ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 1312 ครั้ง)

ออฟไลน์ playamizu

• ทุติยะ
  • **
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
« เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 08:59:24 »
คือว่า ไปสักมา แล้วจะให้คนอื่นทำผมให้ได้หรือป่าวค่ะ ?
กลัวว่ามันจะเหมือนการเล่นหัวอ่ะค่ะ

หรือว่า จะคิดมากไปเอง   :062:

ออฟไลน์ babybirth

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
ตอบ: รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 09:43:51 »
คือว่า ไปสักมา แล้วจะให้คนอื่นทำผมให้ได้หรือป่าวค่ะ ?
กลัวว่ามันจะเหมือนการเล่นหัวอ่ะค่ะ

ทำได้ค่ะ การสักไม่ใช่การห้ามทำสิ่งที่เป็นกิจวัตรปกติ และไม่ได้ทำให้เราต้องเปลี่ยนวิถีการดำเนินชีวิตค่ะ เพียงแต่เมื่อสักมาแล้วเราก็ต้องหมั่นดูแล และรักษาสิ่งที่เราได้มา ควรไม่ควร ถูกหรือว่าผิด อยู่ที่เราเป็นคนตัดสินค่ะ แต่หลักๆ ยึดศีล5 ไว้ให้มั่น ก็น่าจะเพียงพอแล้วจ้า

ออฟไลน์ playamizu

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2555, 09:45:04 »
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ   :008:

ออฟไลน์ Testax

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 2555, 12:55:04 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ เมื่อรักษาศีลแล้วก็ควรจะหมั่นสวดมนต์ไหว้พระด้วยนะครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ค. 2555, 12:01:23 »

ทำได้ค่ะ การสักไม่ใช่การห้ามทำสิ่งที่เป็นกิจวัตรปกติ และไม่ได้ทำให้เราต้องเปลี่ยนวิถีการดำเนินชีวิตค่ะ เพียงแต่เมื่อสักมาแล้วเราก็ต้องหมั่นดูแล และรักษาสิ่งที่เราได้มา ควรไม่ควร ถูกหรือว่าผิด อยู่ที่เราเป็นคนตัดสินค่ะ แต่หลักๆ ยึดศีล5 ไว้ให้มั่น ก็น่าจะเพียงพอแล้วจ้า
ตามคุณนกว่าเลยครับ
ปล.ไม่ได้เจอกันที่วัดเลยนะครับสวัสดี

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ค. 2555, 03:42:57 »
ทำใจให้สบายครับ อีกอย่างคืออย่าตึงมากคืออย่าถือมาเช่นสงสัยว่าทำแบบนี้จะเสื่อมไหม ของจะอยู่หรือเปล่า อย่าหย่อนมากคืออย่าละเลยในการทำความดี รักษาศิล สวนมนต์ไหว้พระเป็นประจำ ยิ่งพระในบ้านพ่อและแม่เป็สสิ่งที่ดีที่สุดครับ แบบพอดีคือการทำความดีเป็นประจำ รักษาศิล สวนมนต์ไหว้พระ ทำความชั่วให้น้อยที่สุดครับ ประมาณนี้ ทุกอย่างอยู่ที่ความศรัทธานับถือในครูบาอาจารย์ เคารพนับถือหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ ส่วนผมเองก่อนออกไปไหนก็ขอบารมีท่านคุ้มครองเสมอครับ  :016: :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2555, 03:44:11 โดย umpawan »