ผู้เขียน หัวข้อ: อัศจรรย์  (อ่าน 3846 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
อัศจรรย์
« เมื่อ: 24 พ.ค. 2555, 12:23:31 »
เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจว่าเกิดขึ้นกับ..พี่น้องเรา  มากน้อยแค่ไหนนะครับ...

ส่วนตัวผม ในทุกสิ่งที่พระอาจารย์มอบให้ ผมภูมิใจและศรัทธายิ่ง...

แต่เกิดเป็นมนุษย์ก็ยังต้องมีความอยาก   อยากได้นู้นนี่นั่นอยู่

ตัวผมก็เหมือนกันคืออยากได้ยันต์นี้ยันต์นั้น....

แต่อัศจรรย์มากครับ  คือผมมักจะได้ยันต์ที่อยากได้แทบทุกครั้งที่ไปสัก

ผมไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร  ยิ่งทำให้ผมศรัทธา ในสิ่งที่ได้รับความเมตตามากยิ่งขึ้นไปอีก...ครับ..

ล่าสุดวันนี้ก็ไ้ด้รับความเมตตามาอีก...กราบนมัสการพระอาจารย์ฯ  ครับ...

ปล. ทุกครั้งที่สวดมนต์ไหว้พระผมจะต้องแผ่เมตตาให้กับผู้มีพระคุณ  เจ้ากรรมนายเวร

รวมทั้งหลวงพ่อทุกรูปที่ผมนับถือ  แล้วก็พระอาจารย์ฯ  เพื่อบุญกุศลจะทำให้ท่านเป็นร่มโพธิ์ร่มไทร อยู่กับพวกเรานานๆ
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ตอบ: อัศจรรย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2555, 12:46:41 »
สุดยอดเลยครับท่าน naklop1911  :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2555, 01:18:02 »
ไม่รู้ว่าพี่ naklop1911 อยากได้ยันต์หอมเชียงบ้างหรือเปล่าหนอ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2555, 02:58:46 »
ไม่รู้ว่าพี่ naklop1911 อยากได้ยันต์หอมเชียงบ้างหรือเปล่าหนอ

อ้อครับ....ตอบตามตรงนะครับ..ผมว่าถ้าได้น่าจะแทนแปดทิศ  ตำแหน่งนั้นจะสวยที่สุด (ในความคิดผม)

หรือไม่ก็ต่ำลงมาอีกตำแหน่ง   แต่นี่มีแปดทิศแล้ว

และตอนนี้ด้านหลังก็ไม่เหลือที่วางหอมเชียงแล้วหล่ะครับ

ถ้ายังไม่เลิกสัก  ด้านหน้าอาจได้ยันต์หอมเชียงก็เป็นได้ครับ...

แต่โดยส่วนตัวผมชอบเป็นรูปต่างๆมากกว่า....ครับ

ปล.แต่ยังยืนยันเหมือนเดิมนะครับ...คือชอบทุกๆรอยยันต์ที่ได้รับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2555, 03:07:56 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2555, 12:10:01 »
เพิ่มเติม....ครับ

แต่ถ้าจะถามผมว่า ชอบยันต์ใดมากที่สุด...

ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยครับ...คือ  "ยันต์เก้ายอด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2555, 12:10:38 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 12:12:00 »
ขออนุญาติน้อง  minimint1150 ที่ผมนำเอา ข้อความ PM มาตอบในนี้นะครับ

เพราะผมว่าอาจมีท่านอื่นสงสัยเช่นกัน

สอบถามนะค่ะ  เรื่องการแผ่ส่วนกุศลจากข้อความนี้

""..และที่สำคัญ  หลังการสวดมนต์นั่งสมาธิ  จะขาดไม่ได้คือแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้ท่านพระอาจารย์ด้วยทุกครั้งครับ...""

การแผ่ส่วนกุศลที่หมายถึงคือแผ่ให้พระอ.ที่ยังมีชีวิตหรือมรณะภาพค่ะ
พอดีความเชื่อทางบ้าน แม่หนูบอกว่าแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลเค้าให้ทำเฉพาะผู้ล่วงลับไปแล้ว
ไม่สมควรแผ่ให้แก่ผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่
แล้วหากเราจะสวดมนต์และแผ่ส่วนบุญแก่บิดามารดาผู้มีชีวิตอยู่ด้วยจะได้หรือไม่ค่ะ

ตอบเลยว่าได้ครับ.. บิดา มารดา ครูอาจารย์ได้หมดครับ...แผ่ได้ในขณะที่ท่านมีชีวิตนั่นหล่ะครับ...

บทแผ่ส่วนบุญกุศล จะอยู่ต่อท้าย ของ การสวด ยอดพระกันต์ไตรปิฎก ครับ...

ผมไม่ได้กำหนดเอง

มองทางตรรก  เราแผ่ทางจิตผ่านบทสวดแผ่เมตตา  ผู้รับก็รับทางจิต...

เพราะฉะนั้น จะเป็นหรือตายก็รับทางจิต ได้ทั้งนั้นครับ
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2555, 12:15:31 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 12:47:23 »
เพิ่มเติมความรู้ที่ผมได้รับมาครับ...

ตอนผมบวชพระ  (ที่วัดอโศการาม)  หลวงตาที่เป็นธุระเกี่ยวกับการบวช

ท่านบอกให้ผมเอาข้าวที่ บิณฑบาตร เอาไปใส่บาตรท่านเจ้าอาวาส...

ผมสงสัยว่าพระใส่บาตรได้ด้วยหรือ....ท่านบอกได้  และก็ดีซะด้วย...วิเศษด้วย....

อย่างสมัยพุทธกาล  ยังมีพระรูปหนึ่ง บิณฑบาตรอาหารมาได้ แล้วยังเอาไปให้โยมแม่รัปทาน  เลย...

เพราะฉะนั้น อาจมีความเชื่อหลายๆอย่าง   ที่เราเข้าใจผิดกันอีกมาก...

อาจเพราะเรายังไม่เข้าถึง ศาสนาเราดีเท่าที่ควร  แต่ก็ไม่ตำหนิใครนะครับ

ผมเองก็ยังต้องศึกษาอีกมาก  ยังไม่รู้อีกมาก  รู้อย่างเดียวว่า

ทุกคำสอนฯ เป็นวิทยาศาสตร์  อธิบายได้...

ไม่เช่นนั้น ฝรั่งเขาจะบอกหรือว่า  คนไทยโชคดี มีนักจิตวิทยา อยู่ใกล้ตัวเยอะมาก

นั่นก็คือ  พระสงฆ์ ของเรานี่หล่ะครับ...

จึงทำให้อาชีพนักจิตวิทยา บ้านเราไม่ค่อยมีงานทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2555, 12:59:01 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 12:56:49 »
ยินดีด้วยคนครับ
ผมว่าเป็นความสุขอย่างหนึ่ง ความสมหวัง

ส่วนตัวผมชอบหนุมานมาก แต่ก็ยังไม่มีโอกาส อาจถึงขั้นไม่ได้เลย
เคยใจร้อนไปขอหนุมานจากสำนักอื่น แต่พอคุยกับอาจารย์ท่านนั้นแล้ว ท่านบอกว่าของที่ผมมีอยู่ดีอยู่แล้ว "เดี๋ยวเต็มหลังก็ขอได้ไม่ใช่หรือ อาจารย์ท่านนั้นบอก" ไม่ทราบว่าท่านรู้ได้อย่างไร

จากนั้นมาผมก็เริ่มวางใจให้เป็นกลางว่า ทุกยันต์ของพระอาจารย์ที่ให้เรามาดีแน่นอนอยู่แล้ว

อยากได้หนุมานแต่มีแต่เสือเต็มหลังไปหมด จนถึงวันนี้ผมชอบเสือมากๆครับ เสือทำให้จิตใจผมสงบดีจริงๆครับ

[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 01:06:41 »
เพิ่มเติมความรู้ที่ผมได้รับมาครับ...

ตอนผมบวชพระ  (ที่วัดอโศการาม)  หลวงตาที่เป็นธุระเกี่ยวกับการบวช

ท่านบอกให้ผมเอาข้าวที่ บิณฑบาตร เอาไปใส่บาตรท่านเจ้าอาวาส...

ผมสงสัยว่าพระใส่บาตรได้ด้วยหรือ....ท่านบอกได้  และก็ดีซะด้วย...วิเศษด้วย....

อย่างสมัยพุทธกาล  ยังมีพระรูปหนึ่ง บิณฑบาตรอาหารมาได้ แล้วยังเอาไปให้โยมแม่รัปทาน  เลย...

เพราะฉะนั้น อาจมีความเชื่อหลายๆอย่าง   ที่เราเข้าใจผิดกันอีกมาก...

อาจเพราะเรายังไม่เข้าถึง ศาสนาเราดีเท่าที่ควร  แต่ก็ไม่ตำหนิใครนะครับ

ผมเองก็ยังต้องศึกษาอีกมาก  ยังไม่รู้อีกมาก  รู้อย่างเดียวว่า

ทุกคำสอนฯ เป็นวิทยาศาสตร์  อธิบายได้...

ไม่เช่นนั้น ฝรั่งเขาจะบอกหรือว่า  คนไทยโชคดี มีนักจิตวิทยา อยู่ใกล้ตัวเยอะมาก

นั่นก็คือ  พระสงฆ์ ของเรานี่หล่ะครับ...

จึงทำให้อาชีพนักจิตวิทยา บ้านเราไม่ค่อยมีงานทำ

เห็นด้วยครับ
ส่วนตัวผมบวชเรียนน้อย
จนทุกวันนี้สิ่ง อยากรู้ อยากลอง ต้องทำให้ได้ ลองมาหลายอย่าง
ถึงปัจจุบันจึงได้ทราบว่าสิ่งแรกที่เราต้องทำ คือ หาครูบาอาจารย์ก่อน เพื่อให้เราเดินได้ถูกทิศถูกทาง
เท่าที่ได้รู้ในปัจุจบันคือ
- ใจเราเป็นสำคัญ
- วิชาต้องฝึกฝนเท่านั้นถึงจะได้มา
- พุทธคุณมีกันได้ทุกคน แต่จะถ้าให้สูงสุดเราต้องมีความเมตตาในจิตใจ เข้ามาเป็นแรงส่งเสริม
ครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 01:11:51 »
ครับผม

จริงๆแล้วก็อย่างที่บอกครับ...ยันต์ที่ผมชอบมากที่สุดก็คือยันต์ 9 ยอด

แต่ก็ศรัทธาทุกยันต์  เพราะได้มาด้วยความมานะ จริงๆ...

อย่างวันนี้  วันที่ 1 มิ.ย. 2555 ตอนแรกผม ว่าจะถ่ายรูป บริเวณที่ว่าง ที่จะสักได้  ให้ทุกท่านดูก่อนว่า

บริเวณนี้หล่ะครับ..ที่ผมอยากได้ ปู่ฤษี คอยดู ว่าจะได้ไหม  พอดีไม่มีเวลาถ่ายรูป

วันนี้ไปสักมาก็ได้จริงๆครับ...

ฟังดูเหมือนเหลือเชื่อ  แต่ทำไมถึงเป็นไปได้...

ก็มาจากการที่ผมศึกษา การวางตำแหน่งยันต์ของพระอาจารย์

ศึกษาจากหลังของ ศิษย์รุ่นพี่ๆ ที่มาสัก...เท่านี้เองครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2555, 01:18:35 โดย naklop1911 »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2555, 01:15:35 »

เอ่อ
ผมก็อยากได้เหมือนกัน

แต่พระอาจารย์ผมเคยบอกว่า ยันต์หอมเชียง เป็นของสูงมาก
ของแท้ๆ ต้องใช้พระอาจารย์สักพร้อมกันถึง4รูป ต้องเปิดตำราหอมเชียงกำกับตลอดการสัก (ในอดีตต้องปฏิบัติให้ได้ตามนั้น)
ยันต์หอมเชียงได้บรรจุไว้ด้วยองค์พระ108 ผู้ที่ได้ไปต้องเคร่งครัดในการปฏิบัติอย่างยิ่ง
ครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2555, 05:58:40 »
ครับผม

จริงๆแล้วก็อย่างที่บอกครับ...ยันต์ที่ผมชอบมากที่สุดก็คือยันต์ 9 ยอด

แต่ก็ศรัทธาทุกยันต์  เพราะได้มาด้วยความมานะ จริงๆ...

อย่างวันนี้  วันที่ 1 มิ.ย. 2555 ตอนแรกผม ว่าจะถ่ายรูป บริเวณที่ว่าง ที่จะสักได้  ให้ทุกท่านดูก่อนว่า

บริเวณนี้หล่ะครับ..ที่ผมอยากได้ ปู่ฤษี คอยดู ว่าจะได้ไหม  พอดีไม่มีเวลาถ่ายรูป

วันนี้ไปสักมาก็ได้จริงๆครับ...

ฟังดูเหมือนเหลือเชื่อ  แต่ทำไมถึงเป็นไปได้...

ก็มาจากการที่ผมศึกษา การวางตำแหน่งยันต์ของพระอาจารย์

ศึกษาจากหลังของ ศิษย์รุ่นพี่ๆ ที่มาสัก...เท่านี้เองครับ...

และนี่ครับ  ปู่ฤษีเดินดง  ครับ

เป็นอย่างที่คิดไว้เลย....กราบนมัสการพระอาจารย์ฯ....ครับ

ท่านเมตตาให้เองไม่ต้องขอ  พานเดียวก็มีความสุข แต่ขอบอกว่าตอนสักจี๊ดสุดๆ

พอดีเจอเข็มแบบคมมากๆ...

และนี่ครับ  พระพิคเณศฯ  ครับ

ที่อยากได้ก่อนหน้านี้ก็ได้จริงๆ......กราบนมัสการพระอาจารย์ฯ....ครับ

ท่านเมตตาให้เองไม่ต้องขอ  พานเดียวก็มีความสุข ขับรถกลับบ้านแบบยิ้มไม่หุบ

ทั้งนี้ไม่รวมกับอีกหลายยันต์ก่อนหน้านี้..ก็เป็นที่อัศจรรย์ใจ จริงๆครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2555, 06:14:14 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 04:06:14 »
ขอบคุณครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:................

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2555, 06:29:50 »
ขอบคุณครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:................

ผมเองก็ต้องขอบคุณ ศิษย์รุ่นพี่ๆ  ทุกท่านครับ...

ทั้งที่วัด ที่เว็ปฯ  ผมก็ได้ความรู้จาก ทุกท่านหล่ะครับ..

โดย เฉพาะผู้การเสือฯ หรือ พี่หนึ่ง ที่ท่านเมตตาผม

และที่ต้อง ขอบพระคุณเป็นอย่าสูง นั่นก็คือพระอาจารย์สักทุกท่าน ครับ