ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ค่าครู สักยันต์ หน่อยครับ  (อ่าน 21517 ครั้ง)

ออฟไลน์ putzaja11

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผม ไป สัก  ที่วัดบางพระ ผม มีดอกไม้บุหรี่  เอาไวไหว้ครู  พอสัก9ยอดเสร็จ พระอาจารย์ ให้ใส่ในพานอีก 299 บาท แล้วผมก็เลยต่อด้วย แปดทิศหน้าเสือ ใส่พานไปอีก 825  เป็นแบบนี้หรือป่าวครับ  ผมผึ่งไปสักมาเมื่อ เสาร์ ที่ 29 กันยายน 55  อะครับ

ใครสัก วัดบางพระ มาให้คำตอบผม หน่อยครับ  ให้เขาบอกกัน  ค่าครู 25 บาท     ผมเลย งง นิด หน่อย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2555, 06:08:14 โดย putzaja11 »
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด[/font]

ออฟไลน์ Tianchai

• ฉัฏฐะ
  • *
ผม ไป สัก  ที่วัดบางพระ ผม มีดอกไม้บุหรี่  เอาไวไหว้ครู  พอสัก9ยอดเสร็จ พระอาจารย์ ให้ใส่ในพานอีก 299 บาท แล้วผมก็เลยต่อด้วย แปดทิศหน้าเสือ ใส่พานไปอีก 825  เป็นแบบนี้หรือป่าวครับ  ผมผึ่งไปสักมาเมื่อ เสาร์ ที่ 29 กันยายน 55  อะครับ

ใครสัก วัดบางพระ มาให้คำตอบผม หน่อยครับ  ให้เขาบอกกัน  ค่าครู 25 บาท     ผมเลย งง นิด หน่อย ครับ

:069:ไม่ใช่แล้วครับ เข้าใจผิดแล้ว
ตามที่ผมเคยไปสักยันต์ที่วัดบางพระมาแล้วหลายครั้ง จะเป็นอย่างนี้ครับ ยกพานเเรก ซื้อดอกไม้+ธูปเทียนและบุหรี่ 75 บาทและเอาเงินใส่ในพานซึ่งเป็นค่าครู 25 บาทครับ( หรือจะใส่ให้มากกว่านั้นก็ได้ครับ ) พอสักยันต์เสร็จ อยากจะสักยันต์เพิ่มต้องยกพานใหม่ครับ ก็ให้ซื้อดอกไม้+ธูปเทียนและบุหรี่ 75 บาท และใส่เงินในพาน 25 บาท เหมือนขั้นตอนแรกเลยครับ

หมายเหตุ : 1. การจะยกพานเพื่อสักยันต์หลายๆรอบให้ดูคนที่รอคิวเป็นหลักนะครับ ถ้าคนเยอะเราเป็นศิษย์ควรจะรู้ว่าพระอาจารย์ท่านคงจะเหนื่อยมากๆก็จะทำให้ศิษย์แต่ละคน แต่ถ้ายังฝืนทำพระอาจารย์ท่านก็เมตตาเหมือนเดิมอีกนั่นแหละ เพราะรักศิษย์ทุกคนครับ
2. ซื้อดอกไม้+ธูปเทียน+บุหรี่ถ้าเป็นของวัดเองจะอยู่หน้ากุฏิใหญ่ ราคาจะถูกกว่า เพราะแค่ 50 บาทเองครับ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
ไปรับความสวยงาม ตาม ใจตัวเอง มาจากตรงไหนละครับ  :050:

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
หลุมดำ

คำว่า หลุมดำ (black hole) ถูกตั้งขึ้นในปี ค.ศ. 1969 โดยนักวิทยาศาสตร์ชาวอเมริกันชื่อ จอห์น วีเลอร์ เพื่อใช้เรียกความคิดที่มีต้นกำเนิดมานานกว่าสองร้อยปี นักวิทยาศาสตร์เชื่อว่า หลุมดำ เกิดจาก ระเบิดของซุปเปอร์โนวา ในบาง กรณีเมื่อซุปเปอร์โนวาระเบิด เศษที่เหลืออยู่จะกลายเป็นนิวตรอน มีความหนาแน่น สูงมาก แต่ถ้าดาวนิวตรอนที่เกิดขึ้น มาจากการระเบิดของซุปเปอร์โนวา มีมวล มากกว่าดวงอาทิตย์ 3 เท่าตัวแล้ว มักจะมีแรงดึงดูดภายในตัวมาก จนดาวนิวตรอน ยุบตัวกลายเป็นหลุมดำ

หลุมดำเป็นดาวเคราะห์ดวงหนึ่ง(เพราะว่าไม่มีแสงสว่างในตัวเอง) ที่แตกต่างจากดาวเคราะห์ทั่วไปคือ หลุมดำเป็นดาวเคราะห์ที่มีมวลมากมายมายมหาศาล มีมวลมากกว่าดาวทุกดวงที่ท่านเคยรู้จัก และการที่หลุมดำมีมวลมากมายมหาศาลนี้ทำให้มันมีแรงดึงดูดที่มากมายมหาศาลเช่นเดียวกัน ดูดได้แม้กระทั่งแสงสว่าง (อนุภาคโฟตอนซึ่งเป็นสิ่งที่เดินทาง ได้เร็วที่สุดในเอกภพ เท่าที่เรารู้จักกัน)และคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าทุกชนิด ไม่สามารถเล็ดลอดออกมาได้ ทำให้อาณาบริเวณนั้นดูเหมือนเป็นสีดำ ” เราไม่สามารถเห็นหลุมดำ ได้โดยตรง
ด้วยเหตุผลดังกล่าวนี้ทำให้นักดาราศาสตร์ไม่สามารถศึกษาหรือทำความเข้าใจเกี่ยวกับหลุมดำได้มากนัก แต่ในอนาคต เมื่อวิทยาการก้าวหน้ามากกว่านี้เราอาจจะทำการศึกษาธรรมชาติของหลุมดำได้มากกว่านี้ เนื่องจากเราไม่สามารถมองเห็นหลุมดำได้ แต่ถ้าเราเห็นทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่รอบหลุมดำได้ เราก็จะเสมือนว่าได้เห็นหลุมดำแล้ว

ปล. ข้อความจากเว็ปฯ YAHOO

ผมไม่ทราบจะหาข้อความใดมาเปรียบเทียบดี เรื่องนี้ใกล้เคียงที่สุด

หรือไกลสุด  แต่ส่วนตัวผมว่าเหมือนกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2555, 07:03:43 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

• จตุตถะ
    • อีเมล

ผมไปสักกับพระอาจารย์ ท่านนี้มาอะครับ  ผมซื้อดอกไม้ ไหว้ ครู 100 บาท ผมไม่เคยสักมาก่อน พระท่านเลย ขึ้นเก้ายอดให้ก่อนครับ พอสักเก้ายอดเสร็จ พระท่านบอก ใส่พานอีก 299  อะครับ 

ของพวกพี่ๆๆ ต้องใส่เพิ่มกันไหมอะครับ

• จตุตถะ
    • อีเมล
ที่ผมมาตั้งกระทู้ถาม ไม่ใช่จะมาก่อกวนนะครับ   ไปรอบหน้าผมได้ไป ถูกที่นะครับ พี่ๆๆ  ผมพิมอะไรไม่ดีไป ผม ต้อง กราบ ขอโทษ ไวนะที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
ผม ขอตอบตามความคิดเห็นส่วนตัว ของผม นะครับ ถามว่าน้องผิดไหม ผมตอบว่าน้องไม่ผิด เพราะว่า น้อง ไม่รู้ น้องบอกว่าน้องพึ่งจะเคยสัก ครั้งแรก
แต่ ผม ขอถาม น้อง ต่อนะครับ ว่า น้อง มาสักครั้งแรก ทำไม น้อง ถึงไม่ถาม ให้แน่นอนเสียก่อนว่า มีที่ใด กุฏิไหนบ้าง ในวัดบางพระ ที่พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ ท่านเมตตา สักให้ลูกศิษย์ อยู่กุฎิไหน ค่าพานครู เท่าไร เราจะขอยันต์ จาก พระอาจารย์ หรือ อาจารย์ ได้ไหม อยากได้ของดี ต้องใช้ปาก ครับ ( นี่คือ คำตอบ ตามความคิดเห็น ส่วนตัวผม นะครับ ) ส่วน ศิษย์พี่ ที่เข้ามาตอบ ผม อยากให้น้อง ได้นำเอาคำพูด ของศิษย์พี่ ที่เข้ามาตอบ ไปศึกษาให้เยอะๆ แล้วน้องจะพบทางสว่าง " ครั้งแรก ถือว่า เป็นครู ครับ" ครั้งต่อไป ผมขอให้น้อง ศึกษาเยอะๆ ถามพี่ๆที่วัดเยอะๆ ( ขอบารมี หลวงปู่เปิ่น จงคุ้มครอง น้อง และ ครอบครัว ของน้อง ด้วยครับ ) สาธุ

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากเลยครับ  พี่ๆๆ  ตอนนี้ผม เข้าใจแล้วครับ  ขอบคุณพี่ๆๆมาก 

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ค้นหาดูในกระทู้เก่าๆก็มีเยอะลองหาอ่านดู
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ sorawat

• ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
    • MSN Messenger - sorawat@msn.com
ลองศึกษาหาข้อมูลตามกระทู้เก่า ๆ ค้นหาศึกษาให้ดีก่อน ชอบหรือศรัทธา พระอาจารย์องค์ไหน หรือ อาจารย์ท่านใด ค่อยศึกษาหาวัน เวลา ที่ท่านอยู่ หรือถาม ศิษย์พี่ที่เขาเคยไปสักมาก่อนหาข้อมูลเพิ่มเติมศึกษาให้เยอะ ๆ แล้วก็ตรงไปสักอย่าเชื่อคำชักชวนที่วัด (พวกกุมารทองนำพาไปสัก) อาจจะต้องมาเสียรู้เป็นครูได้อีก

นี่คือหลังผมครับ ซื้อพานครูแล้วใส่เงินค่าครูในพานแค่ 25 บาท ทุกลายสัก แต่ผมไปแค่ครั้งละลายสักไม่วนรอขึ้นรอบสอง เพราะไม่รีบ อีกอย่าง  ก็ถือเป็นโอกาสที่ได้ไปทำบุญด้วย ไปบ่อย ๆ เดียวก็เต็มหลังเองครับ แค่ขึ้นสักวันละครั้ง

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ขอถามเรื่อง ค่าครู สักยันต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ต.ค. 2555, 02:32:57 »
ขอบคุณ ศิษย์พี่ ทุกคนครับ