ผู้เขียน หัวข้อ: วัดโคกเขมาสร้างถาย  (อ่าน 2833 ครั้ง)

ออฟไลน์ naikai

• ทองย่อมเป็นทองเสมอไม่ว่าจะตกอยู่ในสถานที่ใด
  • จตุตถะ
  • ได้มาจากกุฏิริมน้ำตอนกลางคืนวันเสาร์
    • อีเมล
วัดโคกเขมาสร้างถาย
« เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 03:25:12 »

ถ่ายมาให้ศึกษา  มิใช่มาเพื่อค้าขาย 
รูปแบบใช้ขยาย  ทั้งหญิงชายได้จดจำ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: วัดโคกเขมาสร้างถาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 09:15:07 »
ขอแจมด้วยคนครับ
เหรียญเมตตา ปี2522 ครับ

เหรียญหลวงพ่อเหรียญนี้มาโปรด ช่วงน้ำท่วมใหญ่ปลายปีที่แล้วนี่เองครับ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 09:27:12 »
สวยงามมากคับ ขอบคุณที่มาลงให้ชมเพื่อนเป็นวิทยาทานคับ :015:
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 09:46:11 »
สอบถามเพิ่มนิดครับ...พอดีผมไปวัดบางพระ เห็นพี่ที่เป็นลูกศิษย์วัดบางพระเขาเรียกชื่อวัดนี้ว่า

วัด - โคก - ขะ - เมา

ผมอ่านเป็น
 วัด - โค - เข - มา

ตกลงเรียกว่าอะไรครับ เพราะจะว่าไป ก็อ่านได้ทั้ง 2 แบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2555, 09:51:57 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 12:44:49 »
สอบถามเพิ่มนิดครับ...พอดีผมไปวัดบางพระ เห็นพี่ที่เป็นลูกศิษย์วัดบางพระเขาเรียกชื่อวัดนี้ว่า

วัด - โคก - ขะ - เมา

ผมอ่านเป็น
 วัด - โค - เข - มา

ตกลงเรียกว่าอะไรครับ เพราะจะว่าไป ก็อ่านได้ทั้ง 2 แบบ

ถ้าอ่านออกเสียงจริงๆๆ

คือ วัด โคก-ขะ-เหมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2555, 12:45:15 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ค. 2555, 01:30:04 »
ขอบพระคุณมากครับ...

เพราะศิษย์ รุ่นใหม่ และไม่ใช่คนพื้นที่

คงอ่าน วัด - โคก - เข - มา เหมือนผม...

เพราะสนามพระในกรุงเทพฯ ผมก็เห็นเขาเรียก ผิด แบบนี้เยอะเลยครับ..

เป็นความรู้ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2555, 01:44:31 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ jimmy1234

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ส.ค. 2555, 08:47:19 »
สวยครับเก็บรักษาดีๆนะครับ ลูกศิษย์เก่าหลวงพ่อที่วัดโคกเขมาสร้างให้ท่านปลุกเสกนะครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ส.ค. 2555, 06:52:29 »
สวยดีครับ

ออฟไลน์ kong2222

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ส.ค. 2555, 12:19:07 »
สวยงามมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ส.ค. 2555, 01:47:15 »
โคก ขะ เหมา ครับ พวกเราบางคนอาจเป็นสมาชิกเว็บบอร์ดหลายแห่ง หรือลงประกาศตามเว็บวัตถุมงคล ถ้ามีโอกาสก็ช่วยกันเผยแพร่วิธีออกเสียงที่ถูกให้คนรู้ด้วยนะครับ เรียกผิดกันเยอะจริงๆ เพราะวิธีอ่านไม่ค่อยเหมือนใคร

ผมก็ไม่รู้ออกเสียงยังไงจนได้พี่สมุทรที่วัดนกสอนให้แหละครับถึงรู้  :005:

ขอบคุณเจ้าของกระทู้กับคุณบางแก้วฟ้านะครับที่เอาเหรียญหายากมาให้ชมกัน 

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ส.ค. 2555, 10:49:06 »
ผมว่าน่าจะอ่านเป็น วัด โคก เข มา นะครับ   ยกตัวอย่างเช่น โรงเรียนวัดเขมาภิตาราม แถวจังหวัดนนทบุรี   เขายังอ่านว่า วัดเข มา เลยครับ ไม่เห็นเขาอ่านว่า วัด ขะเหมาเลยคับ ถามอาจารย์ภาษาไทย เขาก็บอกต้องอ่าน เข มา ถูกต้องแล้วอ่าน ขะเหมา ผิด   แต่ท้องถิ่นอ่านอย่างไรก็สุดแล้วแต่ครับ ผม