย่างไรก็ตามหากเช่าบูชาจากวัด ถึงเป็นยุคปัจจุบัน ก็ถือได้ว่าผ่านการปลุกเสกจากพระอาจารย์สายวัดบางพระแล้ว และ

ยังได้ร่วมทำบุญกับทางวัดด้วย