ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติท่าน๛][รัตนะ][๛ ท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ความหมายของพานครูและข้อควรปฏิบัติ(ชอบมาก)  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ความหมายของพานครูและข้อควรปฏิบัติ
"พระ อาจารย์สักหรือครูสัก" มีความหมายว่า ผู้สั่งสอนศิษย์ หรือ ผู้ถ่ายทอดความรู้ให้แก่ศิษย์ ซึ่งมีผู้กล่าวว่ามาจากคำว่า ครุ (คะ-รุ) ที่แปลว่า "หนัก" อันหมายถึง ความรับผิดชอบในการอบรมสั่งสอนของครูนั้น นับเป็นภาระหน้าที่ที่หนักหนาสาหัสไม่น้อย กว่าคนๆหนึ่งจะเติบโตเป็นผู้มีวิชาความรู้ และเป็นคนดีของสังคม ผู้เป็น "ครู" จะต้องทุ่มเทแรงกายและแรงใจไม่น้อยไปกว่าพ่อแม่ผู้ให้กำเนิดเลย ซึ่งในชีวิตของคนๆ หนึ่ง นอกเหนือไปจากพ่อแม่ซึ่งเปรียบเสมือน "ครูคนแรก" ของเราแล้ว การที่เด็กๆ จะดำรงชีพต่อไปได้ในสังคม จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมี "ครู" ที่จะประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้ เพื่อปูพื้นฐานไปสู่หนทางทำมาหากินในภายภาคหน้าด้วย ดังนั้น "ครู" จึงเป็นบุคคลสำคัญที่เราทุกคนควรจะได้แสดงความกตัญญูกตเวทิตาต่อท่าน

พานครูประกอบไปด้วย
"ธูป  ๓ ดอก"เป็นเครื่องบูชาสักการะต่อพระพุทธ(พระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า3ประการ)
พระปัญญาคุณ พระบริสุทธิคุณ และพระมหากรุณาธิคุณ
"เทียน ๒ เล่ม"เป็นเครื่องบูชาสักการะต่อพระธรรม(คำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า)
ได้แก่ พระธรรม และ พระวินัย
"ดอกไม้"เป็นเครื่องบูชาสักการะต่อพระสงฆ์(สงฆ์สาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า)
พระสงฆ์มาจากหลายเชื้อชาติ ต่างชนชั้น .. แจกันใส่ดอกไม้ หมายถึง อารามซึ่งเป็นที่รวมแห่งบรรดาพระสงฆ์
"บุหรีและเงินครู ๒๕ บาท"เป็นเครื่องบูชาสักการะต่ออาจารย์(พระอาจารย์สักหรือครูสัก)
บุหรีและเงินครูขั้นต่ำ ๒๕ บาท ถือว่าเป็นของกำนัลครู ที่ได้อุทิศทั้งแรงกายและแรงใจ
ในการสักยันต์และอบรมสั่งสอนลูกศิษย์นั้นเอง

ข้อควรปฏิบัติสำหรับผู้ที่ได้รับการสักยันต์
๑. ให้ปฏิบัติตัวอยู่ในศีล ๕ ถ่าทำได้ถือว่าดี
     ศีลข้อที่ ๑ งดเว้นการฆ่าสัตว์(ปาณาติปาตา เวรมณี)
     การฆ่า มิใช่นำมีดไปฆ่าคน ฆ่าสัตว์ จึงเรียกว่าฆ่า จิตใจเริ่มคิดไม่ดี สิ่งที่ละเอียดอ่อนบางแง่มุม มิได้ระมัดระวังจะก่อเกิดการช่วย
     เสริมการฆ่าขึ้น
     ศีลข้อที่ ๒ งดเว้นการลักขโมย(อทินนาทานา เวรมณี)
     ปัจจุบันสังคมวุ่นวาย โจรขโมยมากมาย นักการศึกษา นักการศาสนา ต้องเพิ่มภาระในการสั่งสอนมากขึ้น
     ขโมย ลักเล็กลักน้อย ปล้น หลอกลวง บังคับ ขู่เข็ญเพื่อให้ได้มา
     ศีลข้อที่ ๓ งดเว้นการละเมิดกาม(กาเมสุมิจฉาจารา เวรมณี)
     อิ่มนักมักมุ่นคิดทางกามารมณ์ ความผิดทั้งหลายผิดศีลกาเมเลวที่สุด สังคมวัตถุอุดมสมบูรณ์ จะพาให้สังคมคุณธรรม
     ตรงข้ามกับความเจริญ
     ศีลข้อที่ ๔ งดเว้นการพูดเท็จ(มุสาวาทา เวรมณี)
     พูดโกหก รวมทั้งปากร้าย ลิ้นสองแฉก คำเยินยอ โกหกหลอกลวง พูดโกหก พูดคำหยาบ พูดเพ้อเจ้อ
     พูดส่อเสียด
     ศีลข้อที่ ๕ งดเว้นการเสพสุราเมรัย(สุราเมรยมัชชปมาทัฏฐานา เวรมณี)
     เหล้ามิใช่ของคาว แต่มันเป็นสิ่งเริ่มต้นของบาปกรรมทั้งปวง เหล้าลงคอฆ่าสัตว์ ลักขโมย ผิดศีลกาเม พูดเท็จเกิดจาก
     จิตใจที่เมามัว
     หลังสร่างเมาจึงเห็นความเป็นไปที่แน่นอน ต้องหยุดดื่ม จึงเรียกศีลหยุดไม่ดื่ม
๒. ห้ามด่าบุพการี
      บุพการี หมายถึง ญาติทางสาโลหิตโดยตรงขึ้นไป ได้แก่ บิดามารดา ปู่ย่า ตายาย ทวด

ผู้ที่ได้รับการสักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

พระอาจารย์หรือครูสัก๕๐ลูกศิษย์๕๐ ถึงจะเต็ม๑๐๐
ขออธิบายต่อนิดนึงพระอาจารย์หรือครูสักก็เปรียบได้เหมือนกับน้ำ ส่วนลูกศิษย์ก็เปรียบได้เหมือนกับแก้วน้ำ
การใหลของน้ำใหลมาแบบนึ้งๆ แต่แก้วก็สั่นไหว ก็ไม่สามารถเทน้ำได้เต็มแก้ว ข้อนี้เปรียบได้ดั่งผู้ที่ได้รับการสักยันต์ ถือข้อควรปฏิบัติ ได้ไม่ดีนัก ลายสักหรืออักขะระเลขยันต์ที่อยู่บนร่างกายของลูกศิษย์ ก็ไม่สามารถเกิดความศักดิ์สิทธิ์ได้ แต่ถ่าแก้วน้ำนั่นไม่สั่นไหวหยุดอยู่นึ้งๆ เหมือนกับการใหลของน้ำใหลมาแบบนึ้งๆ น้ำก็จะเต็มแก้วได้ไม่ยากนัก เปรียบได้ดั่งผู้ที่ได้รับการสักยันต์ ถือข้อควรปฏิบัติได้ดี ลายสักหรืออักขะระเลขยันต์ก็จะเกิดความศักดิ์สิทธิ์ แก่ผู้ที่ได้รับการสักยันต์นั้งเอง

"เพชรยังไงก็คือเพชร แม้จมอยู่ในบ่อโคลนก็ยังเป็นเพชร"
 สิ่งศักดิ์สิทธิ์ควรยืดถือเป็นเครื่องยืดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ใช้ยืดถือรูปภาพเป็นเครื่องยืดเหนี่ยวจิตใจ

ถ่าตัวอักษรตกหล่นหรือผิดพลาดประการใด ต้องของประทานอภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย
๛][รัตu:][๛ ศิษย์น้อยด้อยประสบการณ์
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มา ณ.ที่นี้ครับผม 25; 25; 25;

อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
คุณหนุ่มครับ ผมขออนุญาตพูดตรงๆครับกระผมได้อ่านกระทู้ที่คุณตอบหลายๆกระทู้ครับ  กระผมยอมรับว่าคุณเป็นคนที่มีความรู้ความสามารถมากๆๆครับในการนำข้อความดีมาให้พี่น้องได้อ่านกันซึ่งกระผมบอกตามตรงกระผมก็เคยนำคำตอบบางกระทู้ของท่าน ไปสอนเด็กนักเรียนครับเวลากระผมไปนิเทศโรงเรียนครับ ซึ่งเด็กนักเรียนเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับขอให้เทวดารักษาพระคุ้มครองครับ ขอให้คุณนำข้อความดีๆๆมาเพื่อเเผ่พี่น้อง บางพระต่อไปครับ กระผม sounthen boy สนับสนุนครับ :053: :053: :053:

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ขอบพระคุณ คุณsounthen boyอย่างยิ่งครับ สำหรับคำชมเชย ตัวผมนั้นก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายหรอกครับ เรียนจบมัธยมปลายเองครับ
ผมเองก็อาศัยอ่านหนังสือบ่อยๆและยอมรับฟังความคิดของผู้อื่นอยู่เสมอครับ(เปิดใจครับ) ผมรู้สึกดีใจมากครับที่คำพูดของผมทำให้เด็กนักเรียนเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ
ผมมี พ่อ แม่ เป็นผู้สั่งสอนขัดเกลาตลอด   นันว่าเป็นบุญของผมที่ได้เกิดมาเป็นลูกของท่านทั้งสอง
ผมขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยทั้งหลายทั้งปวง คุ้มครองตัวของท่านและพี่น้อง ชาวบางพระทุกๆท่านครับ   สาธุ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
สาธุ ด้วยคนครับ พี่หนุ่ม และผมก็ขอให้ คุณพระศรีรัตนตรัย และ หลวงปู่เปิ่น คุ้มครอง พี่หนุ่ม และครอบครัว ขอให้แคล้วคลาด ปลอดภัย อย่าเจ็บ อย่าจน ขอให้รวยๆครับผม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สาธุ ด้วยคนครับ พี่หนุ่ม และผมก็ขอให้ คุณพระศรีรัตนตรัย และ หลวงปู่เปิ่น คุ้มครอง พี่หนุ่ม และครอบครัว ขอให้แคล้วคลาด ปลอดภัย อย่าเจ็บ อย่าจน ขอให้รวยๆครับผม
เช่นเดียวกันครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ Testax

• จตุตถะ
ขอโทษด้วยนะครับ
ผมอ่านที่ชื่อกะทู้แล้วมันทำให้งงนะครับ
สรุปแล้ว กะทู้นี้เป็นกระทู้เก่าที่คุณ๛][รัตu:][๛
โพสเอาไว้ใช่ไหมครับ
แต่ก็ขอบคุณที่ช่วยขุดขึ้นมาให้ครับ
 :053:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ขอบคุณท่าน หนุ่ม ที่เอาบทความของท่าน  ๛][รัตu:][๛                                    
มาโพสให้เพื่อนสมาชิกและผู้เยี่ยมชมได้เข้าใจ ความหมายของพานครูและข้อควรปฏิบัติ กันอีกครั้ง  
หวังว่าผู้ที่เข้ามาอ่านคงได้รับความรู้ความเข้าใจและพากันนำไปปฏิบัตินะครับ

ท่าน ๛][รัตu:][๛ หายไปนานเลย  ยังคิดถึงตำนานของท่านอยู่เสมอนะครับ
 :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2555, 11:26:54 โดย assis.aod »