ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ เกี่ยวกับการกล่าวคำว่า "แม่ง"  (อ่าน 4732 ครั้ง)

ออฟไลน์ kasidej

• ทุติยะ
  • **
คือ ปกติตั้งแต่ผมถือครูถือของ ผมไม่ได้ด่าพ่อล่อแม่ใคร พยามยามสำรวมใช้วาจาสุภาพ และเคลียใจอยู่เสมอ

ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง เพื่อนเค้าชอบกล่าวคำว่า "แม่ง" แต่ไม่ได้ด่าใครนะครับ

เหมือนเป็นคำกล่าวลอยๆ เพิ่มอรรถรสในการพูดคุย ... จริงๆ ผมก็รู้ว่ามันไม่ควร มันไม่สุภาพ เราต้องปิดหูปิดใจ

แต่บังเอิ๊ญ บังเอิญวันนึง ไอ้เราก็คุยกับมันอย่างออกอรรถรส.. ตอนแรกผมก็ยับยั้งชั่งใจอยู่ ว่าจะกล่าวคำว่า "แม่ง" ดีหรือไม่

มันไม่สุภาพ เอ๊ะ! ไม่เอาดีกว่า (คิดในใจ)  :069: :069:

แต่เอ๊ะ เราไม่ได้มีเจตนาด่าใครนิ เราก็คุยกับมันบ่นเรื่องนกเรื่องกา ไม่เกี่ยวกับบุคคลใด

ผมเลยหลุดคำว่า "แม่ง" ออกมาเพิ่มอรรถรสในการพูดคุย -..-* แล้วก็มานั่งกลุ้มทีหลังว่าเราทำผิดครูหรือไม่  :010:

ครั้งนั้นเป็นครั้งเดียว และผมก็ไม่ทำอีกเลย.. อยากทราบว่าผมทำผิดครูมั้งครับ? ของจะเสื่อมมั้ย?  :075:

บางคนอาจจะเห็นว่ามันเป็นปัญหาขี้ประติ๋ว แต่สำหรับผม มันเป็นปัญหาระดับชาติอ่ะครับ T_____T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2555, 06:49:33 โดย kasidej »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
คำนี้ ผมได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ ครับ ผมอายุ 44-45

ตามความเข้าใจก็คือ เป็นคำแทน คน บุรุษที่ 3 หรือ บุรุษ ที่ 2 ในบางครั้ง แต่จะให้รู้สึกที่ซะใจ แค่นั้นครับ

ไม่ใช่คำด่า แม่ ใคร

เราลองมาดูหลักจิตวิทยา

การด่า พ่อแม่ใคร เพราะคำด่าจริงๆ จะใช้คำอื่น..............(เว้นไว้ในฐานที่เข้าใจ)

จะทำให้เขาโกทธมาก ถึงขนาด ชีวิตแลกชีวิตได้เลย  พระอาจารย์ท่านถึงตั้งกฎไว้

การเป็นชู้กับคนอื่น  ก็เช่นกัน  คนที่ถูกสวมเขา ก็จะรู้สึกเสียศักดิ์ศรี

ก็ถึงขนาด ชีวิตแรกชีวิตได้เลย  พระอาจารย์ท่านถึงตั้งกฎไว้เช่นเดียวกัน

จะสังเกตุว่า 2 อย่างนี้เป็นกฎเหล็กเลย ผมว่าคนธรรมดาก็ไม่สมควรทำ 2 ข้อห้ามที่ว่ามา

ปล. ที่นี้มาถึงคำว่า "แม่ง" ที่สงสัย ถึงในสายตาคนทั่วไปจะดูไม่สุภาพ แต่ก็ไม่ใช่คำด่า บุพการี คนอื่น

เป็นคำที่ใช้เพื่อเพิ่มรสชาติในการสนทนาและระบายอารมณ์ มิใช่จงใจด่าบุพการีใคร

ผมไม่ใช่อาจารย์ด้านใดๆ นะครับ พูดจากความเข้าใจและความเป็นจริงล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ส.ค. 2555, 08:45:53 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สั้นๆเลยนะครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่เจตนาครับ ถ้าเราจะด่าพ่อล่อแม่เขาจริงๆแค่คิดที่จะพูดก็ผิดครูแล้วครับ
แต่นี้คำว่าแม่ง! เป็นคำที่เราเพิ่มความสนุกในการรับฟังหรือและเปลี่ยนประสพการณ์ เราไม่ได้มีเจตนาไปด่าแม่เขา
เพราะฉะนั้นไม่มีผิดครับ  :016:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติมครับ....

คำว่า "แม่ง"  นี้ น่าจะเป็นยุคเดียวกับคำว่า "มะจัง"

ซึ่งคำทั้ง 2 คำนี้ น่าจะมีประมาณ ปี 2520

ซึ่งช่วงนั้นชอบมีคำศัพทฺ์ แปลกๆ แบบนี้ที่ วัยรุ่นสมัยนั้นชอบใช้กัน

ส่วนคำว่า "มะจัง" หมายถึง การทำตัวหรือแต่งตัวที่ทันสมัย....

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
โทษทีน๊ะครับ  ขอออกตัวก่อนครับ ถ้าพูดไปแล้วอาจจะดูไม่ดี หรือไปสดุดใครเข้า

คืออย่างนี้ครับ  ผมเติบโตมากับ สลัม (ชุมชนแออัด )  ผมมักใด้ยินคำนี้บ่อยๆไปครับ

คำว่า แม่ง  ถ้าเปรียบแล้ว มันก็แค่คำว่า  มัน(หมายถึงตัวบุคคลที่ 3 ที่เรากล่าวถึง) 

มันเป็นคำพูดของคนที่สังคมเขาตราหน้าเราว่า คำพูดของไอ้พวกสลัม คนชั้นต่ำ (สังคมคนชั้นสูงเขามักจะดูถูกกันแบบนี้)

แบบว่า พูดคำ ต้องหลุดคำหยาบมาครับ 

ขอยกตัวอย่างน๊ะครับ อาจจะดูไม่สุภาพ ถ้าผิดกฏ ก็ ลบ ใด้เลยน๊ะครับ

เฮ้ย  ไอ้ชาญ วันนี้พวกเราไปลุยกับพวกแม่งเลยเอามั๊ย

ตานี้เรามาแปลคำพูดนี้กัน

เฮ้ย ก็คือคำเรียกคำทักทายทั่วๆไป  ส่วนมากจะเป็นคนวัยเดียวกัน เพื่อนฝูงกัน

ส่วน แม่ง  ถ้าพูดแบบธรรมดาๆจะใด้ใจความว่า

เฮ้ย ไอ้ชาญ วันนี้พวกเราไปลุยกับพวกมันเลยเอามั๊ย

ลองเปรียบเทียบสองคำนี้ดูครับ     แม่ง กับ  มัน     ก็คำความหมายเดียวกัน  ถ้าสุภาพหน่อย

ก็จะพูดว่า  นี่ ชาญ วันนี้พวกเราไปลุยกับพวกเขาเหล่านั้นเลยเอามั๊ย   ผมว่า ถ้าใครพูดแบบนี้ ก็จะดู ตลกดีนั่นละครับ

เพราะฉนั้น คำว่า แม่ง ไม่ใช่คำว่า จะด่าแม่ใคร แต่เป็นคำพูดที่ไม่สุภาพ  ซึ่งคนที่เขาพูดกันในสังคม เขาฟังกันแล้ว เขาจะดูถูกดูแคลน

ว่าเป็นคำพูดไม่ไพเราะ ไม่สุภาพ    แต่ ส่วนมาก คำๆนี้ เขาจะพูดกันกับคนวัยเดียวกัน เป็นคำพูดแบบ สะใจเก๋าๆ ว่างั้นเถอะน๊ะ

นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวน๊ะครับ เอาไปลอง พิจารณาดูกันเองครับว่า เหมาะสมหรือไม่เหมาะสม :054:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ขอบคุณครับพี่ชาญ ยกตัวอย่างได้ใจจริงๆครับพี่  :005:  :005:  :005:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
คำนี้ ผมได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ ครับ ผมอายุ 44-45

ตามความเข้าใจก็คือ เป็นคำแทน คน บุรุษที่ 3 หรือ บุรุษ ที่ 2 ในบางครั้ง แต่จะให้รู้สึกที่ซะใจ แค่นั้นครับ

ไม่ใช่คำด่า แม่ ใคร

เราลองมาดูหลักจิตวิทยา

การด่า พ่อแม่ใคร เพราะคำด่าจริงๆ จะใช้คำอื่น..............(เว้นไว้ในฐานที่เข้าใจ)

จะทำให้เขาโกทธมาก ถึงขนาด ชีวิตแลกชีวิตได้เลย  พระอาจารย์ท่านถึงตั้งกฎไว้

การเป็นชู้กับคนอื่น  ก็เช่นกัน  คนที่ถูกสวมเขา ก็จะรู้สึกเสียศักดิ์ศรี

ก็ถึงขนาด ชีวิตแรกชีวิตได้เลย  พระอาจารย์ท่านถึงตั้งกฎไว้เช่นเดียวกัน

จะสังเกตุว่า 2 อย่างนี้เป็นกฎเหล็กเลย ผมว่าคนธรรมดาก็ไม่สมควรทำ 2 ข้อห้ามที่ว่ามา

ปล. ที่นี้มาถึงคำว่า "แม่ง" ที่สงสัย ถึงในสายตาคนทั่วไปจะดูไม่สุภาพ แต่ก็ไม่ใช่คำด่า บุพการี คนอื่น

เป็นคำที่ใช้เพื่อเพิ่มรสชาติในการสนทนาและระบายอารมณ์ มิใช่จงใจด่าบุพการีใคร

ผมไม่ใช่อาจารย์ด้านใดๆ นะครับ พูดจากความเข้าใจและความเป็นจริงล้วนๆ
เขียนได้ตรงใจจัง

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ผมว่าคำพูดที่ใช้แทน สรรพนาม ที่ 2และ3 แต่่ละคำ มันย่อมมีความหมาย
EX
1=หนึ่ง
2=สอง
คุณ=มึง เธอ
แม่ง=?(ในความหมายคุณ)

ประเดนคือ คนที่ฟังเราพูด เขาจะเข้าใจแบบที่เราเข้าใจหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ประเดนเกิดแน่ คุณ ด่า แม่ ผม นี้น้าเห็นไหมคราบมีประเดนขึ้นมาทันที
สรุป เราเองนั้นละจะรู้ว่าเจตนาของคำที่เราพูดคืออะไร  ถูกผิดอยู่ที่ใจคราบ  ข้อห้ามมีไว้เพื่อให้คนเลวรู้จักเกรงกลัวต่อความไม่ดี และเว้นจากการทำชั่ว ผมว่าหัวใจสำคัญของข้อห้ามต่างๆอยู่ตรงนี้มากกว่าคราบ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...