ผู้เขียน หัวข้อ: รักยม + กุมาร (เริ่มบ้าละ 55)  (อ่าน 4728 ครั้ง)

ออฟไลน์ omid

• ตติยะ
รักยม + กุมาร (เริ่มบ้าละ 55)
« เมื่อ: 26 ส.ค. 2555, 12:25:36 »
เนื่องด้วยเมื่อวานผมได้ไปวัดมาครับไปกราบหลวงปู่เปิ่น แล้วได้เช่ากุมารกวัก องค์เล็กแบบเลี่ยมพลาสติกเรียบร้อยพร้อมห่วงห้อยเลยครับ

ผม ก็ ไม่เคยอ่ะนะ ที่จะเลี้ยงกุมาร ผมเลยอยากสอบถามพี่่ๆศิษย์หลวงปู่เปิ่นเหมือนกันว่าผมควรทำไง อย่างที่ทำถูกหรือเปล่า

ผมโทรเข้าวันตะกี้นี้ เค้าบอกว่า เมิงไม่ต้องรบกวนสอบถามหรอกมาถามที่วัดเลย คนเยอะ แป่ว ~~

ผมอยากมั่นใจว่า กุมารกวักที่ผมเช่ามาจากวัดบางพระเป็นกุมารสาย เทพ หรือเปล่าอ่ะครับ มือใหม่ครับ กลัวทำไรผิด

ผมห้อย ไว้ล่างสุดของสร้อยเลยครับ ขึ้นมาหน่อยจะเป็นปลัดขลิกจิ้งจกสองหาง และ ตะกรุดสาลิกาลิ้นทอง แล้วสูงกว่านั้นจะเป็นพระแล้วครับ ผมทำถูกต้องไหมครับ

ผมได้พนมมือ คุยกับน้องกุมารละตั้งชื่อให้เรียบร้อยแล้ว และได้พนมมือบอกกล่าวเจ้าที่ๆบ้านแล้วด้วย

ทุุกครั้งผมตักบาตรทุกเช้าหรือวันใดถวายสังฆทาน ผมก็อุทิศบุญกุศลให้ น้องกุมารด้วย สวดมนต์เสร็จก็ให้น้องกุมารด้วย

เวลาจะกินไรก็เรียกให้น้องกุมารกินด้วย จะรอสัก 5 วิ ละผมค่อยกิน แต่ถ้าอยู่กับคนเยอะๆจะ ใช้คิดเอา ใช้จิตเรียกให้เค้ามากินด้วย

เรื่องขึ้นรถ ผมก็ยกมือพนมขอแม่ย่านางรถให้อนุญาตน้องกุมารมาด้วย ไปที่ใดก็ขออนุญาต เจ้าที่ให้น้องกุมารตามมาได้

ผมสงสัยว่าผมทำอย่างงี้ถูกมั้ยอ่ะครับ

แล้วไม่ต้องมีคาถาบูชาน้องกุมารหรอครับ ผมล่ะงง แหะๆ

แล้วถ้าเกิดว่าเข้าแหล่งอบายมุข หรือ เจอสิ่งที่มันไม่ดี ไม่ควร เช่น เรื่อง ผู้ หญิง หรือ สถานบันเทิง ผมก็จะบอกให้ น้องกุมารเล่นอยู่ด้านนอกก่อน หรือว่า รอด้านนอก นี่ถูกหรือเปล่าอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลย

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ตอบ: รักยม + กุมาร (เริ่มบ้าละ 55)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ส.ค. 2555, 02:22:12 »
เลี้ยงดูเหมือนลูกคนหนึ่งนี้แหละครับ คอยให้อาหาร น้ำเปล่าหรือน้ำหวานก็ได้ครับ  คอยพูดเองเออเองเหมือนเราเป็นเขานะครับ
ของเล่นก็แล้วแต่จะซื้อให้  ต้องคอยเอาใจใส่นะครับ  อย่าลืมตั้งชื่อนะครับ  แล้วจะดีเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2555, 02:23:05 โดย chinjung »

• ตติยะ
ตอบ: รักยม + กุมาร (เริ่มบ้าละ 55)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ส.ค. 2555, 02:32:01 »
ขอบคุณมากครับ  :002:

ออฟไลน์ Testax

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ส.ค. 2555, 04:53:39 »
น้องครับ ลองใช้แถบค้นหาด้านบนค้นหาและศึกษาดูครับ
มีพี่ๆน้องๆลูกศิษย์หลวงมาเช่าบูชา และมีความไม่เข้าใจในสิ่งที่เช่าบูชาไป
ได้ตั้งกระทู้ถามไว้แล้วครับ

หรือไปตามลิงค์นี้ครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?action=search2

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ส.ค. 2555, 08:11:16 »
ขอบคุณมากครับ พอดีผมลองเสริทหาดูแล้วอ่ะครับไม่มีคัยลงกระทู้เลยเกี่ยวกับกุมารในเว็บนี้อ่ะครับ พอดีได้ศึกษาจากเว็บ กุมารทอง และ ลองทำตามท่ี่คุณ เบิร์ธ แนะนำ ครับ ผมก็เลี้ยงเหมือนลูกเลยครับ เรียกไปไหนไปด้วย กินก็กินด้วยกัน และ ถวายน้ำวางน้ำไว้ให้ที่นึงครับ บอกเค้าว่าอยากได้ไรก็บอก ถ้าทำได้จะทำให้ พยายามอุทิศส่วนกุศลให้ตลอดที่ทำบุญ ละผมเอาเขาไปทุกที่ จะติดที่กระดุมเสื้อครับ ถ้าเสื้อยืดติดไม่ได้ ก็จะไว้กับพวงกุญแจและถือไว้ที่มือครับ น่าจะถูกต้องทุกประการและครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ  :016: :015: :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 02:44:18 »
สวัสดีครับพี่ๆที่เป็นมิตรทุกคน หลังจากที่ผมอยากสักกลายมาเป็นเล่นของขลังละ หลังจากผมบูชากุมารกวักมา ผมพนมมือตั้งชื่อ คุยกับเค้าตลอด เรียกตลอด จนเมื่อคืน ผมสวดมนต์เสร็จกับป๊าม๊ากำลังนอนดูทีวีเล่นในห้อง สักพักได้ยินเสียงคนวิ่ง แต่ดังมากๆ ประมาณ ตึ้งๆๆๆ 7-9 ครั้ง แม่ที่กำลังจะเดินไปห้องน้ำหยุดละหันมามองหน้าเราเลย เราก้ตกใจเงียบเหมือนกันแต่ไม่ได้พูดไร มันมีความเป็นไปได้ที่น่าจะเป็นเด็กข้างบ้านวิ่งชั้นบน เพราะเป็นทาว์นเฮาส์ หรือไม่ก้.......

ตัดบทไป คือผมอ่ะได้ยินมาว่า รัก ยม บูชาแล้วจะมีคนรัก คนนิยม เหมือนชื่อ ผมเลยสนใจอีกละ ถ้าผมเอารักยม มาบูชา ร่วมกับ น้องกุมาร ได้ไหม ละจะซนกว่าน้องกุมาร จะทะเลาะกันไหม อีกอย่าง รักยม อยู่ในขวด พกพายากกว่าแต่ก้อยากเลี้ยง หรือว่าน้องกุมารอยากได้เพื่อนน้อ ถ้าขวดรักยมตกแตกจะเป็นไรมั้ย และมีแบบขวดที่ตกไม่แตกมั้ยอ่ะครับ ขอบคุณมากเลยครับ ^_^¦¦¦

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 05:00:28 »
น้องไม่บ้าหรอก... :021:บูชาไว้เฝ้าบ้านเลี้ยงดูเขาดีๆเหมือนกับแจ๊คกะจิลแล้วสิ่งดีๆจะเข้ามา...ลองหาดูในเว็ปเก่าหรือยูทูปที่เกี่ยวกับกุมารดูนะ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 05:45:34 »
ผมก้จะเลี้ยงให้ดีที่สุดเลยครับ ขอบคุณมากครับคุณเบิ้ม ^_^¦¦¦

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 05:46:49 »
ที่บ้าอ่ะหมายถึงผมอ่ะเริ่มบ้า อยากเลี้ยงรักยมเพิ่ม อิอิ

ออฟไลน์ babybirth

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 06:36:08 »
เลี้ยงร่วมกันได้ค่ะ ไม่ต้องพกติดตัวก็ได้ เก็บไว้ที่บ้าน บางทีสิ่งที่ได้ยินอาจจะเป็นอุปทานเพราะอาจจะเพิ่งอ่านข้อมูลหรือคำบอกเล่า เลี้ยงให้ดี ก็คุณมีคุณค่ะ

ด้วยความเคารพ
 :054: :054: :054: :054: :054: :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 07:29:00 »
คุณเบิร์ธมีกุมารหลายองค์นี่คนละรุ่นหนือรุ่ยเดียวกันอ้ะคับ

ออฟไลน์ blackknight

• สัตตมะ
  • **
  • ยกกระบัตร ทัพพระไพศรพณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 08:21:39 »
เลี้ยงแล้วดี เลี้ยงแล้วขึ้น
ก็เลี้ยงเถอะครับ
แต่อย่าลืมทำบุญให้น้องมากๆนะครับ
ชาติเสือไว้ลาย ชาติชายไว้ชื่อ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 08:34:01 »
ขอบคุณมากครับ พอดีผมลองเสริทหาดูแล้วอ่ะครับไม่มีคัยลงกระทู้เลยเกี่ยวกับกุมารในเว็บนี้อ่ะครับ พอดีได้ศึกษาจากเว็บ กุมารทอง และ ลองทำตามท่ี่คุณ เบิร์ธ แนะนำ ครับ ผมก็เลี้ยงเหมือนลูกเลยครับ เรียกไปไหนไปด้วย กินก็กินด้วยกัน และ ถวายน้ำวางน้ำไว้ให้ที่นึงครับ บอกเค้าว่าอยากได้ไรก็บอก ถ้าทำได้จะทำให้ พยายามอุทิศส่วนกุศลให้ตลอดที่ทำบุญ ละผมเอาเขาไปทุกที่ จะติดที่กระดุมเสื้อครับ ถ้าเสื้อยืดติดไม่ได้ ก็จะไว้กับพวงกุญแจและถือไว้ที่มือครับ น่าจะถูกต้องทุกประการและครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ  :016: :015: :054:

ทำไมจะหาไม่เจอครับ...

ลองกลับไปที่หน้าแรก กระดานสนทนาก่อน

แล้วค่อยพิมพ์คำว่า "กุมารทอง" ผมเจอตั้ง 11 หน้าครับ...

ย้ำ 11 หน้าเลยครับ ไม่ใช่แค่ 11 กระทู้

ปล. อย่าพิมพ์ค้นหาที่ในกระทู้นี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2555, 08:37:59 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 08:37:28 »
ทำดีๆนะครับน้อง ระวังจะบ้าจริงๆ  อย่าทำเป็นเล่นไป

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 08:40:46 »
ต้องแยกคำต่อไปนั้ให้ดีนะครับ

1 ศรัทธา

2 งมงาย

3 หมกหมุ่น

ทุกอย่างมีขอบเขต ไม่มากไป ไม่น้อยไป  มีสติ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 09:26:10 »
ขอบคุณทุกๆคนมากเลยคับที่เตือนสติผม ผมตักบาตรทุกเช้า สวดมนต์ทุกวัน อุทิศให้เค้าตลอดแหละครับ ^_^¦¦¦

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 09:29:41 »
ตอนนี้ผมเหมือนงมงายเลย แหะๆ แค่อยากเลี้ยงอ่า แต่ไม่รุว่าเค้ายุกับผมหรือไม่อยู่นี่สิ แต่ผมขอศรัทธาไว้ก่อนไม่ว่าเป้นไง ≧﹏≦

ออฟไลน์ babybirth

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 10:39:53 »
คุณเบิร์ธมีกุมารหลายองค์นี่คนละรุ่นหนือรุ่ยเดียวกันอ้ะคับ

หลายรุ่น หลายองค์ และหลายที่ค่ะ  แต่เลี้ยงเหมือนกันหมด

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 ส.ค. 2555, 12:34:47 »
บูชาสะสมอะไรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ
  ระวังโดนครอบงำ
แล้วถ้าเกิดว่าเข้าแหล่งอบายมุข หรือ เจอสิ่งที่มันไม่ดี ไม่ควร เช่น เรื่อง ผู้ หญิง หรือ สถานบันเทิง ผมก็จะบอกให้ น้องกุมารเล่นอยู่ด้านนอกก่อน หรือว่า รอด้านนอก นี่ถูกหรือเปล่าอ่ะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลย
รักชอบทางนี้แล้ว อย่าเข้าไปหาความเสื่อมเลยครับ
  สุรา หญิงงามเมือง เที่ยวกลางคืน ดูการละเล่น
เลิกไปเถอะครับ เอาเงินไปทำบุญใส่บาตร ดีกว่าครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 ส.ค. 2555, 02:25:27 »
ขอบคุณมากครัลคุณเบิร์ธ

ขอบคุณ คุณ gearmour ครับ ผมลดละพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวละครับ ::>_<::