ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงพ่อ ปี๒๐ หลังนางกวัก  (อ่าน 3250 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

สวัสดีหลังปีใหม่ไทยนะครับ วันนี้ขอนำเหรียญหลวงพ่อพิมพ์เสมาปี ๒๕๒๐ เรื่องประสพกราณ์เหรียญนี้ บางท่านที่ทราบคงได้ยินมากันมากแล้ว ผมคงไม่เล่านะครับ เพราะหลายๆท่านหามาเก็บบูชากันมาก แต่ผมขอบอกว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อทุกรุ่นดีหมดครับ วันนี้เลยขอนำมาให้ติชมกันนะครับ ดูกันให้ดีนะครับ เอาไว้ศึกษากันนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล. ขอโทษเรื่องปรับขนาดภาพที่เอามาเทียบด้วยนะครับ เหรียญจริงเท่ากันครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อ ปี๒๐ หลังนางกวัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 01:59:44 »
สวย ครับ พี่ ว่าแต่ เหรียญไหนดี เหรียญไหน ไม่ดีอะครับ หรือ ว่า ดีทั้งสองเหรียญ

ออฟไลน์ naikai

• ทองย่อมเป็นทองเสมอไม่ว่าจะตกอยู่ในสถานที่ใด
  • จตุตถะ
  • ได้มาจากกุฏิริมน้ำตอนกลางคืนวันเสาร์
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อ ปี๒๐ หลังนางกวัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 02:53:34 »
เมื่อลองเปรียบเทียบกับเหรียญที่ผมมีอยู่ เหรียญซ้ายมือ (พื้นสีชมพู) มีจุดแตกต่างอยู่หลายจุดครับ (อาจจะเป็นคนละบล๊อคหรือเปล่าครับ)

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 05:10:44 »
ผมชอบเหรียญขวามือพื้นสีฟ้าครับ
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 09:22:15 »
สวยมากครับพี่ชาย

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 12:45:21 »
       ขออณุญาต เดาดูเล่นๆนะ . . . ครับ

ผิดถูกขออภัย (ไม่ใช่เซียนนะครับ ) :054:

ขอเดาว่าไม่ดีทั้ง 2 เหรียญเลย . . . ครับ  :075:

---------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ ----------------------

15;

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 03:52:08 »
ส่วนตัว..ผมว่าเหรียญพื้นสีฟ้าน่าจะดีเพราะใบหน้่าหลวงพ่อมีลูกตา..ผิด-ถูกยังไงขอคำแนะนำด้วยครับพี่เจมส์ :054: :054:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 10:14:01 »
ดูไม่ดีทั้งสองเหรียญเลยครับ ( เดาเอานะครับตามสายตาที่เห็น ) รอพี่เจมส์เฉลย
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 11:43:13 »
ส่วนตัวชอบเหรียญด้านขวามือครับ รายละเอียดครบถ้วน ใบหน้า ในตา กนกข้าง ด้านหลังมวยผมนางกวักจะชิดกับเส้นขอบซุ้ม ซึ่งถือเป็นจุดพิจารณาแยกแยะได้อีกจุด ส่วนเหรียญด้านซ้ายมือ เป็นเหรียญที่แกะบล็อกแม่พิมพ์ใหม่ซึ่งยังดูห่างไกลกับของแท้ต้นฉบับพอสมควร แต่ถ้าใครไม่เคยเห็นเหรียญแท้ก็สลบเหมือนกันครับ ขอบคุณพ่เจมส์ที่นำมาแบ่งปันความรู้ให้น้องๆได้ชมเป็นวิทยาทาน :054: :053:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 07:22:18 »
ส่วนตัวชอบเหรียญด้านขวามือครับ รายละเอียดครบถ้วน ใบหน้า ในตา กนกข้าง ด้านหลังมวยผมนางกวักจะชิดกับเส้นขอบซุ้ม ซึ่งถือเป็นจุดพิจารณาแยกแยะได้อีกจุด ส่วนเหรียญด้านซ้ายมือ เป็นเหรียญที่แกะบล็อกแม่พิมพ์ใหม่ซึ่งยังดูห่างไกลกับของแท้ต้นฉบับพอสมควร แต่ถ้าใครไม่เคยเห็นเหรียญแท้ก็สลบเหมือนกันครับ ขอบคุณพ่เจมส์ที่นำมาแบ่งปันความรู้ให้น้องๆได้ชมเป็นวิทยาทาน :054: :053:

ขอขอบคุณน้อง tuxky ที่มาช่วยเฉลยและจุดสังเกตให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ศึกษานะครับ ก็อยากจะฝากไว้สำหรับเหรียญของหลวงพ่อของเราอีกรุ่นนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ

ออฟไลน์ CHARATORN

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เม.ย. 2555, 12:37:45 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 เม.ย. 2555, 01:21:42 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ